ผู้เขียน หัวข้อ: 8 ข้อนี้ยังตอบไม่กระจ่าง อย่าเอากระทู้ผมไปอ้างว่าตอบครบแล้ว  (อ่าน 23869 ครั้ง)

ออฟไลน์ จิ๊กโก๋อกหัก

• ทีมนักปั่นพลังหนุ่ม
  • *
  • Popular Vote : 125
    • Tia's Facebook
คนที่ไม่ได้ไปประชุม อยากให้อดีตประธานพิมพ์ตอบเป็นขข้อๆในกระทู้นี้ครับ คนอื่นว่าไง  ? เพราะได้ข่าวว่า ตอบไม่เคลียร์ ไม่ชัดเจน ถ้าพิมพ์ตอบจะชัดเจนกว่าไหมคับ
อย่าเอากระทู้ผมไปอ้างหากยังไม่สามารถตอบทุกข้อได้หมดจดจริงๆ

เพราะเท่าที่ทราบตอบไม่ครบทุกข้อ ถ้าพูดไม่เก่งแต่รักหมดใจ ลองพิมพ์ตอบผมมาเป็นข้อๆก็ได้ครับ
ผมรอมาเป็นเดือนแล้ว จะรออีกหน่อยก็ไม่เป็นไร จริงๆพิมพ์ตอบง่ายกว่าเยอะนะครับ ไม่มีใครกดดัน
ไม่งั้นผมจะสอนให้ เริ่มต้นจาก หลัก PDCA  Plan Do Check Action
หลักการนี้ง่ายมากเลย ลองเอาสมองซีกซ้ายมาหัดใช้บ้าง

Plan = เริ่มต้นที่จะตอบอย่างเป็นรูปธรรม
DO = ลงมือพิมพ์คำตอบอย่างชัดเจนทั้ง 8 ข้อ
Check = ตรวจทานว่าสิ่งที่เราตอบนั้น มันมีเหตุผลน่าเชื่อถืออย่างที่ปัจจเจกชนพึงกระทำมั้ย
Action = เมื่อมั่นใจแล้วก็กด reply ตอบ 8 ข้อผมมาชัดๆ

ว่าจะไม่พิมพ์แล้วนะครับ แต่เล่นมาตีกินว่าตัวเองตอบครบหมดแล้ว มันก็กระไรอยู่ แถมเอากระทู้ผมไปอ้างอิงด้วย
แสดงว่ามั่นใจ  งั้นก็ลองตอบ 8 ข้อนี้มาให้ครบๆนะครับ ถ้าคิดว่าตอบผมไม่ได้ก็อย่าเอากระทู้ผมไปอ้างอิง

ไม่เบื่อเหรอครับ ทำอะไรขายหน้าไปวันๆ ?

สวัสดีครับสมาชิกทุกท่าน

. . . พึ่งได้อ่านกระทู้ของพี่ต่ายเกี่ยวกับการลาออกของคุณแบ๊งค์ ถือเป็นนิมิตหมายที่ดีครับ ที่อย่างน้อย(น้อยจริงๆ)คุณแบ๊งค์ก็ยอมถอยเพื่อส่วนรวม แต่ก่อนจะออกไปผมยังคงต้องข้อสงสัยเกี่ยวกับ การบริหารงานและการตอบกระทู้ถามสดของสมาชิกหลายๆท่านที่ยังเป็นที่น่างสัยอยู่ดังนี้

. . . จากกระทู้ก่อน http://www.siamsubaru.com/subaruboard/index.php?topic=91310.0 ที่คุณแบ๊งค์ได้มาตั้งเพื่อชี้แจงถึงการเปิด IP ADDRESS ในเวบไซท์นี้ ซึ่งแน่นอน ผมมั่นใจว่าคุณแบ๊งค์ต้องผ่านการพูดคุยกับคณะกรรมการของคุณแบ๊งค์อย่างที่ชอบกล่าวอ้างขึ้นมา  ผมจึงได้ตั้งกระทู้ถามสดเกี่ยวกับปัญหาต่างๆ อย่างสุภาพและชัดเจนในตัวมันเอง เพราะคาดหวังว่า ถ้าผมถามตามกฎที่คุณแบ๊งค์ได้เอ่ยถึง รวมทั้งคำแนะนำของคุณแบ๊งค์ที่ว่า คุณแบ๊งค์จะมาตอบกระทู้ชี้แจงดั่งที่มันควรจะเป็น

" เรามาคุยกันในหน้าเวบบอร์ดนี้ ด้วยเหตุและผล มีผลดีนะครับ เพราะสมาชิกอีกหลายท่านที่อยู่ทั่วประเทศหรือต่างประเทศ
ซึ่งไม่สะดวกมาร่วมประชุมได้ ก็อยากรู้ความคืบหน้าในเรื่องนี้เช่นกันครับ รวมถึงการอ้างอิงข้อมูลต่างๆสามารถยกเอกสารหรือรูปภาพ
มาลงได้อย่างรวดเร็วครับ "

. . . ผ่านมาหนึ่งวันคำถามที่ผมถามในประเด็นในเรื่องการบริหารนั้น กลับถูกเพิกเฉย ราวกับไม่มีอะไรเกิดขึ้น สำหรับผมและคนทั่วไปแล้วในโลกของความเป็นจริงแล้ว การเพิกเฉยเท่ากับการยอมรับในสิ่งที่ตัวเองกระทำลงไป นัยหนึ่งคือไม่มีข้อแก้ตัว ก็เท่ากับว่ายอมรับผิดโดยพฤตินัยนั่นเอง  แต่ไม่เป็นไรครับ ผมอาจจะไปตั้งกระทู้ถามสดในกระทู้ของคุณแบ๊งค์ ซึ่งคุณแบ๊งค์อาจจะไม่ได้เข้ามาอ่าน (เหรอ?)

. . . วันนี้ผมจึงต้องขออนุญาติใช้พื้นที่นี้อีกครั้ง ในการตั้งกระทู้ฝากถึงคุณแบ๊งค์ ด้วยคำถามที่ผมถอดจากกระทู้ของคุณแบ๊งค์เมื่อวาน บวกกับคำถามใหม่เพิ่มเติม  ถึงแม้นจะยอมลาออก แต่ด้วยปัญหาที่ค้างคาบวกกับความเพิกเฉยต่อปัญหา มันจึงเป็นบ่อเกิดของความน่าสงสัยในการบริหารงานของคุณแบ๊งค์ครับ   

. . . แต่ผมไม่หวังให้คุณแบ๊งค์และกรรมการท่านอื่นมาตอบนะครับ เห็นเริ่มออกมาสร้างภาพกันบ้างแล้ว แทนที่จะออกมาตอบในกระทู้ในฐานะกรรมการกันบ้างก็ไม่มี  ทั้งๆที่ทุกท่านในที่นี้ล้วนแต่มีความรู้ การศึกษาที่ดี ฐานะดี หน้าที่การงานดีทุกท่าน คิดเองได้นะครับว่าอะไรเป็นอะไร แต่พอมีปัญหาทำไมถึงไม่ตอบ ? จะหนีปัญหาแล้วไปเอาหน้าในงานชมรมอย่างเดียวเหรอครับ ? ใจจริงก็ไม่คิดว่าจะให้ตอบอยู่แล้ว เพราะความหวังของผมรวมถึงสมาชิกหลายๆท่านในนี้ ได้มลายหายดับสูญไปแล้วครับ หากแต่เพียงการตั้งกระทู้นี้ขึ้นมาเพียงเพื่อให้สมาชิกทุกท่าน อ่านคำถามของผมและช่วยกันคิดพิจารณาว่า สิ่งที่ผมถามไปนั้นเป็นคำถามที่ควรได้คำตอบจากคุณแบ๊งค์หรือไม่ ผมเชื่อมั่นว่า พี่ๆน้องๆสมาชิกทุกท่าน หลังจากอ่านคำถามผมจบลงไป บวกกับความนิ่งเฉยๆของประธานและกรรมการในการแก้ไขปัญหาต่างๆ คงจะได้รับคำตอบให้กับตัวเองแล้วครับ

เอาหละครับ เรามาเริ่มคำถามกันเลยดีกว่า

1. ใครคือ MOD SSS ?

