ผู้เขียน หัวข้อ: Subaru forester 2.0XS น่าซื้อไหมครับ  (อ่าน 7437 ครั้ง)

ออฟไลน์ Beerrl

• *
  • Popular Vote : 1
Subaru forester 2.0XS น่าซื้อไหมครับ
« เมื่อ: สิงหาคม 20, 2012, 09:04:52 PM »
เทียบกับ
1.Captiva diesel LTZ
2.Tucson diesel
ใช้ยาวเกิน 7 ปีขึ้น ขับในเมืองมากกว่านอกเมือง อยากได้รถช่วงล่างดี ประหยัดน้ำมัน
กับราคาที่ลดแล้ว เท่าๆกันทั้ง 3 คัน
พี่ๆ เพื่อนๆ ในความคิดของแฟน Subaru จะยังคงเชียร์ forester หรือเปล่าครับ หรือ ให้ไปที่ตัวอื่นครับ?

จากที่อ่านใน spec, Tucson แรงสุด ประหยัดสุด option น้อยสุด
Captiva ใหญ่สุด นั่งได้เยอะสุด แรงพอตัว แต่ไม่ค่อยนุ่ม และ กินน้ำมันพอตัว
Forester ได้ option เยอะสุด ระบบขับเคลื่อนดีสุด อืดสุด แต่ได้ made in Japan

ออฟไลน์ Choke gf

• *
  • Popular Vote : 88
  • ชินโซ น้องชาย ฮาโตริ 5555
Re: Subaru forester 2.0XS น่าซื้อไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2012, 09:17:21 PM »
เทียบกับ
1.Captiva diesel LTZ
2.Tucson diesel
ใช้ยาวเกิน 7 ปีขึ้น ขับในเมืองมากกว่านอกเมือง อยากได้รถช่วงล่างดี ประหยัดน้ำมัน
กับราคาที่ลดแล้ว เท่าๆกันทั้ง 3 คัน
พี่ๆ เพื่อนๆ ในความคิดของแฟน Subaru จะยังคงเชียร์ forester หรือเปล่าครับ หรือ ให้ไปที่ตัวอื่นครับ?

จากที่อ่านใน spec, Tucson แรงสุด ประหยัดสุด option น้อยสุด
Captiva ใหญ่สุด นั่งได้เยอะสุด แรงพอตัว แต่ไม่ค่อยนุ่ม และ กินน้ำมันพอตัว
Forester ได้ option เยอะสุด ระบบขับเคลื่อนดีสุด อืดสุด แต่ได้ made in Japan
ขับรถเร็วไหม ต้องการความมั่นใจในการขับสุดๆไหมครับ ถ้าไม่ผมว่าแคปติว่าก็ใช้ได้ครับ เหนือกว่าฟอร์เรสเตอร์ทุกอย่าง
เช่น นั่งได้เยอะ ศูนย์บริการแยะ รถติดตลาดอะไหล่ก็เยอะตาม ยิ่งได้ดีเซลอัตราเร่งปี๊ดๆเลย
แต่....ทั้งหมดจะลืมไปเลย ถ้าได้ลองระบบขับสี่ของซูบารุ นิ่งและนุ่มนวลทุกย่านความเร็วครับ

ปล.ขอตัดtuscon นะครับเพราะแบรนด์ยังไม่แข็งแรง อะไหล่ไม่เยอะ พอๆกะซูบารุครับ
ชินโซ น้องชาย ฮาโตริ ปิ๊ปิ๊

ออฟไลน์ maydumm

• *
  • Popular Vote : 0
Re: Subaru forester 2.0XS น่าซื้อไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2012, 09:28:45 PM »
Forester  นี่เกียร์ CVT หรือเปล่าครับ

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2012, 09:31:00 PM »
Forester  นี่เกียร์ CVT หรือเปล่าครับ
Auto 4 speeds ครับ

ออฟไลน์ F@M3

• น้องมินท์!!!!!
  • *
  • Popular Vote : 21
  • Mint Green GC8 (6)
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2012, 09:36:46 PM »
ผมก็เชียร์ Captiva ครับ มันได้เปรียบหลายอย่าง นั้งได้เยอะกว่า และใหญ่กว่า ช่วงล่างของเขาก็ไม่แย่นะครับ ให้ความมั่นใจได้อยู่ๆ
Owning boring cars is like slow internet, you only get few of the experiences.

ออฟไลน์ poppi_ftw

• *
  • Popular Vote : 2
  • F.T.W.
    • Fuck-Stock
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2012, 09:54:47 PM »
ขับรถเร็วไหม ต้องการความมั่นใจในการขับสุดๆไหมครับ ถ้าไม่ผมว่าแคปติว่าก็ใช้ได้ครับ เหนือกว่าฟอร์เรสเตอร์ทุกอย่าง
เช่น นั่งได้เยอะ ศูนย์บริการแยะ รถติดตลาดอะไหล่ก็เยอะตาม ยิ่งได้ดีเซลอัตราเร่งปี๊ดๆเลย
แต่....ทั้งหมดจะลืมไปเลย ถ้าได้ลองระบบขับสี่ของซูบารุ นิ่งและนุ่มนวลทุกย่านความเร็วครับ

ปล.ขอตัดtuscon นะครับเพราะแบรนด์ยังไม่แข็งแรง อะไหล่ไม่เยอะ พอๆกะซูบารุครับ

ตามนั้นครับ..  :bbbear_34: :bbbear_34: :bbbear_34:
I don't care what everyone else believe...

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2012, 11:02:07 AM »
ขอบคุณครับ สำหรับทุกความเห็น
ผมเองจริงๆ ชอบ Forester ที่สุด แต่ติดแค่ เรื่องความแรงที่น้อยที่สุด (จากกระดาษ แต่ยังไม่เคยลองขับ)
มีใครเคยขับทั้ง 3 คัน แล้วช่วยแชร์ความรู้สึกหลังขับให้ด้วยครับ :bbbear_2:

ออฟไลน์ Choke gf

• *
  • Popular Vote : 88
  • ชินโซ น้องชาย ฮาโตริ 5555
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2012, 11:31:21 AM »
ขอบคุณครับ สำหรับทุกความเห็น
ผมเองจริงๆ ชอบ Forester ที่สุด แต่ติดแค่ เรื่องความแรงที่น้อยที่สุด (จากกระดาษ แต่ยังไม่เคยลองขับ)
มีใครเคยขับทั้ง 3 คัน แล้วช่วยแชร์ความรู้สึกหลังขับให้ด้วยครับ :bbbear_2:
เคยลองนั่งแถวสามของ แคปดีเซล ก็ใช้ได้นะครับ เด้งน้อยกว่าฟอร์จูนเนอร์ โยนน้อยกว่าเยอะ

ส่วนความแรงของแคปดีเซล แรงดีครับ เคยมาจี้ตูดผม อัตราเร่งสูสี(ขนาดรถผมเบากว่าตั้งเยอะ)กว่าจะทิ้งได้ต้องเร่งไปรอบปลายๆเลย คือต้องหนีเกิน160กม/ชม
ถึงจะห่าง555 รถผม210ม้าน้อยๆคับอิอิ
ชินโซ น้องชาย ฮาโตริ ปิ๊ปิ๊

ออฟไลน์ KongKong

• *
  • Popular Vote : 16
    • http://www.facebook.com/nkanjanaphokin
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2012, 06:59:38 PM »
เชียร์ดาวลูกไก่ค๊าบบบบบบบบ ถ้าxsอืดต้องลองxtคับ     :bbbear_32:
รักซู ชอบอีโว

ออฟไลน์ Top Secrete

• *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2012, 07:59:57 AM »
ใช้ตัว ฟอร์เรสเตอร์ 2011 อยู่ครับ option เดียวกับ xs แต่เครื่องยังไม่ใช่รู่น xs ใหม่ ผมว่าขับสบายดีเบา ไม่แรง แต่ออกตัวในเมืองดีมาก ไม่ทราบว่าเป็นคันแรกสำหรับซูหรือเปล่า
ถ้าเป็นคันแรกก็ต้องคิดเรื่องความแรงด้วยครับ(แต่อัพเกรทได้)  สำหรับผมมีหลายคันแล้ว ผมชอบ ฟอร์ครับ ขับสบาย ช่วงล่างเดี๋ยวนี้ก็ดีหมดทุกคันแล้วครับ แต่สำหรับคนใช้ซูแล้ว แตกต่างแน่นอนครับ
และต้องขอบบอกตรงๆครับ เวลาผมขับฟอร์ ผมก็จะไม่มองรถที่กล่าวมาแล้วเลย แต่จะมอง บีเอ็ม X3 ขึ้นไปเลยครับ และหน้าตาของฟอร์ ขับไปใหนก็ได้รับการดูแลแบบรถยุโรบเลยครับ

• *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2012, 08:06:16 AM »
 :bbbear_32: :bbbear_16:
ใช้ตัว ฟอร์เรสเตอร์ 2011 อยู่ครับ option เดียวกับ xs แต่เครื่องยังไม่ใช่รู่น xs ใหม่ ผมว่าขับสบายดีเบา ไม่แรง แต่ออกตัวในเมืองดีมาก ไม่ทราบว่าเป็นคันแรกสำหรับซูหรือเปล่า
ถ้าเป็นคันแรกก็ต้องคิดเรื่องความแรงด้วยครับ(แต่อัพเกรทได้)  สำหรับผมมีหลายคันแล้ว ผมชอบ ฟอร์ครับ ขับสบาย ช่วงล่างเดี๋ยวนี้ก็ดีหมดทุกคันแล้วครับ แต่สำหรับคนใช้ซูแล้ว แตกต่างแน่นอนครับ
และต้องขอบบอกตรงๆครับ เวลาผมขับฟอร์ ผมก็จะไม่มองรถที่กล่าวมาแล้วเลย แต่จะมอง บีเอ็ม X3 ขึ้นไปเลยครับ และหน้าตาของฟอร์ ขับไปใหนก็ได้รับการดูแลแบบรถยุโรบเลยครับ

ขอบคุณครับสำหรับข้อมูล แต่อยากถามว่า อัตราการกินน้ำมันเป็นอย่างไรบ้างครับ

ออฟไลน์ Top Secrete

• *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2012, 12:26:12 AM »
เครื่องของผมยังไม่ใช่เครื่องรุ่นใหม่แบบ xs ที่เป็นโซ่ราวลิ้นแล้ว เครื่องจะมีแรงเพิ่มอีกนิดหน่อย และน่าจะกินน้ำมันน้อยกว่าครับ ในกรณีของผมช่วงรันอินจะนานมากครับประมาณ 5,000โลครับ สังเกตุได้ว่าจะกินน้ำมันสุดยอดครับ จนงงว่ากินอะไรขนาดนี้ว่ะเนี่ยยังกะเครื่องเทอร์โบ แต่พอผ่าน 5,000 ไปแล้วจะกินน้ำมันคนละเรื่องครับ แต่พวก suv ต้องยอมรับว่าในเมืองต้องประมาณ 7-8โล /ลิตร ครับ