ผู้เขียน หัวข้อ: น้ำมันเครื่องแห้ง  (อ่าน 10117 ครั้ง)

ออฟไลน์ [[Badd]]

• スバルレガシィ。BG7。
  • *
  • Popular Vote : 6
น้ำมันเครื่องแห้ง
« เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2013, 08:56:32 PM »
วันนี้ดึงก้านน้ำมันเครื่องมาดูติดปลายก้านมานิดเดียว

สงสัยว่าความเสียหายแรกที่จะเกิดกับเครื่องคือ และค่าใช้จ่าย การแก้ไขเบื้องต้น

ปล. น้ำมัน pacer เบอร์60 ใช้ไปประมาณ 8000 โล
ปล.2 รถจอดมาประมาณ 3 อาทิตย์สตาร์มวอร์มอย่างเดียวไม่ได้วิ่ง

ออฟไลน์ gentlemanly

• *
  • Popular Vote : 12
Re: น้ำมันเครื่องแห้ง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2013, 10:04:09 PM »
ถ้าจอดอย่างเดียว ใต้รถก็น่าจะมีรอยน้ำมันเครื่องนะครับ และถ้ามีรอยก็น่าจะเป็นที่ซีลหรือแหวนต่างๆมั้งครับ

ออฟไลน์ Kmitl@Ku

• Boxer's Farmer. เกษตรกรไทยหัวใจบ็อคเซอร์
  • *
  • Popular Vote : 26
  • Gc OTOP
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2013, 10:38:53 PM »
ในกรณี 8,000โล หายไปถึงปลายก้าน จาก จุดรูบนที่ก้านถึงรูล่างของก้านวัดปริมาณนำ้มันประมาณ 1 ลิตร ครับ
แล้วอาการนำ้มันเคลื่องหายนั้นมีหลายสาเหตุมากครับ. เอาที่ง่ายและเช็คเบื้องต้นเลย ก็ตามรอยซีนต่างๆของเครื่องคับ ตามที่ท่านด้านบนได้กล่าวไว้ครับ และถ้าเช็คแล้วไม่มีร่องรอย ก็มาดูที่พวกเทอโบคับ ว่ามีคราบนำ้มันเครื่องบ้างหรือไม่ ถ้ามีก็โบ น่าจะพังคับ แต่ถ้าไม่มี ก็ลองมาดูในอีกกรณีนึงคือ ลองเบิลเครืองดูว่ามีควันขาวหรือป่าว ถ้าตอนเบิลไม่ออกแต่พอยกคันเร่งแล้วออกมาก็สันนิดถานได้ว่สโบเริ่มจะพัง. แต่ถ้าเบิลแล้วออกมาตามรอบที่เบิลก็น่าจะเป็นที่ตัวเคลื่องยนต์ ซึ่งส่วนมากจะเกิดจาก แหวนลูกสูบสึกหลอจากการใช้งาน ซึ่งก็เป็นเรื่องปกติของเครื่องที่ใช้มานาน เปิดเครื่อง ฮอนเคลื่องเปลี่ยนแหวนลูกสูบก็น่าจะหาย ครับ. อีกกรณีนึงคือเสื้อสูบโก่งไม่กลม ซึ่งถ้าเป็นเคลื่องยน ปกติไม่โมไรมากมายก็ไม่น่าจะเกิดในกรณีนี้. ครับ.
ปกติครื่องเทอโบก็มีหายอยู่บ้างเป็นเรื่องไม่แปลก. แต่ที่เคยเจอแล้วแปลกก็คือตื่นเช้ามาเช็คก้านวัดไม่มีนำ้มันติดก้านเลย ตกใจมากเติมไป ครึ่งลิตรแล้วสตาดวัดใหม่ทีนี้ไม่รู้ว่ามาจากไหนล้นเลยครับ. ยังไงลองสตาดให้ริบเดินเบาเดินจนถึงรอบปกติก่อนแล้วดับเคลื่องทิ้งไว้สัก 5 นาทีแล้วค่อยวัดน่าจะให้ค่าที่ดีทึ่สุด ในคู่มือการใช้รถของ ซู ก็ระบุวิธีนี้ในการวัดครับ.  แต่สุดท้ายถ้าหายจิงก็คงต้องปลึกษาอู่ ละครับ