เหตุผล : เนื่องจาก เงินทั้งหมดที่ประธานบริหารอยู่ เป็นเงินของสมาชิกทุกท่าน การบริหารงานภายใต้โครงสร้างของตัวแทนที่มาจากประชาธิปไตย ควรจะต้องทำอะไรอย่างเปิดเผย เช่นกัน เวบนี้ถ้าบอกว่าผ่านการเลือกด้วยเสียงส่วนมาก เมื่อได้มาเป็นแล้ว ควรจะชี้แจงทุกข้อสงสัยอย่างเปิดเผยเช่นกัน ไม่แปลกที่จะมีคนสงสัยมากมาย เพราะ MOD SSS มีบทบาทในการตอบคำถามในหลากหลายกระทู้ที่เป็นประเด็น

ข้อเสนอแนะ : ถ้า MOD SSS จะบอกว่า มาทำหน้าที่โดยไม่มีผลประโยชน์แอบแฝง แล้วต้องมามีปัญหา ผมขอเสนอให้เราเลือกเพื่อนๆเรานี่แหละครับ มาเป็น MOD SSS แทนโดยที่สมาชิกทั้งสมัครมานานแล้วหรือสมัครอีกหลายเดือนข้างหน้า ต้องทราบด้วยว่า คนคนนี้คือใคร อาจจะแขวนขึ้นว่าเป็นหนึ่งในทีมงานก็ย่อมได้

2. การบริหารเวบไซท์ ในเรื่องของ Database ทั้งหมดนั้น ADMIN คือใคร ? เสียค่าใช้จ่ายอยู่เท่าไหร่ หรือไม่มีค่าใช้จ่ายเพราะเป็นเพื่อนตัวเอง

เหตุผล : ดั่งเช่นข้อ 1 ที่แจกแจงไป เนื่องจากคลับนี้ไม่ใช่ของใครคนใดคนหนึ่ง การที่เป็นประธานก็เป็นเพียงแค่หัวโขน เอามาช่วยในการบริหารเงินของชมรม ไปในหลากหลายกิจกรรมต่างๆ มิใช่ การยึดำนาจเบ็ดเสร๊จ ( Absolute Power ) ถือครองทุกอย่างในเวบเป็นของตน จะทำอะไรต้องถามคนอยู่เบื้องหลัง หรือ ห่วงผลประโยชน์ของตนหากมีปัญหากับส่วนรวม

ข้อเสนอแนะ : หลากหลายคนสงสัยในตัว admin ไม่ว่าจะเป็นเรื่อง ip หรือ การ block สมาชิกต่างๆ  ผมเห็นควรด้วยว่า เราควรใช้เงินคงเหลือของ SSS นั้น ไปจ้างบริษัทรับจัดการเวบไซท์อย่างเป็นระบบ ผมเข้าใจว่าคนทำเวบนี้อาจจะเป็นคนรู้จักคุณ ใช่ครับมันคงเป็นเรื่องที่ดีของคุณ  แต่การบริหารงานอย่างยั่งยืนนั้น System ต้องมาก่อน Humen วันนึงเมื่อคุณแบ๊งค์ออกไป System ยังคงอยู่ แต่คุณเล่นใช้ความสัมพันธ์ของคุณในการใช้คนของคุณ (เหล่าคนดูแลเวบ) มาบริหารงาน แน่นอนหละครับ มันต้องมี Bias ในการพิจารณาอยู่บ้าง  แต่ถ้าเรามาไตร่ตรองกันใหม่ เพื่อประธานรุ่นหลังในวาระหน้า การให้ System บริหารตัวเอง โดยการจ้างโดยให้เงินทำงาน ในการใช้ บริษัทหรือบุคคลที่เป็นกลางมาบริหาร database และเวบไซท์นี้ จะดูดีกว่ามั้ยครับ คนนอกทำงานเพื่อเงิน ไม่ว่าใครจะเปลี่ยนเป็นประธาน ตราบใดที่เรายังมีเงินกองกลางจ้างเค้าอยู่ เค้าไม่สนหรอกครับว่าใครจะทะเลาะกันขนาดนั้น แต่ถ้าใช้ความสัมพันธ์มาดูแลเวบ bias เกิด พวกพ้องตาม มันก็ไม่จบไม่สิ้น

3. ประชากร BOXER คือใคร ?

