ผู้เขียน หัวข้อ: เปลี่ยนพวงมาลัย forester xt (14+)  (อ่าน 4331 ครั้ง)

ออฟไลน์ kimsake

• *
  • Popular Vote : 1
เปลี่ยนพวงมาลัย forester xt (14+)
« เมื่อ: ธันวาคม 10, 2014, 02:05:29 PM »
เล่าสู่กันฟังครับ เพิ่งไปเปลี่ยนพวงมาลัย forester มาครับ โดยใช้พวงมาลัยของ wrx ตัวใหม่มาติดแทน  ตามรูปเลยครับ

ขับขี่รู้สึกดีขึ้นมากครับ เหมือนแรงม้าเพิ่มมา 20 ม้า 5555​

• *
Re: เปลี่ยนพวงมาลัย forester xt (14+)
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2014, 02:06:22 PM »
 :bbbear_46:

ออฟไลน์ bonmoovo

• *
  • Popular Vote : 0
Re: เปลี่ยนพวงมาลัย forester xt (14+)
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2014, 08:20:56 PM »
พรมของ beehive ใช้ดีมั้ยครับ

ออฟไลน์ foresterex

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2014, 10:57:52 PM »
แจ่มมากครับ  :bbbear_34:

ออฟไลน์ LordLuciferZ

• *
  • Popular Vote : 14
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2014, 11:04:53 PM »
หล่อมากๆครับ อยากหามาเปลี่ยนใส่ XV บ้างไม่รู้จะได้มั้ย  :bbbear_47:

ออฟไลน์ SOM

• *
  • Popular Vote : 14
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2014, 07:54:53 AM »
สั่งจากไหนครับ  :bbbear_2:

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2014, 09:18:51 AM »
พรมของ beehive ใช้ดีมั้ยครับ

ผมใช้แล้วก็โอเคนะครับ ไม่มีปัญหาอะไร

เพียงแต่ว่า งานไม่ค่อยเนี๊ยบครับ พรมบางมากถึงมากที่สุดครับ  จะต่างกับพวกพรมกระดุมที่จะทำให้มีความหนา ดูแล้วจะมีราคากว่า  อีกอย่างคือ ขอบงาน การตัดไม่เนี๊ยบครับ  โดยส่วนใหญ่พรมราคาแพงจะมีการเย็บขอบมาให้เรียบร้อยครับ  อันนี้เหมือนกับเอากรรไกรตัด จบแล้วก็จบครับ  เรียกว่าไม่ค่อยสมราคาครับ

แต่อย่างที่บอก มันก็ใช้งานได้ครับ  นี่ผมก็กำลังคิดจะเปลี่ยนเป็นพรมกระดุมอยู่ครับ  ถ้ามีช่อง รบกวนแนะนำหน่อยนะครับ

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2014, 09:19:17 AM »
แจ่มมากครับ  :bbbear_34:

ขอบคุณครับ  :bbbear_34:

• *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2014, 09:20:44 AM »
หล่อมากๆครับ อยากหามาเปลี่ยนใส่ XV บ้างไม่รู้จะได้มั้ย  :bbbear_47:

น่าจะได้นะครับ  อาจจะต้องเช็คพวกด้านหน้าพวงมาลัยว่าสามารถติดลง WRX ได้พอดีหรือเปล่า 

ผมทำตามกระทู้นี้ครับ

http://www.subaruforester.org/vbulletin/f77/tutorial-2015-sti-wrx-steering-wheel-into-forester-sj-371425/

• *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2014, 09:23:03 AM »
สั่งจากไหนครับ  :bbbear_2:

สั่งจาก motor image นี่แหล่ะครับ แต่ว่า กว่าจะได้ของ 3 เดือนครับ แถมมาไม่ครบด้วย

คือนอกจากพวงมาลัยแล้ว ยังต้องมี พลาสติกปิดด้านหลังพวงมาลัย  ปรากฏว่าได้ของแค่พวงมาลัยเอง เห็นบอกว่า พลาสติกปิดของหมด

ผมรอนานมาก เลยเอาพวงมาลัยติดไปก่อน แล้วใช้พลาสติกตัวเดิมของที่มากะรถ  เมื่อพลาสติกมา ค่อยไปเปลี่ยน 

ออฟไลน์ woodooshy

• *
  • Popular Vote : 4
  • OUTBACK 06
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2014, 01:53:01 PM »
ผมใช้แล้วก็โอเคนะครับ ไม่มีปัญหาอะไร

เพียงแต่ว่า งานไม่ค่อยเนี๊ยบครับ พรมบางมากถึงมากที่สุดครับ  จะต่างกับพวกพรมกระดุมที่จะทำให้มีความหนา ดูแล้วจะมีราคากว่า  อีกอย่างคือ ขอบงาน การตัดไม่เนี๊ยบครับ  โดยส่วนใหญ่พรมราคาแพงจะมีการเย็บขอบมาให้เรียบร้อยครับ  อันนี้เหมือนกับเอากรรไกรตัด จบแล้วก็จบครับ  เรียกว่าไม่ค่อยสมราคาครับ

แต่อย่างที่บอก มันก็ใช้งานได้ครับ  นี่ผมก็กำลังคิดจะเปลี่ยนเป็นพรมกระดุมอยู่ครับ  ถ้ามีช่อง รบกวนแนะนำหน่อยนะครับ

พรมกระดุมแนะนำของ HERLIX ครับ รุ่น SPARK MAT
http://www.carmats-herlix.com/products03.htm

รถผมได้แถมมาจากศูาย์ M.I.T สมัยอยู่ศูนย์เพชรบุรีตัดใหม่ หนาและทนทานกว่าหลายยี่ห้อครับ

ออฟไลน์ ิbjclub

• *
  • Popular Vote : 2
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2014, 08:32:07 PM »
มันพอดีทุกอย่างเลยหรอครับ แล้วพวกปุ่มกดก็กดใช้งานได้หมดเลยหรือเปล่าครับ ค่าเสียหายไปเท่าไรครับ และใช้เวลานานหรือเปล่า ผมอยากรู้ว่าความคมและความหนืดมันต่างจากของเดิมมากเลยหรือเปล่าครับ หรือว่าเบากว่าเดิม

• *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2014, 11:40:35 AM »
มันพอดีทุกอย่างเลยหรอครับ แล้วพวกปุ่มกดก็กดใช้งานได้หมดเลยหรือเปล่าครับ ค่าเสียหายไปเท่าไรครับ และใช้เวลานานหรือเปล่า ผมอยากรู้ว่าความคมและความหนืดมันต่างจากของเดิมมากเลยหรือเปล่าครับ หรือว่าเบากว่าเดิม

พวงมาลัยมาแค่โครงน่ะครับ  ที่เหลือใช้ของเดิมหมด นั่นหมายถึงว่า ปุ่มทุกอย่างใช้ได้เหมือนเดิมหมด

ที่จะไม่พอดีคือ ตัว back cover (ลองมองด้านหลังพวงมาลัย จะมีพลาสติก ปิดอยู่ชิ้นนึง) อันนี้ของ WRX ที่ผมสั่งยังไม่มา ทำให้ต้องใช้ของเดิม ซึ่งจะมีช่องว่างครับ จากมุมคนขับไม่เห็นนะครับ ก็พอรับได้บ้าง  อีกอย่างเนื่องจากใช้พลาสติกตัวเดิม มันไม่พอดีซะทีเดียว ตอนเลี้ยวจะมีเสียงพลาสติกสีกันนิดนึง  ตรงนี้ เมื่อ back cover ของ WRX มาผมจะเอาไปเปลี่ยน ซึ่งปัญหาพวกนี้น่าจะหมดไป

ค่าเสียหาย 14,000 บาทครับ  ใช้เวลาเปลี่ยนประมาณ 30 - 60 นาที ยากสุดตอนแกะ airbag  เพราะต้องใช้ไขควงจิ้มกิ๊บล๊อค นอกนั้นก็ไขควงกับบล๊อก
หลังเปลี่ยนต้องไปตั้งศูนย์ ปรับมุม toe ใหม่นะครับ

ความรู้สึกในการหมุน ความคม ความหนืด ทุกอย่างเหมือนเดิม เพราะใช้แกนเดิม เฟืองเดิมหมด ไม่ได้เบาหรือหนักขึ้น
แต่ความรู้สึกในการขับขี่ดีขึ้นนะครับ การจับที่มีตุ่ม และหนาขึ้น ทำให้รู้สึกดีขึ้น มีช่องว่างด้านขามากขึ้นนิดนึงเพราะเป็นพวงมาลัยรูป D

สรุปคือ เปลี่ยนแล้วไม่ได้มีผลอะไรกับการขับขี่โดยตรง แต่รู้สึกดีขึ้นมากครับ  ถ้ายังไม่เห็นภาพ ลองไปนั่งใน WRX ตัวใหม่ก่อนครับ จะตอบได้เลย

ถามว่าคุ้มมั้ย ผมว่าก็คุ้มนะ เพราะเห็นพวงมาลัยทุกวัน ถ้าเทียบกับไปเสียเงินเปลี่ยน sport grill ที่เราไม่เห็น ตัวนี้คุ้มกว่าครับ (ผมเปลี่ยน sport grill  ด้วยน่ะ T T )

• *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2014, 11:42:13 AM »
 :bbbear_29: แนบรูปโครงพวงมาลัย​

ออฟไลน์ champ_cvt193

• *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2014, 04:47:36 PM »
เปลี่ยนแล้วหล่อมากครับ อารมยณ์ เหมือนขับ wrx  :bbbear_34: