ผู้เขียน หัวข้อ: อีกแล้วครับ...พี่เล็ก วัชรพล  (อ่าน 14738 ครั้ง)

ออฟไลน์ BOMBER_IMP

• อั๊ย..ย่ะ
  • *
  • Popular Vote : 25
  • รถยนต์เป็นวิทยาศาสตร์ไม่ใช่ไสยศาสตร์ ทุกปัญหามีเหตุผล
    • P&B_SHOP
Re: อีกแล้วครับ...พี่เล็ก วัชรพล
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: เมษายน 08, 2012, 05:32:28 PM »
 :bbbear_34: :bbbear_34: :bbbear_34:
รับซ่อม เซอร์วิส โมดิฟาย เครื่อง ช่วงล่าง รถทุกประเภทครับ  ในราคาน่าคบ

ออฟไลน์ boatstd

• SRS Member
  • *
  • Popular Vote : 63
  • สบายเกินไปไหมเนี่ยหมาตู
Re: อีกแล้วครับ...พี่เล็ก วัชรพล
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: เมษายน 08, 2012, 06:12:10 PM »
เป็นอู่นึ่งที่ทำ Subaru แล้วผมชอบมาก ถ้าไม่นับว่าแกทำช้า นะครับ ซึ่งช้าเนี่ยก็มีเหตุผลครับ เพราะแกจะคอยเก็บรายละเอียดเองเสียส่วนใหญ่

อย่าว่าแต่ ทำเล็กๆน้อยๆแล้วไม่คิดตังค์เลยครับ ไอ้ทีคิดบางทีไม่รู้มีกำไรบ้างป่าวก็ไม่รู้

ถูกเสียจนต้องว่าแกว่าให้คิดให้มันแพงหน่อย จะได้อยู่ได้นานๆ แต่แกก็ชอบตอบด้วยสำเนียงใต้ว่า "น้องอัศ ถ้าทำเอารวยพี่รวยไปนานแล้ว"

จนบางครั้ง ผมเองต้องจ่ายเพิ่อให้แกทุกครั้งเวลาแกคิดตังค์มา

แต่ก็มีหลายคนนะครับ ไปหลอกให้แกทำแล้วไม่จ่ายตังค์บ้าง เอารถออกไปก่อนบ้าง ไรเงีย ช่วยๆแกเถอะครับ แกเป็น ช่าง ที่มีความเป็นช่างสูงมาก และ แกมีความเป็นเพื่อน เป็นพี่ เป็นน้อง มากกว่า พ่อค้า
เรื่องจริงเลยพี่ ผมเองเจอกับตัวเลย แกออกไปข้างนอกผมจะไปรับรถ โทรไปหาแกบอกพี่ไม่สะดวกรอส่งรถให้ ยังไงน้องขับกลับไปก่อนเลย แล้วค่อยโทรมาเอาเลขบัญชีกับพี่ทีหลังก็ได้ โอนมาแล้วค่อยโทรแจ้งพี่อีกทีนะ  :bbbear_34:
หากบูสต์น้องมา น้ำตาพี่ก้อหลั่งงง

ออฟไลน์ Bossma

• ???
  • *
  • Popular Vote : 146
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: เมษายน 08, 2012, 08:07:21 PM »
จั๋วหัวกระทู้ได้ฮาร์ดคอร์มาก :bbbear_43:

ออฟไลน์ babysaloon

• *
  • Popular Vote : 10
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: เมษายน 08, 2012, 11:39:35 PM »
ใครโกงแกได้นี่...ใจต่ำอย่างแรงจริงๆ

นิสัย... :bbbear_39:

ออฟไลน์ monkeyart

• *
  • Popular Vote : 3
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: เมษายน 09, 2012, 12:08:09 AM »
หัวข้อกระทู้  เห็นแล้วสะดุ้งเลย :bbbear_40:

ออฟไลน์ Kmitl@Ku

• Boxer's Farmer. เกษตรกรไทยหัวใจบ็อคเซอร์
  • *
  • Popular Vote : 26
  • Gc OTOP
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: เมษายน 09, 2012, 01:33:41 AM »
เป็นอู่นึ่งที่ทำ Subaru แล้วผมชอบมาก ถ้าไม่นับว่าแกทำช้า นะครับ ซึ่งช้าเนี่ยก็มีเหตุผลครับ เพราะแกจะคอยเก็บรายละเอียดเองเสียส่วนใหญ่

