ผู้เขียน หัวข้อ: ปรึกษาอาการ o2 เซนเซอร์เสีย หน่อยครับ  (อ่าน 2613 ครั้ง)

ออฟไลน์ ajcha4563

• ผู้ที่รู้จักพอ ความพอของเขาจะเป็นความพอที่มีไปได้ตลอดชีวิต
  • *
  • Popular Vote : 3
สวัสดีครับ พี่ๆ คือ ผมสงสัยว่า ไอ้เจ้า O2 เซนเซอร์ หรืออ๊อกซิเจนเซนเซอร์ เสียอาการจะเป็นอย่างไร

ซึ่งรถผมเป็นอิมบอดี้ GC8 แต่วางเครื่องตากลมคอแดง และได้ทำการเปลี่ยนฟ้อนไปค์แต่งเป็นของ ต๋อง เฮดเดอร์ ซึ่งผมเข้าใจว่าไอ้เจ้าเซนเซอร์เนี้ย มีอยู่ด้วยกันสองตัว ซึ่งมีลักษณะคล้ายปรอทหัวเทียนหมุนเป็นเกลียว
โดยตัวแรกจะอยู่หน้าฟ้อนไปค์ซึ่งต่อจากตูดเทอร์โบ และตัวที่สองอยุ๋ปลายฟ้อนไปค์ ถ้าก้มดูด้านหน้าฝั่งคนขับจะเห็นเลย จากประเด็นนี้ผมเข้าใจถูกไหมครับ

ต่อมาถ้าO2 เซนเซอร์ตัวใดตัวหนึ่งเสีย อาการที่พบเราสามารถเช็คอย่างไรบ้างในเบื้องต้น โดยที่ยังไม่ไปหาหมอ ไฟเอ็นจิ้นสีแดงที่หน้าปัดจะโชร์หรือไม่ครับ (ไมล์ผมคือไมล์เดิม GC260กม. ครับ)

ถามต่ออีกนิดครับ รถผมยังไม่เคยแฟลชกล่อง แต่ได้เปลี่ยนฟ้อนไปค์แต่งทำให้ไม่มีแคทตาไลติค พี่ๆ ที่เปลี่ยนฟ้อนไปค์แต่ง เวลารอบเดินเบาน้ำมันเหม็นกันบ้างไหมคารับ

ต้องขออภัยครับ ถามซะยาวเลยและขอขอบคุณมากๆ ครับ (ช่วยให้ความรู้ผมด้วยนะครับ)       :bbbear_48:

ออฟไลน์ Hankhardcore

• *
  • Popular Vote : 8
Re: ปรึกษาอาการ o2 เซนเซอร์เสีย หน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 16, 2015, 03:00:50 PM »
ของผมใช้เครื่องทวินbhปี98-99
ไปเซอร์วิตที่อู่พี่พนมมา แกบอกว่าo2เซนเซอร์เสีย ต้องหาของมือ2เปลี่ยน แต่ที่อู่ตอนนี้ไม่มีของตรงรุ่นเลยไม่ได้เปลี่ยน
อาการที่ผมเจอคือถ้าขับเกิน110-120ขึ้นไป ไฟเช๊คเอนจิ้นจะขึ้นค้างเลยแต่อาการอื่นๆยังไม่พบนะครับ
เคยปรึกษาช่างแกบอกว่า ตัวนี้ไม่มีผลกระทบกับการขับขี่ ผมก็เลยเอามาขับก็ปกตินะครับ

ผิดถูกยังไงรอเพื่อนๆท่านอื่นมาตอบ เพราะผมก็น้องใหม่เช่นกัน555 :bbbear_43:

ออฟไลน์ ajcha4563

• ผู้ที่รู้จักพอ ความพอของเขาจะเป็นความพอที่มีไปได้ตลอดชีวิต
  • *
  • Popular Vote : 3
Re: ปรึกษาอาการ o2 เซนเซอร์เสีย หน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 16, 2015, 03:22:06 PM »
พี่  Hankhardcore ถ้า 120 นี่ครับปกติ ไม่ซัดก็ขึ้นไฟเอ็นจิ้นใช่ไหมครับ รู้สึกว่ากินน้ำมันมากกว่าเดิมไหมครับ   ปล. ขอบคุณสำหรับคำตอบนะครับ
 :bbbear_48:

ออฟไลน์ ิwan subaru impreza

• *
  • Popular Vote : 0
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 16, 2015, 03:50:44 PM »
ของผมgc8เครื่องข้อขาวตากลมเปลี่ยนของเก่าไม่หายสักที่สั่งของใหม่ชัวใช้นานแต่ราคาหมื่นต้นจบเลยใช้ยาวๆ

ออฟไลน์ Hankhardcore

• *
  • Popular Vote : 8
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 16, 2015, 04:20:42 PM »
ใช่ครับ ของผมขับเกิน110-1200ก้อขึ้นไฟเอ้นจิ้น ไม่ได้อัดนะครับ
เคยลองวิ่งไม่ให้เกิน110 ไม่ขึ้นนะ
อาการเหมือนกันหรือเปล่าครับ
ส่วนอัตรากินน้ำมันของผม กินอย่างกับถังรั่ว5555 ถือว่าปกติครับ :bbbear_38:

ออฟไลน์ kee

• *
  • Popular Vote : 36
  • ติดต่อ 081 820 8700
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 17, 2015, 10:48:01 AM »
ใช่แล้วครับมันจะมี 2 ตัวถูกต้องแล้วครับตัวแรกจะเป็น A/F ครับตัวถัดลงไปจะเป็น O2ครับค่าตัวมันราคาไม่เท่ากันทุ่กรุ่นนะครับแล้วแต่ระหัสที่บนตัวเชนเชอร์ถ้าเบอร์ไม่ตรงกันก็ใช้กันไม่ได้นะครับถ้าจะเปลี่ยนจำเป็นถอดดูระหัสครับ (ดูจากคู่มือ) ครับ
มีอะไหล่รถซูบารุทั้งรุ่นเก่า-ใหม่บริการครับ โทร.081 8208700
แวะชมรายการอื่นๆได้ที่นี่ >> http://keeshop.blogspot.com