ผู้เขียน หัวข้อ: (Updateข้อมูลที่ถามช่างอีกรอบ)เรื่องมันยาว รถเปลี่ยนเกียร์ wireสายไฟ พาลให้ต้องเปลี่ยนระบบแก๊ส  (อ่าน 12052 ครั้ง)

ออฟไลน์ jiblegacy

• *
  • Popular Vote : 4
@retro racer ถ้าเขาว่าถอดหาย เทสแล้วหายจริง คงเอาไอ้ที่ถอดติดรถกลับมาอะครับ แล้วก็วิ่งน้ำมันไปก่อน ดูข้อมูล หาร้านติดแก๊สหัวฉีดให้อะครับr

ออฟไลน์ MOJOJOJO

• *
  • Popular Vote : 64
ผมว่าอย่าไปเข้าอีกเลยอู่นี้ เค้าบอกว่า "mixerจะทำให้ไฟฟ้าช็อตลงกราวด์" :bbbear_40: :bbbear_40:

ลองดูหน้าตาmixer มันไม่ต่้องมีสายไฟอะไร พูดง่ายๆมันเป็นตัวให้แก็สผสมอากาศเท่านั้นอยู่ในท่อไอดี

ย้ายไปอู่ที่ทำซูโดยเฉพาะดีกว่าครับ จดรหัสเกียร์มาก็ได้เดี๋ยวช่วยหาว่ามาจากรุ่นไหน

ps ทำให้รถเดิมๆสมบูรณ์ก่อนดีกว่าครับ แล้วจะทำเป็นหัวฉีดหรืออะไรค่อยว่ากัน

ออฟไลน์ ReTRO RACER

• เขาเรียกผมว่า "เด็กเชียร์ซู"
  • *
  • Popular Vote : 52
อย่างที่คุณข้างบนบอก เอากลับมาก่อนดีกว่า ตอนแรกอาการเหมือนเกียร์กับเฟืองท้ายไม่ตรงเบอร์กัน แต่ก็กำลังแปลกใจว่าทำไมใช้น้ำมันแล้วหาย หรือที่วายริ่งมามันออกทะเล?? :bbbear_33:
เกลียดจริงๆพวก "มือถือสาก ปากถือศีล ชอบสร้างภาพ เก่งแต่ปาก"

ออฟไลน์ gentlemanly

• *
  • Popular Vote : 12
ผมว่าอย่าไปเข้าอีกเลยอู่นี้ เค้าบอกว่า "mixerจะทำให้ไฟฟ้าช็อตลงกราวด์" :bbbear_40: :bbbear_40:

ลองดูหน้าตาmixer มันไม่ต่้องมีสายไฟอะไร พูดง่ายๆมันเป็นตัวให้แก็สผสมอากาศเท่านั้นอยู่ในท่อไอดี

ย้ายไปอู่ที่ทำซูโดยเฉพาะดีกว่าครับ จดรหัสเกียร์มาก็ได้เดี๋ยวช่วยหาว่ามาจากรุ่นไหน

ps ทำให้รถเดิมๆสมบูรณ์ก่อนดีกว่าครับ แล้วจะทำเป็นหัวฉีดหรืออะไรค่อยว่ากัน

ตามนั้นเลยครับ mixer มันเป็นระบบดูดธรรมดา ไม่น่าจะเกี่ยวกับสายไฟอะไร(ตามที่ผมเข้าใจนะ)
ส่วนระบบแก๊สเนี่ย เรื่องระบบไฟรถเนี่ยสำคัญมากๆเลยนะครับ

• *
ขอบคุณทุกความเห็นครับ แต่ขอรบกวนอ่านที่ผมUpdateหน้าแรกอีกทีหน่อยนะครับ พอดีถามช่างใหม่อีกรอบ ผมว่ามันฟังดูเข้าใจง่ายขึ้น แล้วทำให้โยงได้แล้วว่าแก๊สmixerมันไปโยงกับระบบไฟได้ไง ทั้งที่ระบบแก๊สmixerดูไม่มีระบบไฟอะไร

