ผู้เขียน หัวข้อ: เบรคความเร็วต่ำแล้วมีเสียงนี่ปกติไหมครับ  (อ่าน 1720 ครั้ง)

ออฟไลน์ ecin

• *
  • Popular Vote : 3
หลังๆมานี่ฝนตกบ่อยขึ้นเริ่มสังเกตุอาการรถที่บ้านหลายคันรวมเจ้า xv ใหม่ด้วย
คืออาการประมาณว่าเมื่อรถอยู่ในความเร็วที่ใกล้หยุด หรือกะลังเริ่มออกตัวมันจะมีเสียงดัง คืออธิบายเป็นภาษาเขียนไม่ค่อยถูกเอาเป็นว่า
เสียงมันเหมือนตอนลุยน้ำลึกๆมาจนเบรคลื่น แล้วเวลาเราจะจอดรถมันจะมีเสียงสะท้าน บางทีก็ดังหรือสั่นมาถึงขาก็มี
แต่ถ้าสมมิว่าขับรถทางไกลหรือใช้เบรคจนมันร้อนแล้ว จะไม่มีอาการที่ว่านี้อยู่เลย

คือช่วงนี้อยู่หอ แค่ขับมาเรียน เบรคไ่ม่ค่อยใช้จนอุณหภูมิสูงเลยจะได้ยินอยู่ตลอดเลย
หรือจอดทางลาดลงนี่เสียงจะชัดมากไม่ว่าจะจอด หรือจะออกตัว

รบกวนผู้รู้แนะนำทีครับว่าจะหาทางออกยังไงดี
อ้ออีกอย่างคือไม่ส่งผลกะประสิทธิภาพเบรคนะครับ เบรคได้โอเคอยู่ แค่มีเสียงเท่านั้นเอง

ออฟไลน์ limk@korat

• *
  • Popular Vote : 19
  • BD5 and BG7
Re: เบรคความเร็วต่ำแล้วมีเสียงนี่ปกติไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2013, 10:45:15 AM »
เบรคจนจานร้อนๆแล้วไปลุยน้ำมา มันก็คต ก็ไปเจียรจานใหม่เอาละคับ

ออฟไลน์ ecin

• *
  • Popular Vote : 3
Re: เบรคความเร็วต่ำแล้วมีเสียงนี่ปกติไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2013, 07:29:10 PM »
เบรคจนจานร้อนๆแล้วไปลุยน้ำมา มันก็คต ก็ไปเจียรจานใหม่เอาละคับ
หมายถึงเสียงมันเหมือนครับผม
ตั้งแต่ซื้อมายังไม่เคยลุยน้ำเลยครับ

ออฟไลน์ TURBO-Plus

• แก๊งค์ฝั่งธน
  • *
  • Popular Vote : 38
  • All my life
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2013, 08:05:04 AM »
ผ้าเบรค
Jay TURBO-Plus