ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนถามกำลังจะซื้อ Proton ดีมั้ยครับ  (อ่าน 2229 ครั้ง)

ออฟไลน์ bhu

• *
  • Popular Vote : 0
รบกวนถามกำลังจะซื้อ Proton ดีมั้ยครับ
« เมื่อ: เมษายน 24, 2011, 07:40:47 PM »
กำลังจะซื้อ Proton ดีมั้ยครับ

ออฟไลน์ ที

• *
  • Popular Vote : 1
Re: รบกวนถามกำลังจะซื้อ Proton ดีมั้ยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 25, 2011, 07:30:16 AM »
มาถามใน subaru เนี่ย คำตอบอาจจะไม่โดนเท่าไหร่นะคับ

ลองไปถามในคลับเค้าน่าจะได้คำตอบที่ชัดเจนกว่านะคับ

แต่ไหนๆ ถามในนี้แล้ว...........

ขอทราบเหตุผลก่อนคับว่าทำไมถึงสนใจ proton

จะได้คุยกันถูกคับ

emo57o emo57o emo57o

ออฟไลน์ boatstd

• SRS Member
  • *
  • Popular Vote : 63
  • สบายเกินไปไหมเนี่ยหมาตู
Re: รบกวนถามกำลังจะซื้อ Proton ดีมั้ยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 26, 2011, 12:07:42 AM »
อันนี้ส่วนตัวไม่เคยใช้นะครับ แต่พอดีทำเกี่ยวกับรถเลยพอรู้ว่า รถโปรตอนนั้นเวลาขายต่อ แทบจะหาเต๊นท์รับซื้อไม่ได้เลยนะครับ น้อยมาก
หากบูสต์น้องมา น้ำตาพี่ก้อหลั่งงง

ออฟไลน์ V.Putin@Productive

• *
  • Popular Vote : 9
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 26, 2011, 10:17:54 AM »
ผมไม่ได้เป็นเจ้าของแต่เคยทดลองขับ Savvy, NEO, Persona

ผมคิดว่าเขาทำช่วงล่างมาได้ดีครับ (ดีกว่าเจ้าตลาดที่ราคาเท่าๆกัน)
แต่ยังต้องปรับปรุงเรื่องฟีลลิ่งพวงมาลัย มันไม่เหมือนรถเล็กคล่องๆเลย
แล้วก็อัตราเร่งของเครื่องยนต์ 1.6 ที่รอบต่ำกว่า 4,000 หนืดมากครับ

ในราคาที่ถูกกว่ารถญี่ปุ่นป้ายแดง ก็ต้องแลกมาด้วยเรื่องคุณภาพวัสดุภายใน
ที่ออกจะหยาบกระด้างสักหน่อยครับ

เรื่องบริการหลังการขาย ลองดูในบอร์ดโปรตอนดีกว่าครับ ผมไม่เคยใช้จริง ไม่ควรพูดส่วนนี้

ออฟไลน์ 066043415

• *
  • Popular Vote : 6
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 26, 2011, 11:13:26 AM »
ว่าจะชื้ออยุ่พอดีรอฟัง....
เห็นแถวบ้านพวกขับกัน150-160ฺกม/ชม.
กว่าจะแซงด้วยSuยังเหนื่อยเลย. เจอแบบนี้หลายคันแล้วแสดงถึงสมรรถนะรถ

ออฟไลน์ ST@BL3

• มั่นคงทุกเส้นทางไปกับSTI
  • *
  • Popular Vote : 1
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 26, 2011, 09:31:53 PM »
ใช้อยู่ครับ แต่เป็นExoraนะครับ ช่วงล่างดีครับสมที่คุย ศุนย์ก็พอมีอยู่บ้าง ส่วนมากจะเห็นแถบชานเมือง วัสดุภายในดูกะโหลกกะลาไปนิด เป็นรอยง่ายไปหน่อย แต่ออฟชันในรถที่ให้มาค่อนข้างดีทีเดียว คุ้มดีครับ แอร์เย็นมาก
กว้างขวาง ช่องวางเท้ากว้างดี มีแอร์3แถว จุของได้เยอะดี เป็นทางเลือกที่ดีหนึ่งสำหรับคนที่งบน้อยแต่อยากได้รถครอบครัวป้ายแดง แต่แนะนำว่าถ้าซื้อมาแล้วก็ต้องใช้กันยาวๆครับ ถ้ากะใช้หวือหวาก็คงขาดทุนกับราคาขายพอสมควร
เครื่องยนต์เล็กไปหน่อย 1600 cc แบกน้ำหนักตัวเยอะ งานเก็บเสียงพอใช้ได้ เสียงเครื่องคำรามดังไปหน่อย ส่วนใหญ่ต้องลากรอบสูงสักหน่อยเพราะรอบต่ำไม่ค่อยมีแรง เริ่มลอยลำตั้งแต่80-90km/h จะขับสบายขึ้นครับ ส่วนตัวใช้งาน
แถบชานเมืองและใช้ออก ตจว. กับครอบครัว กินน้ำมัน9-10km/l  ด้วยE20ครับ ถ้าให้ผมเปรียบเทียบอัตราเร่ง การทำความเร็วในยามขับขี่มันใกล้เคียงSunny NEO 1.6 ที่สุดเลยครับ แต่ต่างกันที่ช่วงล่างexoraมั่นใจกว่า และคุณได้ขับMPV
ที่สำคัญหาข้อมูลให้ดีๆก่อนซื้อ เป็นตัวของตัวเองครับ ใครจะอคติว่าไงก็ช่าง เราพอใจก็พอ และถ้ารับข้อเสียได้ก็ซื้อเลยครับ ข้อเสียเรื่องศูนย์บริการพอมีบ้างแต่ทั้งนี้ก็ขึ้นอยู่กับเคสด้วยครับ ส่วนตัวผมเคยเคลมพวงมาลัยและแกนพวงมาลัย
ก็ไม่มีปัญหาตุกติกอะไรอย่างที่เค้าว่ากันครับ แต่ต้องจี้หน่อยนะ ไม่งั้นรออะไหล่นานเลยครับ(ขึ้นอยู่กับเคสด้วยครับที่ของผมนานเพราะเป็นอะไรที่ชาวบ้านเค้าไม่เสียกัน อะไหล่จึงไม่มีstock ต้องรอส่งมาจากมาเล) แต่ถ้าอะไหล่สิ้นเปลืองทั่วไป
ก็ไม่มีปัญหาหรอกครับ อะไหล่บางอย่างก็เริ่มหาจากข้างนอกได้ตามwebแล้วครับ เพราะมีคนหัวใสสั่งเอามาขายเองบ้างแล้วล่ะ

ไม่ทราบว่ามองรุ่นไหนไว้หรือครับ ?

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 26, 2011, 10:02:41 PM โดย ST@BL3 »