เหตุผล : ถ้าใช้ชื่อว่า ประชากร BOXER ก็น่าจะเป็นหนึ่งในสมาชิกใช่มั้ยครับ จริงๆเอาสมาชิกมาบริหารสมาชิกมันเป็นเรื่องน่ายกย่องนะครับ แต่เอาสมาชิกจากไหนมาบริหารก็ไม่รู้ เมื่อเกิดปัญหาที่อาจจะมีการเบี่ยงเบนไปทางฝ่ายใด ฝ่ายหนึ่ง ก็ไม่แปลกอีกหละครับที่ใครหลายคนจะมองว่า คุณคนนี้คือใคร  ถ้าคิดว่าไม่มีอะไรทำไมไม่บอก จากกระทู้ก่อนๆ ที่มี สมาชิกท่านนึงระบุไว้ว่า ประชากร BOXER คือ น้าแอม BMX แล้วความเห็นนั้นก็ถูกลบไป  ผมไม่รู้ว่าใครลบแต่แน่นอนแหละมันต้องผ่านการรับรู้ของคุณแบ๊งค์ ซึ่งผมมองว่า ทำไมต้องลบ ถ้ามันพาดพิงถึงน้าแอม โดยไม่มีคำหยาบหรือสิ่งที่ปัจเจกชนไม่ควรกระทำ ก็ไม่น่าจะเป็นเรื่องเสียหายที่จะให้น้าแอมมาบอกสิครับว่า น้าแอมไม่ใช่ ประชากร
Boxer ดั่งที่มีคนกล่าวอ้าง

ข้อเสนอแนะ : การลบทุกอย่างไม่ใช่เหตุผลที่ดีเสมอไปในโลกของประชาธิปไตย การแสดงออกด้วยเหตุผลนั่นสิคือทางออกของทุกการขัดแย้ง ถ้ามันหาทางออกไม่ได้ก็จะ Coup d' etat ก็อีกเรื่อง  ต้องทำใจยอมรับนะครับ ว่าเราต้องมีวุฒิภาวะในการแสดงออกและตอบคำถามมากว่านี้ การชี้แจงด้วยเหตุผลในแบบที่คนปรกติเค้าทำกันเป็นสิ่งที่น่ายกย่อง  ควรจะชี้แจงทุกท่านครับว่า ประชากร BOXER คือใคร ? ก็ชี้แจงไปเลยครับ  จริงๆถ้าบอกทุกคนให้หมด ป่านนี้ประเด็นต่างๆ คงไม่เกิดขนาดนี้ เชื่อเถอะครับ มันเป็นผลดีต่อทุกคน

4. เรื่องบัญชีรายรับรายจ่ายของปีนี้เป็นอย่างไรครับ ?

เหตุผล : เนื่องจากในปีก่อนมีปัญหากันเรื่องการบริหารเงินคงเหลือของ SSS ในการดำเนินกิจกรรมต่างๆ ซึ่งมันก็จบไปแล้ว เพราะฉนั้น การเรียนรู้สิ่งผิดพลาดของตัวเองและผู้อื่น เพื่อมาปรับปรุงการทำงานของตัวเองนั้นเป็นสิ่งที่น่าชมเชย คุณแบ๊งค์เองก็ผ่านเหตุการณ์ตรงนั้นมาแล้ว ปีนี้ควรจะมีอะไรที่เป็นการปรับปรุงการทำงานเพื่อความโปร่งใสของตัวเองให้สมาชิกทุกท่านได้ทราบกัน ไม่เช่นนั้นแล้ว สมาชิกจะไม่อยากร่วมกิจกรรมของทาง SSS เพราะไม่มั่นใจว่าเงินของเค้าจะถูกลำเลียงไปถึงมือใครบ้างอย่างไม่ชัดเจนและโปร่งใส

ข้อเสนอแนะ : ดั่งที่คุณแบ๊งค์บอกว่าการใช้เหตุผลคุยกันในหน้าเวบบอร์ดเพื่อให้สมาชิกที่ใกล้กันนั้น ได้ทราบ ผมเห็นด้วยส่วนหนึ่ง งั้นกระทู้คำถามผมนี้ รบกวนคุณแบ๊งค์ นำบัญชีที่รับเงินค่า Trackday มาให้ดูด้วยนะครับว่า

4.1 บัญชีที่เปิดนั้น เป็นของบุคคลชื่ออะไร ?
4.2 ใครเป็นคนบริการบัญชี ?
4.3 สิ่งที่ถูกต้องคือ ควรจะต้องมีการเซ็นเบิกจ่ายเงินในบัญชี 2 คน ดั่งปีก่อนๆ ปีนี้ ใครเป็นคนเซ็นเบิกจ่ายครับ
4.4 คนที่เบิกร่วมกับคุณแบ๊งค์คือใครมีความสัมพันธ์ยังไงกับคุณแบ๊งค์และ SSS

5. เรื่อง IP ADDRESS ?