ออฟไลน์ หมูป่า

• ไม่มีอะไรจะให้ใคร นอกจากความรู้ที่พอจะมีบ้างให้แก่ใคร
  • *
  • Popular Vote : 4
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2013, 10:44:11 PM »
ถ้าจอดอย่างเดียว ใต้รถก็น่าจะมีรอยน้ำมันเครื่องนะครับ และถ้ามีรอยก็น่าจะเป็นที่ซีลหรือแหวนต่างๆมั้งครับ
:bbbear_17: :bbbear_17:สังขารรถล้วนไม่เที่ยง :bbbear_13:

ออฟไลน์ Kmitl@Ku

• Boxer's Farmer. เกษตรกรไทยหัวใจบ็อคเซอร์
  • *
  • Popular Vote : 26
  • Gc OTOP
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2013, 10:59:59 PM »
ถ้าหยดบ้นพื้นมีไม่กี่จุดที่น่าสงสัยครับ หลักๆ คือ ซีลเคม ซีลเพลาขับ ซีลท้ายเคลื่อง แต่พบบ่อยก็ซีลท้ายเคลื่องครับ แต่ก็ไม่น่าจะหายเยอะขนาดติดปลายก้านครับ

ออฟไลน์ gentlemanly

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2013, 07:20:32 AM »
ในกรณี 8,000โล หายไปถึงปลายก้าน จาก จุดรูบนที่ก้านถึงรูล่างของก้านวัดปริมาณนำ้มันประมาณ 1 ลิตร ครับ
แล้วอาการนำ้มันเคลื่องหายนั้นมีหลายสาเหตุมากครับ. เอาที่ง่ายและเช็คเบื้องต้นเลย ก็ตามรอยซีนต่างๆของเครื่องคับ ตามที่ท่านด้านบนได้กล่าวไว้ครับ และถ้าเช็คแล้วไม่มีร่องรอย ก็มาดูที่พวกเทอโบคับ ว่ามีคราบนำ้มันเครื่องบ้างหรือไม่ ถ้ามีก็โบ น่าจะพังคับ แต่ถ้าไม่มี ก็ลองมาดูในอีกกรณีนึงคือ ลองเบิลเครืองดูว่ามีควันขาวหรือป่าว ถ้าตอนเบิลไม่ออกแต่พอยกคันเร่งแล้วออกมาก็สันนิดถานได้ว่สโบเริ่มจะพัง. แต่ถ้าเบิลแล้วออกมาตามรอบที่เบิลก็น่าจะเป็นที่ตัวเคลื่องยนต์ ซึ่งส่วนมากจะเกิดจาก แหวนลูกสูบสึกหลอจากการใช้งาน ซึ่งก็เป็นเรื่องปกติของเครื่องที่ใช้มานาน เปิดเครื่อง ฮอนเคลื่องเปลี่ยนแหวนลูกสูบก็น่าจะหาย ครับ. อีกกรณีนึงคือเสื้อสูบโก่งไม่กลม ซึ่งถ้าเป็นเคลื่องยน ปกติไม่โมไรมากมายก็ไม่น่าจะเกิดในกรณีนี้. ครับ.
ปกติครื่องเทอโบก็มีหายอยู่บ้างเป็นเรื่องไม่แปลก. แต่ที่เคยเจอแล้วแปลกก็คือตื่นเช้ามาเช็คก้านวัดไม่มีนำ้มันติดก้านเลย ตกใจมากเติมไป ครึ่งลิตรแล้วสตาดวัดใหม่ทีนี้ไม่รู้ว่ามาจากไหนล้นเลยครับ. ยังไงลองสตาดให้ริบเดินเบาเดินจนถึงรอบปกติก่อนแล้วดับเคลื่องทิ้งไว้สัก 5 นาทีแล้วค่อยวัดน่าจะให้ค่าที่ดีทึ่สุด ในคู่มือการใช้รถของ ซู ก็ระบุวิธีนี้ในการวัดครับ.  แต่สุดท้ายถ้าหายจิงก็คงต้องปลึกษาอู่ ละครับ

อ่านแล้วเสียวโบตัวเองพังเลยแห๊ะ 5555+

ออฟไลน์ [[Badd]]

• スバルレガシィ。BG7。
  • *
  • Popular Vote : 6
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2013, 10:10:35 AM »
เห้อ  :bbbear_27:

ออฟไลน์ Gobbaru

• *
  • Popular Vote : 11
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2013, 11:16:35 AM »
แต่ที่เคยเจอแล้วแปลกก็คือตื่นเช้ามาเช็คก้านวัดไม่มีนำ้มันติดก้านเลย ตกใจมากเติมไป ครึ่งลิตรแล้วสตาดวัดใหม่ทีนี้ไม่รู้ว่ามาจากไหนล้นเลยครับ.

ช่ายยยยยยยเลยยย มันมาจากไหนหว่า ทะลุเลยรอยหยักกันเลยทีเดียว  :bbbear_33: :bbbear_42: :bbbear_27:

ออฟไลน์ ValenDear

• *
  • Popular Vote : 28
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2013, 01:37:30 PM »
ลองดู กล่องสีดำๆ ที่สายแวคคั่มเข้าเยอะๆ ข้างเบ้าโช้คฝั่งคนขับ กล่องคุมบูสน่ะครับ

เคยเจอ บางทีเสียบสายไม่แน่น ไอน้ำมันเครื่องก็ไปออกันอยู่ในกล่องนี้น่ะครับ

ออฟไลน์ mr_jub1

• *
  • Popular Vote : 13
  • จุ๊บ 081-651-3810
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2013, 05:29:15 PM »
ลงใหม่เลยเห่อ บอกแม่บ้านว่าเครื่องมันไม่ดี
เจ้าของเก่าทำไว้โทรม
เอาตัวจี๊ดๆหน่อย
ของบสักแสนห้านะคุณแบ๊ด
อดีตพอมีแรงตั้งแต่เกิด   ปัจจุบันแรงไม่เกิด

ออฟไลน์ Monster

• *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2013, 05:56:13 PM »

ขออนุญาตถามต่อนิดนึงนะครับ...

แล้วถ้าเบิ้ลหรือถอนคันเร่งอยู่กับที่ ขณะขับธรรมดาหรือซัดควันก็ไม่ขาว ถังดักไอน้ำมันเครื่องก็ไม่มีน้ำมันเครื่อง
เทอร์โบก็ไม่หลวม เครื่องไม่มีหยดหรือเยิ้ม....แต่น้ำมันเครื่องหายอ่ะครับ

พอจะทราบมั้ยครับ ว่ามันหายไปไหน? :bbbear_33:

กลัวจะแก้ปัญหาผิดจุดอ่ะครับ! :bbbear_40:

ขอบคุณมากครับ
 :bbbear_19:

ออฟไลน์ ReTRO RACER

• เขาเรียกผมว่า "เด็กเชียร์ซู"
  • *
  • Popular Vote : 52
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2013, 06:28:24 PM »
รถเพื่อนก็เคยเจออาการแบบนี้ น้ำมันเครื่องหายอย่างไร้ร่องรอย เทอโบแห้งสวยงาม ขับใช้งานก็ไม่มี เยิ้มก็ไม่เยิ้ม เลยอัญเชิญเครื่องออกมาไว้ข้างนอกแล้ววางเครื่องใหม่แทน เพราะเปิดมาโอเวอร์ฮอลล์ไม่คุ้ม
แต่ที่น่าตลกกว่าคือ เครื่องตัวที่ยกออกมานอกจากน้ำมันเครื่องจะหายแล้ว อยู่ๆตัวเครื่องก็หายไปจากอู่อย่างไร้ร่องรอย  :bbbear_27:
คาดว่าคงมีพลังงานบางอย่างซ่อนอยู่ในเครื่องนี้ก็เป็นได้ :bbbear_38:
เกลียดจริงๆพวก "มือถือสาก ปากถือศีล ชอบสร้างภาพ เก่งแต่ปาก"

ออฟไลน์ VEE-NEWS

• *
  • Popular Vote : 14
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2013, 06:29:57 PM »
ถ้าเช็คเสียไม่มากจะซ่อมก็ได้ ถ้าเสียมาก ลงใหม่ก็น่าสนนะครับ
งบประหยัดก็ เครื่องอิมคอขาวอินเตอร์เฉียง เป็นไฮโดรลิกวาร์ว ทนแก๊สดี เห็นราคาในเว็ป หลักหมื่น  ถูกว่าเครื่อง honda, toyota ร้อยกว่าม้าบางตัวอีก
งบมากขึ้นก็ เครื่องตากลมคอขาว
หรือจะหัวตัด เลตาโต bh อันนี้ก็ทวิน ดูแลมากหน่อย แต่ก็ได้ใหม่กว่า
ส่วนพวกหัวตัดแพงๆไม่แนะนำเลย มันไม่คุ้มกับรถ โดนมาเสียเยอะ
เฉพาะรถผมคนเดียวคันอื่นๆอาจดีก็ได้ เคยใช้ bg 7 เครื่อง twin+LPG ค่อนข้างดูแลยาก เข้าอู่บ่อยมากๆ บางที่เดือนละหลายครั้ง ค่าซ่อมหมดมากเกินกว่าค่าเครื่องใหม่+ค่าวางอีก 
ปัจจุบันคอขาวอินเตอร์เฉียง old le อู่ลืมเรายังมะรู้ ใช้ดีมาก วิ่งไกลถึงนครศรีธรรมราช ระยอง สระแก้ว โคราช  น่าจะเกินปีแล้วนะไม่มีอะไรเสียเลย สั่งกรองน้ำมันเครื่อง กรองอากาศ ส่งEMS มาเปลี่ยนกันเอง ไม่ต้องเสียค่าแรงซักบาท

ออฟไลน์ The Mechanic

• *
  • Popular Vote : 21
  • ช่าง...ซ่อมปัญหา
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2013, 07:29:43 PM »
รถเพื่อนก็เคยเจออาการแบบนี้ น้ำมันเครื่องหายอย่างไร้ร่องรอย เทอโบแห้งสวยงาม ขับใช้งานก็ไม่มี เยิ้มก็ไม่เยิ้ม เลยอัญเชิญเครื่องออกมาไว้ข้างนอกแล้ววางเครื่องใหม่แทน เพราะเปิดมาโอเวอร์ฮอลล์ไม่คุ้ม
แต่ที่น่าตลกกว่าคือ เครื่องตัวที่ยกออกมานอกจากน้ำมันเครื่องจะหายแล้ว อยู่ๆตัวเครื่องก็หายไปจากอู่อย่างไร้ร่องรอย  :bbbear_27:
คาดว่าคงมีพลังงานบางอย่างซ่อนอยู่ในเครื่องนี้ก็เป็นได้ :bbbear_38:

โดนฤาษีบวชยาเหรอหยก :bbbear_44:
ขายติกเกอรไฟตัดหมอกข้างgc
www.siamsubaru.com/subaruboard/index.php?topic=137911

ออฟไลน์ Yo Legacy

• *
  • Popular Vote : 28
  • สนามไม่สน ถนนเท่านั้น
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2013, 07:53:28 PM »
ของผม มันเลอะพื้นมานาน ไม่ได้สนใจ วันดีคืนดีลองชักไม้วัดดู ติดแค่ปลายก้าน สรุปคือซีลข้อเหวี่ยง เอาไปเปลี่ยนแต่ก็สายไปละ ลูกสูบไหม้ไป1 ชาร์พมีรอย