ออฟไลน์ VEE-NEWS

• *
  • Popular Vote : 14
รถคันก่อน นิวเลเครื่อง twin turbo ติดแบบมิกเซอร์ ก็วิ่งดี ออกตัวกดคันเร่งสุดแก๊สลงทันไม่มีกระตุกเลย ไปกลับกรุงเทพฯ เชียงรายมาแล้วครับ ลองเข้าอู่ซู น่าจะแก้ตรงจุดกว่า พอเวลาเปลี่ยนอะไหล่ตามระยะ ค่อยหาอู่ทั่วไปหรือทำเองประหยัดดี

• *
ขอบคุณครับคุณVEE-NEWS รถคันนี้แต่ก่อนก็เคยยิงยาวๆ 5-600โลเหมือนกัน เพิ่งมาไม่ดี ตอนwireสายไฟใหม่ พร้อมลงเกียร์ลูกใหม่หนะครับ

• *
Re:
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2013, 11:23:49 PM »
ขอบคุณครับคุณVEE-NEWS รถคันนี้แต่ก่อนก็เคยยิงยาวๆ 5-600โลเหมือนกัน เพิ่งมาไม่ดี ตอนwireสายไฟใหม่ พร้อมลงเกียร์ลูกใหม่หนะครับ

จากที่อ่านอัพเดท ผมว่าเปลี่ยนอู่เถอะครับ
ช่างไม่มีความรู้เรื่องแก๊ส แต่ดันมาบอกให้เปลี่ยนระบบแก๊ส

ออฟไลน์ ValenDear

• *
  • Popular Vote : 28
เหตุว่ารถเกียร์เสียครับ หลังจากลองฟลัช แล้วแต่วิ่งๆ แล้วเกียร์ชอบค้างเกียร์สาม แล้วผ่อนคันเร่งลง มันก็ค้างอยู่อย่างนั้นทำให้ไม่มีอัตราเร่ง

เลยมีเหตุไปเปลี่ยนเกียร์ครับ ทางร้านเกียร์แนะนำให้wireสายไฟด้วย ตามที่ได้เล่าให้ฟังว่า ลงเครื่องลงเกียร์ใหม่ เครื่องไม่ตรงรุ่นเดิม ช่างเกียร์มีความเห็นให้wireสายไฟด้วยเพื่อความสมบูรณ์ว่าระบบไฟจะไม่ทำให้เกียร์เสีย

ก็เลยทำไปตามช่างแนะนำครับ

ปรากฎว่า ซ่อมเสร็จเอามาวิ่ง มีอาการ บางจังหวะ ล้อจะล็อคเอง เหมือนกับอะไรดึงกำลังรถ บ้างช่างว่ามันค้างล้อหลัง บอกเป็นไม่มาก

ผมเลยเอากลับมาว่าไว้ค่อยดู

แต่ไปๆมาๆ เป็นหนักครับ ยิ่งวิ่งเกินระยะ60โล เป็นบ่อยๆมาก จนลองเปลี่ยนเกียร์มาใช้เกียร์3 จากที่ใช้D ปรากฎว่าอาการน้อยลง แทบหายขาด

แต่วิ่งยาวๆ ก็ยังมีอาการแปลกๆบ้าง เช่น ดังขึก ดังๆสักครั้ง เวลาวิ่งยาวๆสามสิบสี่สิบโล

เลยเอาไปให้ร้านไล่แก้ โดยสันนิฐานว่าเป็นเพราะเกียร์เสีย แต่ไล่ไปไล่มา เกียร์บอกเปลี่ยนเซียงกงอีกลูกแล้วก็ยังไม่หาย มีอาการเดิม เลยส่งร้านwireไฟให้ก็เอาไปเช็ค