เหตุผล : จากการโหวตที่ผ่านมาด้วยคะแนนเสียงเป็นเอกฉันท์มากกว่าเสียงที่คนเลือกคุณแบ๊งค์เข้ามาเป็นประธาน สรุปว่าควรจะเปิด และเท่าที่รู้มาจากสมาชิกรุ่นใหญ่รวมถึงผู้ก็ตั้งแล้วทราบมาว่า เมื่อก่อนเวบ SSS นี้ก็เคยเปิด IP ก็ไม่เคยพบว่าจะมีปัญหาอะไรครับ เมื่อมีการโหวตแถมคุณได้แสดงเหตุผลที่มันอาจจะถูกต้องกับการเอาตัวรอดของคุณ แต่มันคงไม่ถูกต้องจริงในโลกแห่งนี้ ผมไม่แน่ใจว่าเหตุผลนี้มาจาก มนุษย์ต่างดาวตนใด แต่ด้วยทีมกฎหมายระดับประเทศที่ผมรู้จักเค้าบอกมาอย่างชัดเจนว่า " ไร้สาระ "

ข้อเสนอแนะ : ควรจะรีบเปิด IP ให้มันเร็วที่สุดเพราะคะแนนเสียงขาดแบบนี้แล้ว การรอเวลา เป็นการเตะถ่วงนะครับ อย่าให้คนเข้าใจผิดมากกว่านี้

ฝากสมาชิกทุกท่านจับตาดูด้วยว่า
หากมีการเปิด IP ขึ้นจริง ให้สังเกตุนะครับว่า ชื่อ Log IN เหล่านี้ จะมีสิ่งที่ปรกติไปหรือไม่คือ
1. จำนวนการตอบกระทู้ ถูก reset ไว้ที่ 0 แล้วจะเริ่มขึ้นใหม่หลังจากที่มีการเปิด ip  เช่น log in ของ ประชากร BOXER ที่ล่าสุดจำนวนการตอบกระทู้เท่ากับ 1 ทั้งๆที่ ก่อนหน้านี้ก็เคยตอบมามากมายหลายครั้ง หรือ Log in  ของ Admin , Mod SSS ต่างๆนานๆ อาจจะถูก reset ใหม่ เพื่อไม่ให้ตรงกับ ip เดิม ตรงนี้น่าจับตามองครับ เพราะถ้าเกิดไม่ reset เป็นไปได้ที่ ip เก่าๆของ log in เหล่านี้ มันอาจจะไปซ้ำกับ ip ของทีมงานมากกว่า 1 คนหรือสมาชิกท่านอื่นก็เป็นไปได้  อันนี้ผมคิดเองนะครับ เป็นการตั้งสมมติฐานเฉยๆ

6. การแบนสมาชิก

เหตุผล : ตั้งแต่เล่นเวบมา ผมไม่เคยเจอการแบนสมาชิกมาก่อน คุณแบ๊งค์ทำเหมือนกันกับไม่รู้จักเพื่อนสมาชิกท่านนั้น จริงอยู่สมาชิกที่ถูกแบนก็อาจะใช้ถ้อยคำรุนแรงไปบ้าง แต่ ! ลองมองถึงปฐมบทของปัญหาสิครับ ว่าแท้จริงแล้วที่เค้าต้องระเบิดอารมณ์ออกมาเพราะอะไร เพราะปัญหาที่ตัวเองทำทับถมไว้มั้ย ทำไมไม่ยอมมองปัญหาแล้วเปิดใจให้กว้างว่า เราเองหรือเปล่าที่ทำให้เกิดปัญหาทั้งหมด มี log in หนึ่ง ไปโพสในกระทู้ความในใจว่า เป็นเรื่องการเมือง ใช่ครับ ถ้าเป็นเรื่องการเมือง เราก็ต้องใช้การเมืองในการแก้ปัญหา เราเลี่ยงไม่ได้หรอกครับว่าไม่มีการเมือง ในทุกสังคมมันมีการถ่วงดุลเพื่อสร้างสมดุลในการบริหาร การตรวจสอบในองค์กรนั้นๆ เมื่อคิดว่าไม่ผิดในฝ่ายบริหาร หากฝ่ายค้านตั้งคำถามขึ้นมาก็ตอบมาสิครับจะได้จบ อายุก็เยอะแล้วนะครับ ทราบรึยังครับว่าโลกนี้มันกลม ไม่ต้องกลัวตกโลกครับ อริสโตเติล ได้สังเกตการเกิดจันทรุปราคา และ สรุปว่า โลกมีลักษณะทรงกลม มิใช่เป็นแผ่นตามความเชื่อที่มีมาแต่โบราณ เพราะเงาของโลกที่บังดวงจันทร์ขณะเกิดจันทรุปราคาจะต้องปรากฏให้เห็นเป็นรูปร่างอื่นๆ เพราะฉนั้นเปิดสมองให้กว้างๆครับแล้วจะพบว่าอะไรคืออะไร

