ผู้เขียน หัวข้อ: พูดคุยเกี่ยวกับชีวิตการทำงานหน่อยครับผม  (อ่าน 45443 ครั้ง)

ออฟไลน์ Bossma

• ???
  • *
  • Popular Vote : 146
Re: พูดคุยเกี่ยวกับชีวิตการทำงานหน่อยครับผม
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2012, 08:15:23 PM »
ต่อๆ

พอทำงานนานๆเข้า ลูกค้าโทรหาเราบ่อยๆ เราก็เอางานเข้าบริษัท แต่มันเริ่มต้น bossmaตรงที่ ช่วงหลัง ไม่เอางานเข้าบริษัท แต่กลับโอนงานให้ที่อื่นทำ แล้วกินค่าคอม30% ทำแบบนี้จนตัวเองไม่ค่อยทำงานให้บริษัทตัวเอง แต่จะหนีไปคุมงานที่รับรับแล้วให้ที่อื่นทำ
ช่วงนั้นรายได้ต่อเดือนเกือบแสน เลยมีความคิดที่อยากลงทุนทำเอง ตอนนั้นมีเงินเก็บ 450000 เลยซื้อรถกระมือสอง แล้วลงของนิดหน่อย
ยิ่งทำลูกค้ายิ่งชอบ เพราะเราช่างพูด ช่างโม้ มีอยู่งานนึงเป้นงานใหญ่ งบเกือยห้าแสน แต่ของเราไม่พอ เลยกัดฟันโทรหาพ่อครั้งแรก ตั้งแต่หนีออกจากบ้าน แล้วของเงินทุนก้อนแรก 3 ล้าน มาลงอุปกรณ์แล้วเช่าตึกแถวเก็บของ แล้วทำหนักเข้าๆ จนอุปกรณ์ของเราเยอะกว่าบริษัทตัวเอง จนเจ้านายรูเรื่องว่าเราแอบทำเอง เค้าเลยเชิญให้ออก เราก็ออก แต่ก็เสียใจที่เนรคุณเค้ามา แต่อย่างว่านะครับ*เบื่อการก้มหน้ารับเงินเดือนตายตัว*เลยคิดแค่เพียง เราต้องเป็นนายคนให้ได้ จนพ่อเสียไปตอนนั้นผมเครียดมากที่พ่อเสียเพราะไม่เคยไปหาแกเลย ด้วยความโกรธที่ท่านส่งเราไปอยู๋กับป้า
ด้วยความที่เป็นลูกคนโต และมีน้องชายอีกคน สมบัตรทั้งหมด เลยต้องตกเป็นของผมและน้อง ไร่ส้มทั้งหมด650ไร่ บ้านสองหลัง ฟาร์มไก่9000ตัว เงินในบันชีอีก10กว่าล้าน
ด้วยความที่เราเป็นครอบครัวใหญ่ มีป้าและอาๆน้าๆเยอะ เราเลยให้เค้าจัดการทุกอย่าง เราขอแค่เงินลงทุน 6 ล้าน
จนถึงทุกวันนี้ ทำงานด้วยความลำบากตรงที่ต้องคอยแข่งขัน กำไรบ้าง ขาดทุนบ้าง ตอนนี้ถ้าคิดมูลค่าอุปกรณ์ในบริษัทก็ตก25ล้าน และต้องดูแลคนงาน 36 คน บ่อยมากที่รับ5จ่ายหกทุกเดือน แต่ก็ยังดีตรงที่ เป็นนายตัวเอง ไม่ต้องก้มหน้ารับเงินเดือนใคร ขายรถก็เยอะ ขายบ้านก็บ่อย จำนำรถก็มาก แต่ก็พยายามปิดครอบครัวตัวเองว่า เราไม่ลำบาก เพราะเงิน6ล้านที่เอามา จริงอล้วก็ไม่อยากเอา แต่บริษัทต้องแข่งขันต่อ

ลืมบอกผมก็จบแค่ ปวส จะเรียนต่อหลายรอบ ก็มัวแต่บ้านงานอยู๋แบบนี้ ถอยก็ลำบากลูกน้องเยอะสงสารเค้า เดินต่อก็ต้องผ่านปัญหาให้ได้
แต่ก็ยังดีตรงที่เราทำฝันตัวเองได้ จากเด็กปอกผัก จนเป็นBOSS

ใครที่อ่านจนจบก็อย่างงกับภาษาที่ใช้ เพราะผมตาลายในการพิม  ขออภับหากพิมไม่ประติดประต่อ เพราะผมเป็นคนพูดไม่รู้เรื่อง :bbbear_40:

ออฟไลน์ Bossma

• ???
  • *
  • Popular Vote : 146
Re: พูดคุยเกี่ยวกับชีวิตการทำงานหน่อยครับผม
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2012, 08:21:18 PM »
จริงๆมีเยอะกว่านี้เป็นสิบเท่า แต่เล่าย่อๆแค่พออินแทรนเจ้าของกระทู้หน่อย :bbbear_27:

ออฟไลน์ babysaloon

• *
  • Popular Vote : 10
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2012, 08:37:48 PM »
 :bbbear_2:

หนุกทั้งพี่หมอ พี่ต้น เรย

ต่อเถอะฮะ จะได้เป็นแรงบันดาลใจให้น้องๆ

ออฟไลน์ Choke gf

• *
  • Popular Vote : 88
  • ชินโซ น้องชาย ฮาโตริ 5555
« ตอบกลับ #48 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2012, 08:46:08 PM »
:bbbear_2:

หนุกทั้งพี่หมอ พี่ต้น เรย

ต่อเถอะฮะ จะได้เป็นแรงบันดาลใจให้น้องๆ
เรื่องเครียดในวันนั้น เปนเรื่องสนุกในวันนี้

สู้ๆครับทุกคน :bbbear_34:
ชินโซ น้องชาย ฮาโตริ ปิ๊ปิ๊

ออฟไลน์ Pj_yo

• OMAC 125
  • *
  • Popular Vote : 89
  • Subaru in blood
    • http://www.facebook.com/pjac125
« ตอบกลับ #49 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2012, 09:02:30 PM »
อ่านเรื่องของพี่ต้นbossma เหมือนกำลังดูหนังบู๊+ไซฟาย เลยครับ  :bbbear_32:

ออฟไลน์ gentlemanly

• *
  • Popular Vote : 12
« ตอบกลับ #50 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2012, 09:34:17 PM »
แต่ละคนนี่... :bbbear_1: สุดๆไปเลยอ่ะ

ออฟไลน์ babysaloon

• *
  • Popular Vote : 10
« ตอบกลับ #51 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2012, 09:48:27 PM »
เรื่องเครียดในวันนั้น เปนเรื่องสนุกในวันนี้

สู้ๆครับทุกคน :bbbear_34:

เมื่อเย็น เจอพี่โชคตัวจริงด้วยครับ แถววิภาวดี

แต่ไม่รู้จะทักยังไง เพราะไม่ได้ขับ ซู ตอนนั้น :bbbear_35:

ออฟไลน์ Hattori

• The Blue Hattori
  • *
  • Popular Vote : 102
  • 2003 WRX Sti V-Limited no.419/555
« ตอบกลับ #52 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2012, 10:00:11 PM »
อ่านเรื่องของพี่ต้นbossma เหมือนกำลังดูหนังบู๊+ไซฟาย เลยครับ  :bbbear_32:

ซึ้งทุกท่านเลยครับ ตั้งแต่หน้าแรกแล้ว จขกท คงอึ้ง ของbossma  นี่นอกจากหนังบู๊+ไซฟายแล้ว ถ้าขยายความช่วงจะเป็นเอดส์อีกนิดนี่ได้แนว AV เพิ่มอีกด้วยน้าาา ....

:bbbear_44:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 19, 2012, 10:00:53 PM โดย Hattori »

• *
« ตอบกลับ #53 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2012, 10:17:55 PM »
ซึ้งทุกท่านเลยครับ ตั้งแต่หน้าแรกแล้ว จขกท คงอึ้ง ของbossma  นี่นอกจากหนังบู๊+ไซฟายแล้ว ถ้าขยายความช่วงจะเป็นเอดส์อีกนิดนี่ได้แนว AV เพิ่มอีกด้วยน้าาา ....

:bbbear_44:
ไม่ใช่ไวรัส แต่เป็น เอดยส อดเย....มากกว่า555 :bbbear_44:

• *
« ตอบกลับ #54 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2012, 10:25:01 PM »

เมื่อเย็น เจอพี่โชคตัวจริงด้วยครับ แถววิภาวดี

แต่ไม่รู้จะทักยังไง เพราะไม่ได้ขับ ซู ตอนนั้น :bbbear_35:
จิงเนอะ ไม่รู้จะทักยังไง แต่เบรคให้ทางซูตลอด ชะลอให้แต่ไกล ใครเคยเจอวีออสขาวเบรคให้ทางคือผมเองครับ555

ออฟไลน์ TURBO-Plus

• แก๊งค์ฝั่งธน
  • *
  • Popular Vote : 38
  • All my life
« ตอบกลับ #55 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2012, 10:47:31 PM »
ผมดีใจกับทุกท่านที่ประสบความสำเร็จ และเป็นกำลังใจให้กับทุกท่านครับ  เรื่องของผมไม่มีให้เล่า เพราะไม่มีอะไรจะเล่าจริงๆ
Jay TURBO-Plus

ออฟไลน์ mystic

• แก๊งค์ฝั่งธน (มดแคระ)
  • *
  • Popular Vote : 172
  • Gcปลอม
    • http://www.guitarthai.com/classified/question.asp?QID=438207
« ตอบกลับ #56 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2012, 11:25:14 PM »
ต่อๆ

พอทำงานนานๆเข้า ลูกค้าโทรหาเราบ่อยๆ เราก็เอางานเข้าบริษัท แต่มันเริ่มต้น bossmaตรงที่ ช่วงหลัง ไม่เอางานเข้าบริษัท แต่กลับโอนงานให้ที่อื่นทำ แล้วกินค่าคอม30% ทำแบบนี้จนตัวเองไม่ค่อยทำงานให้บริษัทตัวเอง แต่จะหนีไปคุมงานที่รับรับแล้วให้ที่อื่นทำ
ช่วงนั้นรายได้ต่อเดือนเกือบแสน เลยมีความคิดที่อยากลงทุนทำเอง ตอนนั้นมีเงินเก็บ 450000 เลยซื้อรถกระมือสอง แล้วลงของนิดหน่อย
ยิ่งทำลูกค้ายิ่งชอบ เพราะเราช่างพูด ช่างโม้ มีอยู่งานนึงเป้นงานใหญ่ งบเกือยห้าแสน แต่ของเราไม่พอ เลยกัดฟันโทรหาพ่อครั้งแรก ตั้งแต่หนีออกจากบ้าน แล้วของเงินทุนก้อนแรก 3 ล้าน มาลงอุปกรณ์แล้วเช่าตึกแถวเก็บของ แล้วทำหนักเข้าๆ จนอุปกรณ์ของเราเยอะกว่าบริษัทตัวเอง จนเจ้านายรูเรื่องว่าเราแอบทำเอง เค้าเลยเชิญให้ออก เราก็ออก แต่ก็เสียใจที่เนรคุณเค้ามา แต่อย่างว่านะครับ*เบื่อการก้มหน้ารับเงินเดือนตายตัว*เลยคิดแค่เพียง เราต้องเป็นนายคนให้ได้ จนพ่อเสียไปตอนนั้นผมเครียดมากที่พ่อเสียเพราะไม่เคยไปหาแกเลย ด้วยความโกรธที่ท่านส่งเราไปอยู๋กับป้า
ด้วยความที่เป็นลูกคนโต และมีน้องชายอีกคน สมบัตรทั้งหมด เลยต้องตกเป็นของผมและน้อง ไร่ส้มทั้งหมด650ไร่ บ้านสองหลัง ฟาร์มไก่9000ตัว เงินในบันชีอีก10กว่าล้าน
ด้วยความที่เราเป็นครอบครัวใหญ่ มีป้าและอาๆน้าๆเยอะ เราเลยให้เค้าจัดการทุกอย่าง เราขอแค่เงินลงทุน 6 ล้าน
จนถึงทุกวันนี้ ทำงานด้วยความลำบากตรงที่ต้องคอยแข่งขัน กำไรบ้าง ขาดทุนบ้าง ตอนนี้ถ้าคิดมูลค่าอุปกรณ์ในบริษัทก็ตก25ล้าน และต้องดูแลคนงาน 36 คน บ่อยมากที่รับ5จ่ายหกทุกเดือน แต่ก็ยังดีตรงที่ เป็นนายตัวเอง ไม่ต้องก้มหน้ารับเงินเดือนใคร ขายรถก็เยอะ ขายบ้านก็บ่อย จำนำรถก็มาก แต่ก็พยายามปิดครอบครัวตัวเองว่า เราไม่ลำบาก เพราะเงิน6ล้านที่เอามา จริงอล้วก็ไม่อยากเอา แต่บริษัทต้องแข่งขันต่อ

ลืมบอกผมก็จบแค่ ปวส จะเรียนต่อหลายรอบ ก็มัวแต่บ้านงานอยู๋แบบนี้ ถอยก็ลำบากลูกน้องเยอะสงสารเค้า เดินต่อก็ต้องผ่านปัญหาให้ได้
แต่ก็ยังดีตรงที่เราทำฝันตัวเองได้ จากเด็กปอกผัก จนเป็นBOSS

ใครที่อ่านจนจบก็อย่างงกับภาษาที่ใช้ เพราะผมตาลายในการพิม  ขออภับหากพิมไม่ประติดประต่อ เพราะผมเป็นคนพูดไม่รู้เรื่อง :bbbear_40:

พี่ผม สุดยอดครับบบ  :bbbear_34: :bbbear_34:
85sound and music studio 086-6896625

ออฟไลน์ POP_EMS

• *
  • Popular Vote : 13
  • www.facebook.com/liquimolymotorsportthailand
    • liquimolymotorsportthailand
« ตอบกลับ #57 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2012, 12:35:12 AM »
 :bbbear_17: :bbbear_17: :bbbear_17:

You are all champions.

ออฟไลน์ airron

• *
  • Popular Vote : 7
« ตอบกลับ #58 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2012, 07:47:24 AM »
 :bbbear_41: ผมเหนื่อยมากคับ...ก่อนอื่นผมทำงานเกี่ยวกะกลุ่มยานยนต์ คือตอนนี้นะคับรถไหม่จะเข้ามาหลายคับ กะพวกอีโก้คา ท้าทายมากคับ

ผมอยากให้พี่ๆๆน้องๆๆรู้ว่าการทำรถเป็นคันนั้น แสนลำเคนจริงๆๆ ผมไม่ได้นอนมาห้าวันแล้วคับ หุ่นยนต์มีปัญหา งานกะส่งไม่ทัน  เครียดครับ

ออฟไลน์ ---น้ำตาเสือดำ---

• .....ตัวฉันทุกวันแสนตรม.....
  • *
  • Popular Vote : 79
  • ถึงจะชั่วก็ชั่วแต่ตัวยักษ์ ...สุริวงศ์พงษ์ศักดิ์หาชั่วไม่
« ตอบกลับ #59 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2012, 09:03:15 AM »
มาต่อ เด่ว ตามBossma ไม่ทัน ...

และแล้ววันนึง มีเบอร์รับที่เมม ไว้ โทรเข้ามา .....

สวัสดีครับ จารย์   .....เอ้อ  ผมรับคุณมาเรียนนะ เตรียมตัวไว้ อ่านหนังสือด้วย ...

ผมดีใจเนื้อเต้น  ฝันใกล้เป็นจริง  .......

ใช้ชีวิต วนๆๆ ๆๆ ๆๆ เหมือนเดิม ผิดแต่ มีความหวังรออยู่

จนวันสุดท้าย ผมก้อขับรถ ขับทางเดิม ผ่านโคราช แต่ไม่มีคนเล่นน้ำ เข้าสระบุรี อยุธยา และ กทม.

ปีนั้น รับมาเรียน สี่คน ครับ ผู้ชายสาม ผู้หญิงหนึ่ง   ไอ้ผู้หญิงเนี้ย เรียกไอ้ ถูกต้องแล้วววว  ฮ่าๆๆ

ก่อนเปิด เทอม    เราถูกส่งไปเรียนวิจัย ที่จุฬา 5 วัน  ได้คุยทำความรู้จัก  รวมถึงเพื่อนๆจากสถาบันอื่น อีก เกือบ 80 ชีวิต

และวันที่ 1 มิย ก็เริ่มต้นชีวิต แพทย์ประจำบ้าน  ... พวกมาเรียนต่อหลังจบหมอแล้ว เรียกแพทย์ประบ้าน หรือ resident

ผมก้อไม่รู้ ว่ามันประจำบ้านยังไง จวบจนวันนี้... 

เรียนศัลย์ สี่ปีครับ  สมัยรุ่นเดอะ อย่างที่หมอ ในชาวซูบารุเรา เรียน สามปี  ผมรุ่นสมัยใหม่ เอาให้โหด สี่ปีไปเลย

วันแรก ...  พี่คนนึง ใน สี่คน  เฮ้ยไอ้ต้น กูมาลาออก! อ้าว เฮี้ยและ   ทำไมอ่ะพี่ ยังไม่ทันไรเลย

..แฟนกูท้อง   

ท้องแล้วไงพี่ ก้อมาเรียนดี๊ 

..ห่าเมิง  ยังไม่ได้แต่งงาน  พ่อเขาจะเอาเรื่องกูอยู่ ไปเคลียร์ก่อน  ฟ้าสีทองผ่องอำไพ กูคงได้มาอยู่กะเมิง .......ไปแล้ว หนึ่ง พี่ตั๊ม รุ่นพี่ ที่มหาลัย

เตะบอลกินเหล้ากันมาตลอด  แล้วแกก้อจากไป ทิ้งน้องรักไว้แต่เบื้องหลัง

เอ้าเหลือสาม ไปเป็นไร สบาย....สามก้อสาม   
.
.
.
ชีวิตแพทย์ประจำบ้านปีหนึ่ง ทำอะไร โอ้วววว  สาธยาย หมดไม่หมด

เด่วว่าต่อครับ