ตามช่างบอก ก็ไล่สายไฟทุกเส้นก็ไม่เจออะไร

ช่างบอกสุดท้ายมาเจอว่าเป็นที่ตัวmixer แก๊ส(รถคันนี้ใช้แก๊สระบบนี้ครับ) ที่พอเร่งเครื่องแล้ว ปีกผีเสื้อเปิดกว้างแล้วmixerจะทำให้ไฟฟ้าช็อตลงกราวด์(ถ้าผมฟังเข้าใจไม่ผิดนะครับ) แล้วระบบไฟสั่งให้absทำงาน นั่นคือ อาการที่เกิดขึ้น เวลาเร่งๆขับปกติดีๆ แล้วมีแรงดึง เหมือนมาจากล้อหลัง หรือฝืนจากระบบขับเคลื่อน

โดยช่างบอกแต่ก่อนwireสายไฟไม่ครบเลยไม่เจออาการนี้ พอwireครบเลยเจอ ช่างเลยแนะนำให้เปลี่ยนไปใช้แก๊สระบบหัวฉีด

อยากถามพี่ๆว่ามันสมเหตุสมผลไหมครับ เพราะผมไม่เข้าใจระบบแก๊สเลย แล้วเป็นไปได้ไหมว่าเปลี่ยนมาระบบหัวฉีดจะไม่หาย

รถที่ใช้อยู่เป็นold le วางเครื่องej20na ใช้แก๊สระบบmixer เกียร์ออโต้ครับ

UPDATEเพิ่มเติม วันที่27มิย56 20.15น
UPDATEข้อมูล ถามช่างใหม่อีกรอบ ตอนโทรไป ก่อนนัดพรุ่งนี้ไปเอา ตามที่พยายามเข้าใจอย่างถึงที่สุดแล้ว
***1.ปีกผีเสื้อ จะต้องเปิดกว้างกว่าปกติที่ไม่ได้ติดแก๊ส เพื่อรองรับกับระบบแก๊สมิกเซอร์ ที่นี้ช่างบอกไอ้ตัวปีกผีเสื้อ จะมีสายไฟ4เส้น โดยปกติเปิดแล้วมันต้องปิดสนิท แล้วแตะสายไฟ เพื่อให้มันลงGround ส่งข้อมูลไปล้างข้อมูลECU เพื่อรอรับข้อมูลใหม่จากการเร่งเปิดลิ้นปีกผีเสื้อใหม่ ที่นี้ มันเปิดกว้างกว่าเดิม แล้วปีกฝีเสื้อมันปิดไม่สนิท เลยทำให้รถมันรวน
2.พอถอดออก มันทำให้ระยะลิ้นปีกผีเสื้อกับมันระยะปกติ ทำให้แตะground ส่งข้อมูลไปล้างข้อมูลเก่าECUได้ทำให้ไม่รวน[ช่างว่างั้น แต่พรุ่งนี้คงต้องเทส]
3.ติดแก๊สหัวฉีดช่างคงรับประกันไม่ได้ว่ามันจะรวนอีก แต่ตามความเข้าใจของช่าง และช่างพบเห็น คือ รถซุบารุเค้าไม่ติดแก๊สมิกเซอร์กัน แต่ติดหัวฉีดทั้งหมด ที่เคยเห็นมาซ่อมเกียร์กับช่าง ช่างเลยคิดว่าเป็นไปได้ว่ามันจะไม่มีมีปัญหาถ้าติดหัวฉีด
4.ช่างคิดว่าแก๊สหัวฉีด จะไม่มาทำงานยุ่งกับตัวปีกลิ้นผีเสื้อนี้อีก เพราะว่าระบบหัวฉีดน่าจะจ่ายโดยตรงผ่านหัวฉีดแก๊ส[ช่างไม่มีความรู้เรื่องแก๊ส ตามที่ช่างอธิบาย แต่ช่างคิดว่าเป็นอย่างงี้]
5.ช่างเลยบอกว่าถ้าไปติดหัวฉีดแล้วมีปัญหา คงจะรับแก้อะไรตรงนี้ไม่ได้
6.จากถามช่าง ว่า ถ้าแก้ให้แก๊สระบบmixerปีกลิ้นผีเสื้อเปิดปกติ แล้วลงgroundจะรวนไหม แล้วจะยังใช้แก๊สระบบmixerได้ไหม
 ช่างบอกน่าจะได้ แต่ช่างไม่มีความรู้เรื่องแก๊ส พยายามแล้ว แต่แก้ไม่ได้ แต่พบว่าถอดออก แล้วแก้ปัญหาได้
7.ช่างบอก รถตัวนี้ มีairflow ไม่น่าติดแก๊สระบบmixerแต่แรก เพราะระบบairflowเหมาะกับติดแก๊สหัวฉีดมากกว่า )