ข้อเสนอแนะ : เห็นพูดมาหลายทีแล้วว่าปรึกษาทีมงานก่อนแล้วจะมาแจ้ง  คุณเอาใครมาเป็นทีมงาน เอาใครมาตัดสินเพื่อนสมาชิก ผมได้ยินมาหลายครั้งแล้วว่าปรึกษาทีมงาน ทีมงานที่จะมาตัดสินปัญหาสมาชิกได้ ควรจะต้องเป็นคนที่สมาชิกรู้จัก เหมือนการใช้เพื่อนปกครองเพื่อน พี่ปกครองน้อง ในโลกแห่งเพื่อนฝูง  กรุณาชี้แจ้งด้วยครับว่าทีมงานที่ร่วมตัดสินการแบนสมาชิก ของคุณแบ๊งค์มีใครบ้าง  ?

7. ทำไมหระทู้ กฎ กติกา ที่ MOD_SSS เป็นคนตั้งถึงหายไป

เหตุผล : คุณใช้สิทธิอะไรมาตั้งกระทู้และลบกระทู้ ทั้งๆที่เป็นประเด็นข้อพิพาทของสมาชิกหลายๆท่านที่มีต่อความไม่ชอบมาพากลในการใช้อนาจของ MOD_SSS มันทำให้ผมมองว่า การที่คุณลบกระทู้นั้นไป เพราะกลัวว่าเมื่อมีการเปิด IP แล้ว IP ของ MOD_SSS จะไปซ้ำกับตัวคุณหรือสมาชิกในทีมงานคุณหรือไม่ น่าคิดนะครับ อยากให้เพื่อสมาชิกช่วยกันสอดส่องดีดีนะครับ ว่ากระทู้หลายๆอัน Log In  ทีมงานแต่ละคน บ้างก็หาย บ้างก็ถูก RESET ก่อนวันที่จะสละตำแหน่งไปเพราะอะไร มันเกี่ยวข้องกันหรือเปล่า ?

ข้อเสนอแนะ : นำกระทู้ที่ลบไปกลับมา ไม่เช่นนั้นต่อให้จะไปป่าวประกาศตามอู่หรือฝากพรรคพวกท่านใดไปแก้ต่าง ไปหาแนวร่วมนอกอู่หรือ users ผู้ใช้ Subaru  มันก็จะไม่น่าเชื่อถือ เพราะถ้าคำถามเหล่านี้ถูกส่งไปยังสมาชิกต่างๆ หากสมาชิกได้อ่านที่ผมพิมพ์และทราบการเพิกเฉยของคุณแบ๊งค์ แล้วมีใจเป็นกลางก็จะรู้ว่าสิ่งที่พวกคุณเอาไปพูดข้างนอก (โดยไม่กล้ามาแจกแจงในเวบ) กับสิ่งที่เค้าได้่อานจากกระทู้ผมและหลายๆกระทู้ที่ผ่านมา ก็จะรู้ว่า ตัวตนที่แท้จริงของคุณและพวกคุณเป็นอย่างไร

8. มีโทรศัพท์ลึกลับ โทรหาพี่ ART หนึ่งในสมาชิก SSS ที่พิมพ์กระทู้โต้แย้งการทำงานของคุณแบ๊งค์ คือใคร ?

เหตุผล : พี่อาร์ทแจ้งว่า เมื่อวานเช้า มีโทรศัพท์ลึกลับไม่โชว์เบอร์ โทรไปหาพี่เค้าบอกให้พี่เค้าลบกระทู้ที่มีการตำหนิการทำงานของประธาน โดยไม่แสดงเบอร์ ไม่บอกว่าตัวเองเป็นใคร ทั้งๆที่พี่อาร์ทก็ได้ถามแล้ว ซึ่งแน่นอนครับ ในเมื่อคนที่โทรมาสั่งแบบนี้ ผมขออนุมานว่าคุณแบ๊งค์ต้องรับรู้แน่นอน เพราะโทรมาออกตัวให้คุณแบ๊งค์ขนาดนี้  ได้สั่งให้พี่อาร์ทลบความเห็น ซึ่งพี่อาร์ทก็พูดไปเลยว่า ไม่ลบ จะทำยังไงก็ทำ มันเป็นการกระทำที่ไม่สมควรนะครับ

ข้อเสนอนแะ : กรุณาอย่าบ่ายเบี่ยงว่าไม่รู้ ไม่เห็น เชื่อเถอะครับ คนคนนั้นโทรไปบอกให้ลบการตำหนิคุณแบ๊งค์ ถ้าคุณแบ๊งค์จะไม่รู้ มันก็คงฟังไม่ขึ้นครับ เพราะฉนั้น กรุณาตอบด้วยนะครับว่าเบอร์ลึกลับคนนั้นเป็นใคร ไม่เป็นลูกผู้ชายเลยนะครับแบบนี้

. . . คำถาม 8 ข้อเป็นแค่ ส่วนหนึ่งของปุจฉาเท่านั้น ผมอยากให้ทุกท่านที่อ่านกระทู้นี้กรุณาใช้คำสุภาพนะครับ เพราะวันนึงคำถามที่ไม่้เคยได้รับคำตอบ อาจจะเป็นกระทู้ปักหมุดให้กับสมาชิกรุ่นใหม่ได้ทราบที่มาที่ไปของปัญหา และจะได้เป็นการบันทึกช่วยจำในอนาคต การเปลี่ยนแปลงมันเป็นส่วนหนึ่งของวัฎจักรในทุกองค์กร หรือเราอาจจะเรียกได้ว่า Evolution  ทุกองค์กรจะมีช่วงสูงสุด ช่วงถอดถอย ช่วงฟื้นฟู และวนเวียนอยู่แบบนี้ไม่มีวันจบสิ้น จึงไม่แปลกที่เราจะเจอปัญหาแบบนี้ในทุกสังคมไม่ว่าจะเป็นแบบ จุลภาคหรือ มหภาค หากแต่เพียงเราใช้เหตุผลกับมันจริงๆ ปัญหาทุกอย่างก็จะผ่านไปได้ด้วยดี ทิ้งความผิดพลาดไว้เป็นแค่ความทรงจำครับ

ขอบพระคุณทุกท่านที่เสียสละเวลาอ่านกระทู้นี้จนจบครับ และขอให้ตอบด้วยความสุภาพนะครับ

ด้วยความเคารพทุกท่านอย่างมืออาชีพ

จิ๊กโก๋อกหัก

ป.ล. พึ่งเห็นว่ามีคนกดให้ Give ผมเยอะมาก ขอบพระคุณทุกคนครับ  :bbbear_26:

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 25, 2012, 11:43:30 PM โดย จิ๊กโก๋อกหัก »

ออฟไลน์ mr_oui

• *
  • Popular Vote : 5
ผมก็เป็นคนหนึงที่รอฟังคำตอบจากพี่แบงค์ครับ

ออฟไลน์ สาหร่าย05

• *
  • Popular Vote : 32
     ชัดเจนดีครับเตีย    ส่วนตัวไม่อยากฟังนะครับ  แต่คุณต้องตอบสมาชิกให้รู้เรื่องทุกข้อ
บ้าพลัง คลั่งอำนาจ  เชิญใส่กระโปรง แล้วออกไป๊!!!

ออฟไลน์ kenny_eak

• *
  • Popular Vote : 12
  • meaww
คำถามชัดเจนมากครับ  :bbbear_34:

ออฟไลน์ sweet99

• ไม่หล่อแต่อร่อย
  • *
  • Popular Vote : 5
ผมก็รออ่านคำตอบพี่แบงค์มานาน แต่มาตอบแต่ละที ไม่ตรงคำถาม ผมก็ยังรออ่านคำตอบพี่แบงค์อยู่ อย่างที่รู้ ผมกับพี่แบงค์ ก็ไม่ได้มีอะไรผิดใจกัน

ช่วยออกมาชี้แจงให้ ผม และ สังคมรับรู้ด้วยครับ  :bbbear_33:

ออฟไลน์ PadetP21

• *
  • Popular Vote : 13

ออฟไลน์ TAKUMI_RPS13

• *
  • Popular Vote : 16
ผมกลัวเรื่องนอมินีอีกเดี๋ยวมีเลือกตั้งประธานคนใหม่ก็จะมีกลุ่มคนเดิมส่งคนมาลงสมัครใหม่อีกแล้วก็จะมีหัวคะแนนขอเสียงเลือกอีก

พวกพี่ๆจะป้องกันอย่างไรอะครับ ผมอยากเห็นความโปร่งใสแวบ sssแห่งนี้จะได้กลับมาอบอุ่นเหมือนก่อนกลัวเป็นแวบเผด็จการอีก

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 29, 2012, 01:17:21 PM โดย TAKUMI_RPS13 »
OTTO SHOP & พี่แดงUnion & TOON ENGIN
Chan inter & Prechar HT พี่1Hai & สนามเป้า

ออฟไลน์ JC

• เมื่อเราตื่นจากความฝัน..เราจะกลับไปนอนฝันหวานต่อ - หรือลุกขึ้นมาทำความฝันนั้นให้เป็นความจริง ?
  • *
  • Popular Vote : 29
  • ...ดินดาน...
ชัดเจนคับ
ถ้าชัดกว่านี้ ก็ต้องภาษากายแล้วคับ  :bbbear_35:

...ดินดาน  :bbbear_32:

ออฟไลน์ thor111

• Subaby!!!
  • *
  • Popular Vote : 27
  • Dont Judge Me, You Don't Even Know Me
ตอบคด้วยรับ แล้วตอบที่หน้าเว็บนี่หล่ะครับ :bbbear_15:
หลงรักขับ 4....หลงรัก Subaby!!!

ออฟไลน์ pick

• Life is Short
  • *
  • Popular Vote : 47
  • GC Doluck
    • http://www.siamsubaru.com/subaruboard/index.php/topic,88992.0.html
คำถามก็ชัดเจนแล้ว.....ขอคำตอบที่ชัดเจนด้วยครับ

ออฟไลน์ ajcha4563

• ผู้ที่รู้จักพอ ความพอของเขาจะเป็นความพอที่มีไปได้ตลอดชีวิต
  • *
  • Popular Vote : 3
 :bbbear_48:             ได้โปรดเถอะครับพี่คร้าบ ผมเชื่อใจพี่แบ็งค์ นับถือพี่แบ็งค์มานานนนนนนนน ชื่อเสียงในวงการนี้ที่พี่สั่งสมมานานมันใช้เวลานะครับ
อย่าให้มันเสียไปเพราะเรื่องที่ไม่ใช่ตัวพี่เองอยากจะทำ (หรือพี่เป็นแบบนั้นหว่า)  ไม่ๆ มันไม่เคยอยู่ในหัวผมเลย แต่ผมเชื่อว่าพี่ไม่ใช่คนแบบนั้น
พี่ออกมาพูดความจริงเถอะครับ พี่เป็นคนหนึ่งที่ทำให้ผมอยากขับซูเลยนะครับ ผมชอบพี่คร้าบ ออออออกมานะครับพี่ ตอยคำถามให้ครบทุกข้อนะครับพี่

ปล.ทำดีร้อยครั้งไม่เท่าทำผิดครั้งเดียว (ไม่รู้จิงป่าว)

ออฟไลน์ NOp76

• Still Chill Chill ^ ^~
  • *
  • Popular Vote : 73
  • Proud of Boxer
    • http://www.bendix.co.th
รอฟังคำตอบด้วยคนครับ แต่ก็ถ้าไม่ตอบก็ถือเอาตามจิ๊กโก๋ได้พูดไว้ละกันครับ รอคำตอบของหลายเรื่องมานานละ  :bbbear_3:

ออฟไลน์ noom_chopper

• *
  • Popular Vote : 24
  • "อิมแวน บรรทุกหมา"
 :bbbear_33: รอไปเหอะ ตอนอยู่ในตำแหน่ง ถามเท่าไร เปิดโอกาสให้ตอบ
อ้อนวอนให้ตอบ เค้ายังไม่ตอบเลย
ตอนนี้ออกแล้วจะมาตอบทำไม ธุระไม่ใช่ เนอะ  :bbbear_13:
อยากสวยอย่ากลัวแพง อยากแรงอย่ากลัวพัง ไม่อยากเสียตังค์ ขับเดิมๆ

ออฟไลน์ goodnewgarage

• *
  • Popular Vote : 12
ชัดเจนดีครับ เอาให้เคลียร์ๆครับ จะได้กลับมาอบอุ่นเหมือนเดิมครับ   :bbbear_16:

ออฟไลน์ cableroom

• Speaker...
  • *
  • Popular Vote : 15
จำหน่าย_สายไฟเครื่องเสียง_ลำโพงเครื่องเสียง_ครบวงจร