ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความเห็นเกี่ยวกับ subaru wrx sti และการทดลองขับ  (อ่าน 5694 ครั้ง)

ออฟไลน์ mori

• *
  • Popular Vote : 0
สวัสดีครับ  :bbbear_19: ขอเข้าเรื่องเลยนะครับ
พอดีผมกำลังอยากได้รถคันใหม่ ที่มีความแรง เร้าใจๆหน่อย ก็คุยกะเพื่อนฝูงไปเรื่อยครับ จนวันก่อนได้เจอเพื่อนที่ใช้ซูบารุอยู่คนนึง
เพื่อนคนนี้เลยแนะนำให้ผมลองดู wrx sti (แต่เพื่อนผมใช้ forester นะครับ) คือเพื่อนบอกว่าพอได้ใช้ซูบารุแล้วประทับใจ ชอบ ไม่อยากขับคันอื่นที่บ้านเลย ไม่รู้มันเว่อรึป่าว  :bbbear_38:
เลยอยากขอความเห็นเพื่อนๆในนี้ครับ ว่า wrx sti มีข้อดีข้อเสียอย่างไรบ้าง แล้วถ้าผมอยากไปทดลองขับ นี่ต้องนัดก่อนหรืออย่างไรครับ ไปเลยได้รึป่าว?

ออฟไลน์ ิbjclub

• *
  • Popular Vote : 2
Re: ขอความเห็นเกี่ยวกับ subaru wrx sti และการทดลองขับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2014, 04:56:25 PM »
มันเป็นรถที่ผมชอบมากคันนึงครับ รายละเอียดผมอาจจะไม่รู้เยอะ แต่มีรีวิวท่านนึงอยู่ในเวปนะครับ รีวิวไว้ดีมาก แต่รถที่ออกแบบโดยซูบารุ ถ้าเคยได้ขับแล้วจะชอบครับ เมื่อก่อนผมใช้ CRV ก็รู้สึกว่าโอเคแล้ว หลายอย่างๆ ดี ไม่มีปัญหา แต่พอลองหันมาคบกับซูบารุดู ชอบครับ ทั้งเครื่องยนต์และช่วงล่าง ประหยัดน้ำมันอยู่นะครับ แต่ตัว WRX ไม่แน่ใจว่าจะประหยัดเหมือนกันหรือเปล่า แต่ได้ข่าวว่าประหยัดอยู่ ที่สำคัญ WRX เครื่องแรงได้ใจแน่นอน
จะไปเทสรถ ให้ลองโทรไปนัดกับศูนย์ดูก่อนนะครับ ว่าศูนย์ไหนมี ลองโทรไปศูนย์ใหญ่เสรีไทยก่อนเลยครับ

ออฟไลน์ zapdos191

• *
  • Popular Vote : 23
Re: ขอความเห็นเกี่ยวกับ subaru wrx sti และการทดลองขับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2014, 06:38:44 PM »
ขออนุญาตแปะลิงค์ครับ

http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,41860.0.html

ผมเป็นคนรีวิวเอง ใช้เอง วิ่งมา 2000 โลแล้วครับ ไม่รู้ว่า จขกท. เคยขับรถคันไหนมาก่อนหน้านี้นะครับ มันเลยตอบยาก อย่างส่วนตัวผมเอง ผมขับ Vios ปี 2003 ของผมเอง แล้วก็ขับ Volvo S80 ปี 2000 ของคุณพ่อมาก่อน ถ้าให้เทียบแล้วมันคนละโลกครับ ถ้าพูดเรื่องขับดี มันดีกว่าอยู่แล้ว ดีที่สุดเท่าที่ผมเคยขับมาในชีวิตทุกคันครับ รายละเอียดอยู่ในรีวิวครับ (ยาวหน่อยนะครับ...แต่อยากให้อ่านจริงๆ) ข้อดีข้อเสียก็มีหมดแล้ว

ที่เพื่อนบอกว่า ถ้าได้ขับซูแล้วคันอื่นขับไม่ได้ อันนี้ผมก็ว่าจริงนะ 5555+ ยิ่งถ้าได้มาลอง WRX STi แล้วจบเลย ไอ้พวกยุโรปผู้ดีตีนแดงทั้งหลายหลุดออกจากตัวเลือกแน่ๆครับ แต่ข้อแม้คือ ขับรถเป็น...ในที่นี้หมายความว่าสามารถดึงสมรรถนะรถออกมาเป็นนะครับ ถ้าขับไปจ่ายตลาดชิลๆ อันนี้มันไม่ต่างครับผมบอกเลย

ส่วนการทดลองขับ ที่ศูนย์เสรีไทยมีหมดครับ ทั้ง WRX ธรรมดา และ STi ครบทั้งสองรุ่นไปลองกันเลยครับ

ปล.ข้อเสียที่คิดออกอย่างเดียวสำหรับผมตอนนี้ของ STi คือ "ซดน้ำมัน" ครับ  :bbbear_38: :bbbear_38: ขับคันอื่นๆมาก่อน มาเจอคันนี้ก็อึ้งๆไปเหมือนกัน 5555+ แต่รับได้ครับ กำลังปรับตัว

ออฟไลน์ Superdude

• In Subaru,We trust
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2014, 09:00:54 AM »
ขอบอกก่อนเลยครับว่าขับซูแล้วเลิกยาก 555

ระหว่างตัว wrx กับ sti ผมเลือก wrx ครับ

จริงๆเรื่องแรงม้าไม่ได้ต่างกันมากเท่าไหร่ครับ 260 กับ 300 โดยประมาน

แต่ wrx ได้เครื่อง DIT FA20 จาก foresterมา แล้วเจ้าเครื่องตัวนี้ขุนให้แรงได้ง่ายกว่า ej25ที่วางอยุ่ใน sti ในงบประมานที่น้อยกว่าครับ
ถ้าได้รถมาแล้ว ยังไม่มีอู่ในใจ กรี๊งกร้างมาได้ครับ (ปล. ผมไม่มีส่วนได้ส่วนเสียกับทางอู่นะครับ)

ขอให้ได้ขับซูไวๆนะครับ :bbbear_46:

ออฟไลน์ kitto26

• *
  • Popular Vote : 8
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2014, 09:30:38 AM »
ขอบอกก่อนเลยครับว่าขับซูแล้วเลิกยาก 555

ระหว่างตัว wrx กับ sti ผมเลือก wrx ครับ

จริงๆเรื่องแรงม้าไม่ได้ต่างกันมากเท่าไหร่ครับ 260 กับ 300 โดยประมาน

แต่ wrx ได้เครื่อง DIT FA20 จาก foresterมา แล้วเจ้าเครื่องตัวนี้ขุนให้แรงได้ง่ายกว่า ej25ที่วางอยุ่ใน sti ในงบประมานที่น้อยกว่าครับ
ถ้าได้รถมาแล้ว ยังไม่มีอู่ในใจ กรี๊งกร้างมาได้ครับ (ปล. ผมไม่มีส่วนได้ส่วนเสียกับทางอู่นะครับ)

ขอให้ได้ขับซูไวๆนะครับ :bbbear_46:

แล้วตัว wrx  ระบบมันต่างกับตัว sti มากมั้ยครับ
นอกจากเครื่อง และ body part
อย่างงี้ ถ้าไม่มีอะไรแตกต่างกันมากมายเลย ซื้อตัว wrx มาขุนก็คุ้มกว่าซิครับ

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2014, 10:45:34 AM »
WRX กับ STi ถ้าเอาเดิมๆ สิ่งที่ต่างก็เครื่อง ช่วงล่าง เกียร์ เบรค หลักๆเลยครับ ส่วนที่เหลือก็ Option ทั้งนั้น อยู่ที่ว่ารับได้ รับไม่ได้

ราคาที่ต่างกันประมาณ 8 แสน ส่วนตัวผมว่า ไป STi คุ้มกว่าครับ ถึง WRX จะเอาซะ STi หืดขึ้นคอทุกการทดสอบ แต่เครื่องเองยังผ่านการพิสูจน์มาน้อย ไม่รู้ปัญหาว่ามีอะไรไหม แต่ EJ ก็รู้ๆกันอยู่แล้วครับ ใครจะไปเพาะกายต่อนั้นก็อีกอย่างนะ อีกประการคือ อีก 10 กว่าปีข้างหน้า ถ้ามีเหตุจำเป็นต้องปล่อย คนเค้าก็อยากได้ STi แท้ๆ กันมากกว่า ถูกไหมครับ  :bbbear_31: :bbbear_31:

ปล.คหสต. นะคร้าบ

ออฟไลน์ kitto26

• *
  • Popular Vote : 8
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2014, 11:13:13 AM »
WRX กับ STi ถ้าเอาเดิมๆ สิ่งที่ต่างก็เครื่อง ช่วงล่าง เกียร์ เบรค หลักๆเลยครับ ส่วนที่เหลือก็ Option ทั้งนั้น อยู่ที่ว่ารับได้ รับไม่ได้

ราคาที่ต่างกันประมาณ 8 แสน ส่วนตัวผมว่า ไป STi คุ้มกว่าครับ ถึง WRX จะเอาซะ STi หืดขึ้นคอทุกการทดสอบ แต่เครื่องเองยังผ่านการพิสูจน์มาน้อย ไม่รู้ปัญหาว่ามีอะไรไหม แต่ EJ ก็รู้ๆกันอยู่แล้วครับ ใครจะไปเพาะกายต่อนั้นก็อีกอย่างนะ อีกประการคือ อีก 10 กว่าปีข้างหน้า ถ้ามีเหตุจำเป็นต้องปล่อย คนเค้าก็อยากได้ STi แท้ๆ กันมากกว่า ถูกไหมครับ  :bbbear_31: :bbbear_31:

ปล.คหสต. นะคร้าบ

ถูกต้องครับบบ

ออฟไลน์ MOJOJOJO

• *
  • Popular Vote : 64
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2014, 05:45:39 PM »

แล้วตัว wrx  ระบบมันต่างกับตัว sti มากมั้ยครับ
นอกจากเครื่อง และ body part
อย่างงี้ ถ้าไม่มีอะไรแตกต่างกันมากมายเลย ซื้อตัว wrx มาขุนก็คุ้มกว่าซิครับ

ขอมาแปลก เข้าใจว่าwrx บ้านเรามีแต่เกียร CVT ถ้าไม่ติดว่าต้องเป็นเกียรธรรมดาเท่านั้น   เชียร์ wrx ครับ (แล้วเอามาreflashเอาเพราะบ้านเราโดนลดม้ามา)

WRX specญี่ปุ่นมี 300 ม้าที่รอบต่ำกว่า แรงบิด 40.3kgm ตั้งแต่ 2000รอบ!!

ได้เครื่องหัวฉีดตรง ทางเดินเข้าturboสั้นๆ ที่เทคโนโลยี่ใหม่กว่าเยอะ ประหยัดน้ำมันกว่าด้วย ผมมองว่าน่าจะไปต่อได้เยอะกว่า

vs 308ม้าของ STI  แรงบิดมีเยอะกว่าที่ 43kgm แต่ต้องที่ 6800รอบนู่น  ลูกสูบกว้างช่วงชักสั้น ออกสไตล์ต้องเล่นรอบ

ผมมองว่าอีกไม่นาน STi น่าจะได้เครื่องใหม่

เพราะถ้าsubaru คงยังต้องการใช้บล้อค EJ ไปอีกยาวนาน คงไม่รีบพัฒนาบล้อค FA FB แล้วรีบเอามาใส่ตัวอื่นๆ

และในด้านการผลิตsubaruเองก็คงไม่คุ้มค่าที่จะผลิตเครื่องบล็อคนี้เพื่อรถรุ่นนี้เพียงรุ่นเดียว เหตผลที่ยังไม่เอามาใส่อาจเป็นเพราะยังพัฒนาได้ไม่ลงตัวก็ได้ ใครจะรู้

ปล.อย่างไรก็ตามตัดสินใจไม่ผิดหรอกที่คิดเลือกSubaru ครับ 55 :bbbear_17:

• *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2014, 06:43:59 PM »
STi ตัวหน้า ผมรับประกันล้าน % น่าจะได้เห็นเครื่องบล๊อค FA แน่ๆครับ

ที่เมืองเก็งๆกันไว้ว่าน่าจะโดน FA25DIT นะครับ เครื่องคล้ายๆ WRX แหละ แต่ 2500 cc จูนใหม่ แล้วไปลุ้นกันใกล้ๆ 400 ม้า  :bbbear_10: เพราะถ้า Subaru เองยังยืนหยัดลง EJ ไปอีกซักรุ่นนะ แฟนทิ้งหมดผมบอกเลย

แต่ๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ ถ้า FA25DIT มาจริงนะ ผมว่า ราคาคงไม่ได้เห็นแบบนี้แล้วครับ ถ้า 300 กว่าม้าปลายๆ และถ้าปล่อย CO2 เยอะๆอีกเหมือนเดิมตามสไตล์เจอภาษีอ้วกแน่ๆ  :bbbear_13:

ออฟไลน์ Superdude

• In Subaru,We trust
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2014, 02:06:17 PM »

ขอมาแปลก เข้าใจว่าwrx บ้านเรามีแต่เกียร CVT ถ้าไม่ติดว่าต้องเป็นเกียรธรรมดาเท่านั้น   เชียร์ wrx ครับ (แล้วเอามาreflashเอาเพราะบ้านเราโดนลดม้ามา)

WRX specญี่ปุ่นมี 300 ม้าที่รอบต่ำกว่า แรงบิด 40.3kgm ตั้งแต่ 2000รอบ!!

ได้เครื่องหัวฉีดตรง ทางเดินเข้าturboสั้นๆ ที่เทคโนโลยี่ใหม่กว่าเยอะ ประหยัดน้ำมันกว่าด้วย ผมมองว่าน่าจะไปต่อได้เยอะกว่า

vs 308ม้าของ STI  แรงบิดมีเยอะกว่าที่ 43kgm แต่ต้องที่ 6800รอบนู่น  ลูกสูบกว้างช่วงชักสั้น ออกสไตล์ต้องเล่นรอบ

ผมมองว่าอีกไม่นาน STi น่าจะได้เครื่องใหม่

เพราะถ้าsubaru คงยังต้องการใช้บล้อค EJ ไปอีกยาวนาน คงไม่รีบพัฒนาบล้อค FA FB แล้วรีบเอามาใส่ตัวอื่นๆ

และในด้านการผลิตsubaruเองก็คงไม่คุ้มค่าที่จะผลิตเครื่องบล็อคนี้เพื่อรถรุ่นนี้เพียงรุ่นเดียว เหตผลที่ยังไม่เอามาใส่อาจเป็นเพราะยังพัฒนาได้ไม่ลงตัวก็ได้ ใครจะรู้

ปล.อย่างไรก็ตามตัดสินใจไม่ผิดหรอกที่คิดเลือกSubaru ครับ 55 :bbbear_17:

ตามนี้เลยครับ จขกท :bbbear_34:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 22, 2014, 02:06:49 PM โดย Superdude »

ออฟไลน์ kudo

• *
  • Popular Vote : 3
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2014, 03:59:20 PM »
ตามคุณ Zapdos191 บอกเลยครับ เคยรีวิวไว้แล้ว มีจุดที่เป็นประเด็นคือระบบเกียร์ CVT หลายๆ คนว่ามันอืด แค่พอไปลองขับจริงๆ มันก็รู้สึกว่าอืดครับ แต่ความเป็นจริงแล้วมันไม่อืดนะครับ จับความเร็ว 0-100 มันพอๆ กับเกียร์อัตโนมัติทั่วไปเลยครับ แค่การเปลี่ยนเกียร์มันนุ่มมากๆ จนไม่รู้สึก แถมซูบารุใช้สายพานเป็นโซ่ด้วยนะครับ เอาไว้รับแรงกระชากโหดๆ ของ WRX ได้สบายๆ เลยครับ