เปลี่ยนอู่เถอะครับ จะได้ไม่เจ็บเยอะ :bbbear_19:

ออฟไลน์ MOJOJOJO

• *
  • Popular Vote : 64
อาการตอนแรก = ค้างเกียร์3

เข้าอู่ช่างบอกว่าต้อง 

wireสายไฟเกียร์ใหม่--> ทำแล้วล้อหลังล็อคเอง  -->ช่างบอกเกียร์เสีย ยกเซียงกงเปลี่ยนแล้วก็ไม่หาย   -->ใล่สายไฟใหม่ ช่างบอกปรกติดี

--> บอกว่าเป็นทีมิกเซอร์แก็ส(เสีย?)ทำไฟช็อตแล้ว ABSทำงาน?(ทำงานโดยไม่ต้องแตะเบรก แถมเฉพาะล้อหล้งด้วย :bbbear_40:)

--> "ช่างบอกแต่ก่อนwireสายไฟไม่ครบเลยไม่เจออาการนี้ พอwireครบเลยเจอ ช่างเลยแนะนำให้เปลี่ยนไปใช้แก๊สระบบหัวฉีด "  :bbbear_1:

--> ปีกฝีเสื้อมันปิดไม่สนิท จากการที่ติดแก็สระบบmixer  เลยทำให้รถมันรวน  :bbbear_27:

--> "ปีกผีเสื้อ จะต้องเปิดกว้างกว่าปกติที่ไม่ได้ติดแก๊ส" --> "ติดหัวฉีดแล้วมีปัญหา คงจะรับแก้อะไรตรงนี้ไม่ได้"

แนะนำให้เปลี่ยนอู่โดยเร็วไว  รู้สึกเข้าไปอาการจะหนักกว่าเดิมอีกนะครับ อู่ที่คุณเข้าดูแล้วน่าจะเน้นลูกค้าขาจร และไม่น่ามีขาประจำ555

มาที่รถของคุณ

วิ่งน้ำมันแล้ว หายทุกอาการเลยรึเปล่า

เปลี่ยนน้ำมันเกียร์แล้ว (ช่างใช้น้ำมันตรงเบอร์รึเปล่า)   เปลี่ยนกรองเกียร์ยังครับ ผมเดาว่ายัง เพราะอู่คงไม่รู้จะไปหาที่ไหนมาเปลี่ยน

ออฟไลน์ SOM

• *
ลองไปหาคุณมานะ ที่subaru กรุงเทพดูครับ เค้าใช้  BG ติด mixer อยู่

ออฟไลน์ rzb12

• *
เปลี่ยนอู่เลยครับ ไม่งั้นยังไงก็ม่ายจบ อู้มั่วทุกคำตอบ แถ ยังม่ายกล้ารับประกันอะไรเลย

• *
ไปเอารถมาแล้ว ผลปรากฎว่า ไอ้ดึงๆเหมือนรู้สึกว่ามาจากล้อหลังแล้วทำให้รถเบนออกซ้ายนิดๆหายไปแล้วคับ

แต่ยังมีอาการดึงๆสะดุด ค้างอยู่ คือบางที่เร่งๆ เข้าโค้ง บ้างก็ทางตรง เครื่องมันจะดัง อึกๆ บ้างแล้วความเร็วจะตกๆลง เร่งไม่ได้