อย่าว่าแต่ ทำเล็กๆน้อยๆแล้วไม่คิดตังค์เลยครับ ไอ้ทีคิดบางทีไม่รู้มีกำไรบ้างป่าวก็ไม่รู้

ถูกเสียจนต้องว่าแกว่าให้คิดให้มันแพงหน่อย จะได้อยู่ได้นานๆ แต่แกก็ชอบตอบด้วยสำเนียงใต้ว่า "น้องอัศ ถ้าทำเอารวยพี่รวยไปนานแล้ว"

จนบางครั้ง ผมเองต้องจ่ายเพิ่อให้แกทุกครั้งเวลาแกคิดตังค์มา

แต่ก็มีหลายคนนะครับ ไปหลอกให้แกทำแล้วไม่จ่ายตังค์บ้าง เอารถออกไปก่อนบ้าง ไรเงีย ช่วยๆแกเถอะครับ แกเป็น ช่าง ที่มีความเป็นช่างสูงมาก และ แกมีความเป็นเพื่อน เป็น
พี่ เป็นน้อง มากกว่า พ่อค้า

เป็นอย่างที่พี่ อัศว่าเลยคับ ทำไปแต่พอมาคิดตังตกใจ 55555 พี่จะเอาเงินไหนไปจ่ายลูกน้องกะค่าอู๋อะคับพี่คิดแบบนี้  นอกจากถูกแล้วยังทำรถเนียนโมรถประกอบเครื่องก็สุดเหมือนกันครับกับพี่เล็ก  แต่ที่สำคํญที่นี้อยู่กันแบบพี่ๆน้องๆ

ออฟไลน์ airron

• *
  • Popular Vote : 7
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: เมษายน 09, 2012, 07:28:16 AM »
 :bbbear_43:  ผมกะเหมือนกันคับ แต่แกกะฮา ดีนะ 555

ออฟไลน์ JoJoE Elrarour

• *
  • Popular Vote : 5
  • ^o^
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: เมษายน 09, 2012, 09:02:57 AM »
แต่ทำมัยผม เจอมาแย่ก็ไม่รู้อะ กับพี่เล็กนี่ละ แง่บ แง่บ  :bbbear_1:

คนทุกคนมีข้อดีข้อเสียต่างกันครับ ข้อเสียพี่เล็กผมก็มีแต่ผมว่าข้อดีเค้ามีเยอะกว่ามากๆ ผมเลยวางใจฝากรถให้เค้าดูแลครับ

ออฟไลน์ Bossma

• ???
  • *
  • Popular Vote : 146
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: เมษายน 09, 2012, 09:06:49 AM »
กระทู้นี้ท่าทางจะสนุก :bbbear_32:

ออฟไลน์ mart@old-legacy

• *
  • Popular Vote : 7
  • รู้หน้าไม่รู้ใจ-ถ้าไม่ลองคบ-ก็จะไม่รู้ต่อไป
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: เมษายน 09, 2012, 09:53:30 AM »
 :bbbear_34: :bbbear_34: สนับสนุน ฤาษี ครับ ดันต่อไป อู่ในดวงใจ สาระพูดคุยไม่มี แต่สาระเรื่องรถ ยกให้พี่เล็กเลย  :bbbear_19:

ออฟไลน์ Azzy

• *
  • Popular Vote : 40
  • All Extraordinary
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: เมษายน 09, 2012, 10:36:02 AM »
ไหนๆ ก็ไหนๆละ งั้นมาฟังข้อเสีย คุณพี่เล็กกันมะคัฟ   ( มีสมาชิก PM มาบอกให้ผมเอาขึ้นเวปหลายคนละ )   :bbbear_36:

ผมเคยเข้าไปเมื่อนานมาละ สมัยแกยังทำรถแข่ง รถผม GC เพิ่งซื้อมือ 2 มา ผมขับมาสักพักรถเกิดดับแถวสีลม พอดีเจ้าของเก่าเค้า เซอร์วิสกับพี่เล็กไว้ ผมเลยโทรไปหา แกก็แนะ

นำอะไรสารพัดแบบ งงๆ เช่น GC เค้ามีระบบช่วยสตาร์ทแถวซุ้มล้อขวา ผมก็งงละ มันมีระบบนี้ด้วยหรอวะ แต่ด้วยความที่ไม่เคยเล่น iM ก็เลยต้องฟังช่าง สุดท้ายก็ต้องเรียกรถมา

สไลด์ไปหาแก สีลม ไป วัชรพลนะคัฟ ไปถึงก็ดึกละ ก็อธิบายอาการให้แกฟัง แล้วก็บอกแกว่า รถเพิ่งซื้อต่อเค้ามาให้พี่เล็กเช็คทุกอย่างให้เรียบร้อย พร้อมใช้เลยนะคัฟ  ผ่านไป 2

week ผมขับรถไปดูไม่มีความคืบหน้า ไปก็ไม่เคยเจอแกเลย สุดท้ายจอดเป็นเดือนจนโทรม แกให้ผมไปรับรถ บอกเป็นที่รีโมทสตาร์ทเสีย แกเลยตัดทิ้งไปให้ละ แล้วก็ถ่ายน้ำมัน

เครื่อง ของเหลวต่างๆ คิดเงินมา 2 หมื่นปลายๆ ผมแทบช๊อค อะไรจะแพงขนาดนั้น แต่ก็พอได้ยินมาบ้างว่า อะไหล่ iM แพง นั่นคือดอกแรก !!!

ดอกที่ 2 คือ ผมอะรู้สึกว่าโช้คที่ติดรถมามันเสีย ผมเลยบอกให้พี่เล็กแกจัดหาโช้คชุดใหม่มาให้ หรือถ้ามีมือ 2 สภาพ OK ก็ได้ ไม่ถึงอาทิดแกก็โทรมา บอกหาได้ละโช้ค iM ตรง

รุ่น สภาพดีเลย ผมโครตดีใจเลย รีบขับรถไปหาแก ไปถึงแกก็จัดการให้ลูกน้องถอดใส่ พอใส่เสร็จ สาดดดดดด รถแม่งตูดโด่งเลย เรียกให้แกมาดู แกบอกสงสัยโช้คใส่ iM VAN

คุณพี่เป็นช่าง SUBARU ยังไงวะ ดูโช้ค SADAN กับ VAN ไม่ออก ผมก็บอกแกว่าแบบนี้ ผมรับไม่ได้คัฟพี่ แกก็ทำท่าทางไม่พอใจเลย  แกบอกซื้อมาให้แล้วผมต้องเอา แล้วแกก็

สรุปว่า คู่หน้าใส่ได้ ให้ผมใส่ไปแต่คู่หน้าแล้วกัน คู่หลังใช้ของเดิม เอากับแกสิ ผมก็แบบว่า เล่น iM ใหม่ๆ อู่แกก็ดังมากตอนนั้นมีแต่คนแนะนำ ก็เลยไม่อยากมีปัญหา เอาก็เอาวะ

แกก็ให้ลูกน้องเปลี่ยนคู่หลังอันเก่าที่ติดรถมาให้เหมือนเดิม เสร็จผมให้แกคิดตัง แกคิดค่าถอดใส่โช้คผม 2000 B. ไม่รวมตั้ง 0 ผมบอก พี่ทำมัยค่าใส่แพงจัง แกบอกแบบรำคาญ

ว่า " ก็ต้องถอดใส่ 2 รอบไง "  งง เลยกรู ความผิดกรูหรือเนี้ย กรูขับรถจากพระราม 2 มาหามรึง ด้วยความดีใจ แล้วนี่มันอะไรวะเนี้ย ผมเลยให้ค่าโช้ค ค่าใส่ แกไปแบบตัดปัญหา

คิดว่าอย่างน้อยกรูก็ได้โช้คดีดี มาใช้คู่นึงละวะ ขับรถออกมา ลองซัดดู รถวิ่งมาเจอคอสะพาน ลองโดดเบาๆดู ปัง!!!! สาดดดด โช้คคู่หน้าแม่งเสื่อมเหมือนของเดิมกรูเลยนี่หว่า !!!

ตั้งแต่นั้นผมก็ไม่เคยกลับไปหาแกอีกเลย และไม่เคยเล่าเรื่องนี้ให้ใครฟังด้วย  :bbbear_36:

ก็ต้องขอขอบคุณพี่ ddi ด้วยนะครับ ที่ชี้แจง และเล่าสู่กันฟัง

ส่วนตัวแล้ว ผมคิดว่า ทุกอู่ ก็มีส่วนที่ไม่ดี และ ช่วงเวลาที่เลวร้าย ตลอด สิบกว่าปีมาแล้ว ยังไม่ได้ได้ยินอู่ไหนเลย ที่ไม่มีประวัติเสีย แม้แต่อู่ๆดังๆอย่าง Powerspeed หรือ ทวียานบิน ...เอ้ย!!! ยานยนต์

แถมรถแต่ละคันเข้าไป สิ่งที่ได้รับออกมา ก็จะต่างกัน ถามหามาตรฐานหรอ คงไม่ได้เท่ากันทุกคัน เมื่อเทียบกับ ศูนย์บริการ ที่มีระบบการจัดการ แบบมืออาชีพ

ก็อย่างว่าครับ เจ้าของอู่เหล่านี้คือ ช่าง ไม่ใช่พ่อค้า หรือผู้จัดการ ที่จะดูแลมันออกมาได้อย่างมีมาตรฐานหรือไม่ขาดตกบกพร่องเลย

ผมว่าน่าจะลองเคลียร์กับแกดูนะครับ จากที่รู้จักกันมา พี่เล็กไม่ใช่คนคุยยากอะไร

ที่ออกมาพูดไม่ได้ต้องการจะเข้าข้างใครนะครับ เพียงแต่ หากมีเรื่องหมางใจกัน ก็น่าจะเข้าไปเคลียร์กันดีกว่า เพราะส่วนตัวแล้ว ยังไม่เคยเจอปัญหาอะไรที่พี่เล็กไม่รับผิดชอบ และไม่อยากให้คนที่เล่นรถ Subaru ต้องเซ็งกับเรื่องแบบนี้

ตาเล็กเองก็มีข้อเสียครับ ที่เจอบ่อยๆคือ ชอบแก้ปัญหาด้วยวิธีการแบบประหยัดเกินไป จนบางครั้ง ไม่มีความจำเป็นต้องประหยัดขนาดนั้นก็ได้ ของบางอย่างเบิกใหม่ก็ได้ ทำไมต้องไปแก้ไขแบบชั่วคราว (ใช้ชั่วโคตร) ยกตัวอย่าง ซินโครเมต ซึกจนเข้าเกียร์ไม่ได้ ที่อื่นเค้าเบิกของใหม่ใส่ มีอู่เนี่ย มานั่งตะไบฟันซินโครเมต ให้ขบกัน ถามว่าใช้ได้ไหม ใช้ได้ แต่ก็อยากจะประหยัดให้น้องๆ

หลายครั้งที่ก็ต้องบอกแกว่า เบิกใหม่เถอะ บางครั้งแก้ปัญหาแบบ ลูกทุ่งไปหน่อยก็มี เช่น ไม่อยากมีแคต แต่ไม่อยากซื้อท่อใหม่ ........... ก็ทะลวงแคตเดิม แม่มทิ้งซะงั้นอะ แล้วใส่ท่อกลับไป

ฟังดูแล้วมันน่าหมั่นไส้จริงๆ แต่ก็นั้นแหล่ะ นี่คือตาเล็ก พี่ชายกล้ามใหญ่ หน้าโจร พูดจาเน่อใต้ หนวดยาว แถม น่าจะเป็นอู่ Subaru ที่ปิดดึกที่สุดแล้ว

เอาจริงๆแล้วเนี่ย หลายๆอู่ หรือ อู่ดังๆ ตลอด 10 กว่าปีที่ผมเล่น Subaru มา คือ เพื่อน คือพี่ ของผมทุกๆท่าน ผมให้ความเคารพทุกๆท่าน อย่างที่บอกครับ ทุกอู่ ช่างทุกคน มีข้อดีข้อเสีย

บางอู่ ........... ทำนาน

บางอู่ ............ ทำไม่ดี

บางอู่ ............. ยำของลูกค้า

บางอู่ .......... ไม่รับผิดชอบ

บางอู่ ......... ขายของแพง คิดค่าบริการแบบฟันหัวแบะ

ผมก็ได้ยินมาหมด

หรือแม้แต่

ช่างบางคน ............. ดื้อ ไม่รับฟังความเห็นเจ้าของรถ

ช่างบางคน .............. พูดไม่รู้เรื่อง

ช่างบางคน ............. ประกอบงานไม่เนียบ

ช่างบางคน .............. ทิ้งรถ ไม่สนใจรถเรา

เพราะฉะนั้นเลือก อู่ที่เราคิดว่าสบายใจครับ .............. ผมถือหลัก ถ้าไม่เชื่อใจเค้า ก็อย่าเอารถไปให้เค้าทำ อู่ ก็ยังเป็นอู่อยู่จะทำดีทำไม่ดีก็แล้วแต่ แต่ความเป็นพี่เป็นน้อง ยังต้องคงอยู่คับ

และพวกเค้า คือส่วนหนึ่ง ที่ทำให้ SSS และ ผู้ใช้ Subaru ทุกท่าน ยังคงขับมันได้อยู่บนท้องถนน ทุกวันนี้ครับ

Power by Mitsusport , MRA Racing Academy , MRA Racing Team , RFP Racing

ออฟไลน์ JC

• เมื่อเราตื่นจากความฝัน..เราจะกลับไปนอนฝันหวานต่อ - หรือลุกขึ้นมาทำความฝันนั้นให้เป็นความจริง ?
  • *
  • Popular Vote : 29
  • ...ดินดาน...
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: เมษายน 09, 2012, 10:57:19 AM »
ปกตินี่ครับ   :bbbear_34:

....ดินดาน  :bbbear_32:

• *
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: เมษายน 09, 2012, 11:13:49 AM »
ผมตั้งกระทู้ขอบคุณพี่เล็กครับ....แม้ว่าจ่ั่วหัวล่อเป้าแต่ก็เพราะกลัวไม่อ่านกัน
เห็นด้วยกับพี่อัศนะครับ ว่าทุกอู่ทุกช่างมีข้อดีข้อเสีย ผมว่ามันต่างกรรมต่างวาระครับ
สำหรับผมและคิดว่าอีกหลายคน คิดว่าคงจะเจอแต่ความใจดี จริงใจของแกมากกว่า

และที่โพสเพราะมุมนึงก็เห็นใจอู่แกครับ อาจเป็นอู่subaruที่ลำบากที่สุดแล้วครับ
เพราะผมเคยแอบได้ยินแกคุยกับเพื่อน ว่าบางเดือนยังไม่มีเงินจ่ายลูกน้องเลย

เรื่องนิสัย สำหรับคนเครียดๆคงว่าแกไร้สาระ แต่สำหรับผมแกน่ารักที่สุดแล้วครับ
รวมถึงน้องๆของแกด้วย

ขอร้องนะครับ ผมไม่อยากให้กระทู้นี้โดนชิ่งของแกในอดีตเลยครับ

• *
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: เมษายน 09, 2012, 01:16:14 PM »
อ้อไม่ได้อยากให้เข้าใจผิดนขครับ ผมเคารพความเห็นคุณนครับ แค่ไม่เห็นด้วยกับการแสดงความคิดเห็นที่จัดเต็มไปในทางดิสเครดิตครับผม

ออฟไลน์ JoJoE Elrarour

• *
  • Popular Vote : 5
  • ^o^
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: เมษายน 09, 2012, 03:02:33 PM »
อ้อ ถ้าการแสดงความคิดเห็นของผม ไปกระทบกระเทือนจิดใจพวกท่าน ก็ขออภัยด้วยคัฟ เดียวผมไปตั้งกระทู้ของผมใหม่เองก็ได้คัฟ  :bbbear_36:

ไม่หรอกครับ ความคิดเห็นทุกความคิดมีความหมายหมดแหละครับในแง่การเอาไปปรับปรุง
อย่างที่บอกว่าทุกคนมีข้อเสียหมด แต่ที่ผมเจอกะเค้าหลักๆคือ งานช้าคือเลทไปวัน2วันแต่ก็ทำใจได้ครับ ดีกว่าไปให้อู่ไม่ดีทำแล้วคิดราคาเกินจริง
ล่าสุดผมเอายางหุ้มเพลาไปให้แกเปลี่ยนให้ พร้อมกะให้เช็คแร็คพวงมาลัยนิดหน่อย เช็คบิลมาตกใจแกคิด2ร้อย คิดในใจ ค่าจารบีกระปุกก็หลายตังแล้วนะ ไหนจะค่าเงินเดือนช่างอีกล่ะ ค่าน้ำมันจากบ้านผมไปแพงกว่านี้อีก
 :bbbear_23: :bbbear_23: :bbbear_23: