ผู้เขียน หัวข้อ: Forester2014 เปิดซันรูฟแล้วมีเสียงแกร็กๆ แก้ได้ด้วยตัวเองที่บ้านครับ  (อ่าน 1949 ครั้ง)

ออฟไลน์ Thawatchaithanee

• *
  • Popular Vote : 4
ผมหาสาเหตุเกือบเดือน ปรากฎว่าตัวบังลมที่เวลาเปิดซันรูฟแล้วมันจะตั้งขึ้นซึ่งเป็นแผ่นพลาสติกยาว มันเป็นคลิกล็อคกับฐานเหล็กสีดำที่ติดกันมันไม่แน่น ผมแก้ปัญหาโดยเอายางดำชนิดฟองน้ำดำๆซึ่งใช้เป็นประเก็นท่อส่งลมหรืออัไนอื่นที่คิดว่าใช้แทนได้ ยัดเข้าไปในช่องคลิกล็อคดังกล่าว(เด๋วเอารูปมาให้ดูครับ) ใช้ไขควงแบนช่วยยัดให้แน่น แล้วอัดด้วยกาวตราช้าง ตอนนี้ใช้มาหกเดือนเสียงไม่มีเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 24, 2014, 01:30:01 PM โดย Thawatchaithanee »

ออฟไลน์ FozMedic

• ซูบี้กู้ชีพ
  • *
  • Popular Vote : 23
  • confidence in wonton
ยินดีด้วยคับ เจ้านี่เป็นอีกตัวที่กลัวน้ำรั่วจริงๆ ถ้าใช้ไป 5-6 ปีจะมีที่ไหนรับเปลี่ยนซีลยางมั้ยครับ
-------------------------------
2013 Subaru Forester 2.0xt

ออฟไลน์ ิbjclub

• *
  • Popular Vote : 2
 :bbbear_33: ขอบคุณมากครับ เป็นความรู้ดี เอารูปมาโชว์บ้างครับ อยากเห็น ผมสงสัยมานานแล้วว่าพวกรถที่มีซันรูฟ ระยะยาวจะมีปัญหาหรือเปล่า  แต่ขับกลางคืนนี่วิวดีจริงๆ

ออฟไลน์ Thawatchaithanee

• *
  • Popular Vote : 4
เพิ่มรูปให้แล่วครับ มีอีกปัญหานึง คือ มีเสียงดังก็อกๆเวลารถกระแทกแรงๆหรือตกหลุมถนนไม่เรียบ หรือวิ่งทางคอนกรีต ตรงแถวคนนั่งหลังซ้าย หามาเก้าเดือนเพิ่งเจอครับ แก้ได้งายใช้กระดาษใบเดียว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 24, 2014, 01:33:35 PM โดย Thawatchaithanee »