อาการนี้ช่างบอกว่า เป็นเพราะตะกอนสนิมไหลเข้ามาอุดท่อส่งน้ำมันในบางจังหวะ  ด้วยในถังน้ำมันเป็นสนิม จากการที่ไม่ได้เติมน้ำมันเต็มถังไว้เรื่อยๆ ต้องหาพวกร้านเคาะพ่นสี ถอดถังมาล้างสนิมออก ถึงจะหาย แล้วต้องเปลี่ยนกรองเบนซินด้วย จะให้ดีต้องหาชุดปั้มติ๊กพร้อมลูกลอย เปลี่ยนไปในทีเดียว เพราะตอนช่างถอดออกมาดู ก็เห็นว่าเป็นสนิมกินแล้ว ฉีดโซแน็กก็ไม่ช่วย

เลยเอาอาการไปเล่าให้พ่อผมฟังดู พ่อว่ามันก็อาจเป็นไปได้ตามนั้น เพราะรถคันนี้ ก่อนซ่อมมมาขับ ก็จอดทิ้งไว้เฉยๆเสียๆวิ่งไม่ได้เกือบปี หรือเป็นปี

แต่พ่อผมว่าถอดล้างก็อาจไม่จบ มันเคยเป็นสนิม เดี๋ยวมันก็เป็นอีก

ดังนั้น พ่อผมจึงเห็นว่าเอาไปติดแก๊สหัวฉีดเลย จะได้เคลียร์ว่า จ่ายเชื้อเพลิงไม่มีติดตะกอนอะไรแล้ว แล้วยังมีอาการเดิมไหม ถ้ายังมี มันก็น่าจะชัดแล้วว่าไม่เกียร์ก็ไฟ แล้วจะได้ให้เข้าไปแก้< ซึ่งบอกตามตรงว่าผมชักเหนื่อยที่จะไปแล้ว ไปทีก็ขับรถเป็นชั่วโมง หาต่อรถเมล์กลับอีก ก็สองสามชั่วโมง มันไม่จบเสียที = = >

ตามใจจริงผมอยากเอาไปให้อู่ซูทำแล้ว อย่างอาการที่อาจเป็นอย่างที่คุณlegacy-maniaว่า แล้วภาพรวมของสายไฟที่วายใหม่เป็นวายครบไหม แล้วให้ช่างเทส ว่าอาการดึงนี้ มันเป็นอาการไรซ่อมได้ไหม

ปล.ที่คุณlegacy-mania บอกว่าให้อาพนมซ่อมเนี่ย อาพนมบีวา หรือpowerspeedครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 29, 2013, 02:40:58 PM โดย jiblegacy »

• *
Re:
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2013, 01:19:09 PM »
"ติดหัวฉีดแล้วมีปัญหา คงจะรับแก้อะไรตรงนี้ไม่ได้"

มันบอกให้เราเปลี่ยนเป็นหัวฉีด ทั้งๆที่มันก็ไม่รู้ว่าจะแก้ได้มั้ย...
สรุป ช่างมันก็ยังไม่รู้เลยว่าอาการที่เป็นเกิดจากอะไร แล้วก็บอกให้เปลี่ยนมั่วๆเผื่อฟลุ๊คได้ - -"

ออฟไลน์ Yo Legacy

• *
  • Popular Vote : 28
  • สนามไม่สน ถนนเท่านั้น
พนมบีวาคับ ไม่ใช่พนมวัน

ไปๆมาๆ จะซื้อโอเลได้อีกคันละนะคับ รถใช้งานปกติราคา8หมื่นก็พอหาได้
ถ้าทำแก๊สหัวฉีดอีก2หมื่นกว่า รวมกับที่เสียๆไปคงไม่ต่ำกว่า2หมื่นแล้วมีร่วม5หมื่นแล้ว