ผู้เขียน หัวข้อ: อยากสอบถามการดูรถ Impreza (แมวอ้วน)  (อ่าน 10117 ครั้ง)

ออฟไลน์ paizme

• *
  • Popular Vote : 0
อยากสอบถามการดูรถ Impreza (แมวอ้วน)
« เมื่อ: เมษายน 02, 2015, 10:56:30 AM »
 :bbbear_16:
     ผมสนใจเจ้า Impreza นะคับรถในฝันแต่เด็กเลย แต่เอาจริงคือไม่ค่อยได้ศึกษาเท่าไรเลยมีข้อสงสัยนะคับ

ขอเป็นข้อแล้วกันนะคัย

1 สังเกตุว่าเจ้าตัวแมวอ้วนราคาจะแกว่งมากตั้งแต่5-6แสน จนถึง ล้านกว่า เพราะอะไรคับ เอาที่เข้าใครคือเรื่องเครื่องยนต์+โจะแพงใช่ป่าวคับ

2 เอาจริงๆงบผมคงได้ไม่เกิน7-8แสน(ราคาเต็ม เพราะจบใหม่ส่งรถเอง)ควรเลือกอย่างไงคับเอารุ่นที่บอกนะคับ

3 เข้าใจว่าต้องมีศูนย์ที่เก่งเรื่องImprezaอยากทราบว่ามีแถวไหน(ผมอยู่รังสิตกับสมุทรสาครเป็นหลัก

4 ถ้ามีท่านกูรูที่สามารถแนะนำได้ขอทำความรู้จักก็ดีนะคับ

ปล.ว่างแพลนจะซื้อในอีก2-3เดือนข้างหน้านะคับ ช่วงนี้ขอศึกษาจริงๆจังๆก่อน
ปล.2 ผมว่าผมจะได้มาอยู่ร่วมกลุ่มกับเพื่อนๆพี่ไวๆนะคับ Impreza คือรถในฝันของผมจริงๆ
:bbbear_19:

ออฟไลน์ zapdos191

• *
  • Popular Vote : 23
Re: อยากสอบถามการดูรถ Impreza (แมวอ้วน)
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 02, 2015, 11:41:36 AM »
สวัสดีเจ้าของกระทู้ก่อนนะครับ ยินดีล่วงหน้าก่อนเลยดีกว่า เชื่อเหอะว่ายังไงก็จะได้มาซักรุ่นล่ะ  :bbbear_43: :bbbear_43:ตอบคำถามที่ผมพอจะตอบได้นะครับ ผมเองก็เพิ่งจะเริ่มใช้ อาศัยว่าฝังตัวในบอร์ดนี้มานานเอาข้อมูลที่มีมาตอบละกันครับ

1. แมวอ้วนผมยังไม่เคยเห็นต่ำกว่าล้านซักตัวนะครับ (ถ้าจะเอาอ้วนนะ...) ยิ่งแมว STi รถแท้จากโรงงาน ราคายิ่งไม่เห็นล้าน ที่เคยเห็นสักปีก่อนเคยเห็นที่สองล้านนิดๆนะครับ ถ้าต่ำกว่าล้านที่เคยเห็นจะเป็นเครื่อง 2.0 ธรรมดา ไม่มีเทอร์โบ ยังไม่ได้ทำอะไรเลย อันนี่เห็นอยู่ครับ ส่วนแมวคอขาวไม่แน่ใจเรื่องราคาเท่าไหร่ครับ
2. งบ 7-8 แสน ลองหาตาเหยี่ยวไหมครับ ไม่ก็หน้าหมู ไม่รู้ว่า จขกท. ซีเรียสว่าต้องเอาแมวไหม ถ้าไม่ซีเรียสน่าจะได้รถที่ทำเสร็จแล้ว วิ่งสบายๆพอได้นะครับในราคานี้ อาจจะเกินงบนิดหน่อย ถ้าจะเอาชัวร์ น่าจะเป็นตากลมนะครับ เห็นขายๆกันอยู่ราคาแถวๆนี้
3. อู่เห็น Service ที่พี่ทวีกันซะเยอะนะครับ แต่ท่านอื่นๆเสริมละกันครับ ผมอยู่ต่างจังหวัดไม่ทราบเหมือนกัน
4. เยอะแยะครับ ในนี้ มีอะไรก็สอบถามได้ครับ

ออฟไลน์ EARTH

• *
  • Popular Vote : 7
  • ชอบขับ 4WD
Re: อยากสอบถามการดูรถ Impreza (แมวอ้วน)
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 02, 2015, 11:43:41 AM »
        ตอบเจ้าของกระทู้ ยินดีตอบรับสู่ดาวลูกไก่คับ

1 สังเกตุว่าเจ้าตัวแมวอ้วนราคาจะแกว่งมากตั้งแต่5-6แสน จนถึง ล้านกว่า เพราะอะไรคับ เอาที่เข้าใครคือเรื่องเครื่องยนต์+โจะแพงใช่ป่าวคับ

// ราคาแมวอ้วนแล้วแต่วิธีการทำครับ ต้องไปดูที่รถจริงคับ ดูรายละเอียดการทำต่าง ล้านกว่าน่าจะเป็นตัวแท้ครับ

2 เอาจริงๆงบผมคงได้ไม่เกิน7-8แสน(ราคาเต็ม เพราะจบใหม่ส่งรถเอง)ควรเลือกอย่างไงคับเอารุ่นที่บอกนะคับ

// งบนี้อาจจะหาแมวอ้วนยากหน่อยครับ แต่ถ้ามีจริงๆ ต้องให้ผู้รู้ช่วยดูคับ ถ้าเป็นแมวผอมน่าจะได้ครับ ผมก็ซื้อตอนทำงานใหม่ๆ จะเหนื่อยหน่อยครับ

อย่าลืมค่านำ้มัน ประกัน และของแต่ง ด้วยครับ :)

3 เข้าใจว่าต้องมีศูนย์ที่เก่งเรื่องImprezaอยากทราบว่ามีแถวไหน(ผมอยู่รังสิตกับสมุทรสาครเป็นหลัก

// มีหลายที่คับ เสรีไทย  คลองตัน พระราม2 ลองหาในกระทู้จะมีลงไว้คับ

4 ถ้ามีท่านกูรูที่สามารถแนะนำได้ขอทำความรู้จักก็ดีนะคับ

// หลายท่านก็กรูคับในนี้ ทุกคนก็แชร์ความรู้กันครับ แต่ถ้าเป็นแมวต้องรอคนมาตอบครับ :)

ออฟไลน์ CHUND

• *
  • Popular Vote : 27
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 02, 2015, 12:54:06 PM »
ถ้าแมวราคา  5-6 แสน   สงสัยเป็นเครื่อง 2.0  ธรรมดา  เปลี่ยนฝากระโปรง   ปะโลโก้ว่า STi   อาจจะได้ครับราคาประมาณนั้น

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 02, 2015, 01:14:14 PM »
ขอตอบสรุปของ zapdos191 กับ EARTH นะคับ
   - ถ้าถามความชอบนะคับ อยากได้หน้าเสือ(แต่เกินตัวไปมากๆ) เลยมาลงที่หน้าแมว ลดลงมาก็หน้าหมูนะคับ(ความชอบส่วนตัวล้วนๆนะคับ)
   - อาจดูแมวผอมก่อนคับเครื่อง 2.0 เดิมๆรถบ้านเลยก็ดีคับส่วนตัวอยากทำเองแต่ของศึกษาหรือคำแนะนำเพิ่มได้ก็ดี
   - จริงซีเรียสคืออยากได้ subaru เครื่อง boxer 4WD แค่นี้คับ 555
   - ตั้งงบไว้ประมาณนี้เพราะกะจะลงเงินดาวเยอะหน่อยคับผ่อนราคาไม่ถึงหมื่นน่าจะไม่เหนื่อยมาก
ปล.ผมตามอ่านรีวิวรถของ zapdos191 แทบทุกอันเลยคับ ยิ่งอ่านยิ่งอยากเป็นเจ้าของsubaruขึ้นเรื่อยๆ555

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 02, 2015, 01:15:42 PM »
ถ้าแมวราคา  5-6 แสน   สงสัยเป็นเครื่อง 2.0  ธรรมดา  เปลี่ยนฝากระโปรง   ปะโลโก้ว่า STi   อาจจะได้ครับราคาประมาณนั้น
ผมว่าใช่เลยงงอยู่นานมาก แล้วน่าเล่นป่าวคับ

ออฟไลน์ zapdos191

• *
  • Popular Vote : 23
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 02, 2015, 04:37:14 PM »
ขอตอบสรุปของ zapdos191 กับ EARTH นะคับ
   - ถ้าถามความชอบนะคับ อยากได้หน้าเสือ(แต่เกินตัวไปมากๆ) เลยมาลงที่หน้าแมว ลดลงมาก็หน้าหมูนะคับ(ความชอบส่วนตัวล้วนๆนะคับ)
   - อาจดูแมวผอมก่อนคับเครื่อง 2.0 เดิมๆรถบ้านเลยก็ดีคับส่วนตัวอยากทำเองแต่ของศึกษาหรือคำแนะนำเพิ่มได้ก็ดี
   - จริงซีเรียสคืออยากได้ subaru เครื่อง boxer 4WD แค่นี้คับ 555
   - ตั้งงบไว้ประมาณนี้เพราะกะจะลงเงินดาวเยอะหน่อยคับผ่อนราคาไม่ถึงหมื่นน่าจะไม่เหนื่อยมาก
ปล.ผมตามอ่านรีวิวรถของ zapdos191 แทบทุกอันเลยคับ ยิ่งอ่านยิ่งอยากเป็นเจ้าของsubaruขึ้นเรื่อยๆ555

เสือคงยากครับ ทั้ง WRX และ STi ผมเห็นหลายๆเดือนปล่อยรถได้ซักคัน เซลล์โม้ให้ผมฟังว่า ยอดจอง STi รวมๆหมดตอนนี้ 60-70 คันแล้ว แต่ผมไม่ยักเห็นจะปล่อยได้ซักที  :bbbear_27: ดังนั้นถ้าจะเอามือสองรออีกนานมากกกกกกครับ และส่วนใหญ่ถ้าได้ออกรถพวกนี้จะปล่อยซักทีคงยากครับ อย่างผมเอง โจทย์ผมคือจะอยู่กับมันไปจนตายกันไปข้างนึง เพราะผมไม่ชอบซื้อรถหลายรอบ เจ็บตัวหลายรอบ

ดังนั้นทางเลือกมันก็พอมีดังนี้ครับ
1. อยากทำเอง - หาแมวผอมมาเลยครับ ขับๆไปก่อน แต่พอจะแปลงร่างเป็นแมวอ้วนนี่ ค่าใช้จ่ายมหาศาลเลยนะครับ เพราะมันต้องไปยกเครื่องใหม่เกียร์ใหม่ สายไฟเดินใหม่ แทบจะโล๊ะทั้งคัน
         ข้อดี - ได้ศึกษาเอง คิดเอง ทำเอง เห็นความก้าวหน้าเอง ความภูมิใจและผูกพันธ์กับรถค่อนข้างเยอะ อย่างผมตอนนี้ที่บ้านมี Vios ออโต้ลงโบคันนึง ผมคิดเอง สั่งช่างทำเอง ศึกษาเอง ขายไม่ลง ยังไงก็ทำไม่ได้ 555+
          ข้อเสีย - ค่าเสียหายเยอะกว่าซื้อรถสำเร็จพอสมควร

2. ซื้อรถสำเร็จ - ถ้าชอบแมวจริงๆ ผมแนะนำว่า เก็บเงินต่อเถอะครับ อดเปรี้ยวไว้กินหวาน มันจะเป็นอะไรฟินกว่านะครับ เหมือนชอบแมว จบที่หมู หรือ ตากลม มันอาจจะอยู่กับเราไม่นาน และจะเจ็บตัวหลายรอบ 55+
          ข้อดี - งบประมาณคุมได้ง่ายกว่า ถ้ายิ่งได้รถสภาพดีๆ ไม่จุกจิกเหมือนถูกหวยเลยนะครับ
          ข้อเสีย - ไม่รู้ว่ารถที่เราไปซื้อมา โดนยำอะไรไปบ้าง ถ้าได้รถแท้ๆ ไร้การโมได้นั่นก็จะดีมากๆครับ แต่บอกเลยว่าหายาก 555+ ต้องเลือกดีๆ และถ้าซื้อมาแล้วไม่ถูกใจ ไอ้ตอนขายต่อน้ำตาจะตกในเอานะครับ เพราะซูขายยากกกกก น้อยครั้งที่แบบตั้งปุ๊บไปเลยแบบนี้

ผมสรุปให้ประมาณนี้ละกันครับ ขอให้ได้รถถูกใจ  :bbbear_46: :bbbear_46:

ออฟไลน์ VAS

• *
  • Popular Vote : 9
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 03, 2015, 12:26:28 AM »

ตอบ: ตอนนี้รถทำก็ยังเป็นล้านครับ ทำเนียนไม่เนึยนดูออกครับ แมวอ้วนบางคันยังเอาเครื่องเหยี่ยวมาใส่เลยครับ เพราะจะเห็นสายคันเร่ง ถ้าแมวอ้วนต้องคันเร่งไฟฟ้าแล้วครับ
แมวอ้วนถ้าเดินสายไฟไมดีมีปัญหาแน่นนอนครับ อย่างเช่น mode การขับขี่มีให้เลือก 3 อย่าง I = intelligent mode คือประหยัดน้ำมัน boost มาครึ่งเดี่ยว และ มีไฟบอกจังหวะเปลี่ยนเกี่ยร์ เพื่อให้รถประหยัดน้ำมันที่สุด, S = Sport, S# อันนี้กดแค่ครึ่งคันเร่ง boost จะมาเต็มทันที แล้วยังมีระบบ traction control อันนี้ก็เลือได้ 3 mode คือ 1. full traction control ลื่นปุ๊บคันเร่งตัดกำลังทันที 2. Half Traction ลื่นได้นิดหน่อย แต่ถ้าลื่นมากๆก็จะตัดกำลัง 3. คือไม่ใช้ Traction control ลื่นยังไงพลังมาเต็ม ก็ drift กันไป แมวอ้วน Spec JDM จะมี 308 ม้าเครื่อง 2000cc แต่ถ้า spec นอก Japan ก็จะเครื่อง 2500cc ครับ แต่อืดกว่า เพราะ Technology จะไม่เหมือนกัน สรุป ระบบไฟฟ้าเยอะ ถ้าทำไม่ดีไม่จบง่ายๆครับ

เป็นผมเหยี่ยว แต่คอแดงๆเท่านั้น 6speed ด้วยนะครับ 7-8แสน อาจจะต้องเพิ่มสักแสนนะ

มีเยอะครับ ดูเอาใน page ครับ มีทั่งดี ไม่ดี ต้องฟังเพื่อนๆในนี้ดูครับ

ผมใช้อยู่ครับแมวอ้วน ถ้าอยากได้รถดีๆ ต้องใจเย็นๆครับ

ออฟไลน์ Ozvvan13

• *
  • Popular Vote : 8
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 03, 2015, 10:22:47 PM »
ถ้าแมวอ้วนทั้งทำ ทั้งแท้ คงต้องมีหลักล้านนะครับ ถ้างบประมาณ 7-8 แสน ก็จะมีหลายทางเลือกอย่างที่ทุกๆคนตอบไป ถ้าชอบ Subaru ชอบ AWD ชอบ Boxer Sound คือ
 1 ลองมองลงมาเป็นบอดี้ GD (กลม เหยี่ยว หมู) น่าจะพอหาคอขาวแรงๆเนียนๆได้ เพิ่มงบอีกสักหน่อยได้คอแดงครบๆ ก็ฟินไปครับ 
 2 อีกทางเลือกก็คือหาแมว1500 หรือ 2000 เดิมๆบ้านๆ อาจจะไม่ได้แรงอะไรแต่ก็ได้ฟิลลิ่งขับ 4 เงินที่เหลือก็หยอดกระปุกไว้เยอะๆเพื่อไปแปลงเป็นแมวอ้วนครับ (พอแปลงเสร็จราคาอาจแพงกว่ารถที่ขายอยู่ตอนนี้ 555)
 3 กัดฟันอดใจไปสู่ขอแมวอ้วนมาเลยครับขยับงบขึ้นครับ (แต่อาจจะไม่สบายกระเป๋านะคับ เพราะน้องอิมเรานี่เป็นเพื่อนสนิทกับเด็กปั้มครับ เจอกันบ่อยมากกกกกก)

ปล.ผลใช้แมวผอมครับ แต่อยากแรงแบบงบไม่กระฉูดเลยวางเครื่อง GD และใส่ Part ข้างนอกเป็น STI แต่ไม่มีโป่งครับ ใช้งานโอเคเลยคครับ :bbbear_19: :bbbear_19:

ออฟไลน์ wildstocks

• Sophisticated Member
  • *
  • Popular Vote : 8
  • Sapiens omnia sua secum portat
    • Sapiens omnia sua secum portat
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 11, 2015, 02:41:02 AM »
ที่ราคาแมวมันแกว่งเพราะมันมี MC ไงตอนปี 2010 ราคาเลยต่างกันบ้าง แล้วอีกอย่างรถมันออกมาไม่เกิน 500 คันนะผมว่าตั้งแต่ 2008-2012 มันเลยหาราคาอ้างอิงลำบากหรือไม่ก็ไม่รู้จเอาราคากลางที่ไหน

ผมว่างบ 7-800,000 อย่าเล่นแมวเลย ไป EVO 6 7 8 ไม่ก็ FD2 หรือถ้าจะเอาอิมจริง ตากลม เหยี่ยว WRX น่าจะหาได้ จบและแรง ซื้อแมว N/A แล้วจะมานั่งเซ็งแบบผม โดนท้าตลอดแต่ต้องปล่อยๆไปรถเราแรงไม่จริง แข่งไปเดี๋ยวเสียสถาบันซูบารุหมด เคยลองกะ AE วาง 3s แพ้กระจายพี่แกไปตั้งในเว็บบอก AE พิชิตอิม 300 ม้าสบายเชือดนิ่มๆ ผมนิละอายใจเลยทำเสียสถาบันขับสี่หมด

ออฟไลน์ Nokhoog

• *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2015, 11:57:23 AM »
แข่งไปเดี๋ยวเสียสถาบันซูบารุหมด เคยลองกะ AE วาง 3s แพ้กระจายพี่แกไปตั้งในเว็บบอก AE พิชิตอิม 300 ม้าสบายเชือดนิ่มๆ ผมนิละอายใจเลยทำเสียสถาบันขับสี่หมด

อ่านแล้วฮาตามเลยครับ 555