ผู้เขียน หัวข้อ: แจ๊ค ดาร์วิน สมาชิกใหม่แนะนำตัวครับ  (อ่าน 4351 ครั้ง)

ออฟไลน์ Jack_Rexy.NT

• *
  • Popular Vote : 1
แจ๊ค ดาร์วิน สมาชิกใหม่แนะนำตัวครับ
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2014, 10:52:45 PM »
สวัสดีพี่ๆทุกคนครับ ผมอยากมาขอแลกเปลี่ยนความรู้และประสบการณ์จากพี่ๆ พอดีผมใช้แมว WRX มา 2 ปีกว่าแล้ว สิ้นเดือนนี้ก็เข้าปีที่ 3 แล้วพอมาวันนี้ รถอยู่ๆเกิดมีอาการงอแงแปลกๆ

อาการคือ สะอึกตอนเร่งเครื่อง ช่วงที่บูดจะมา พอยกคันเร่งแล้วลองยีบใหม่ก็เป็นๆหายๆ จากนั่นผมเลยลองจอดแล้วดับเครื่องดู ทุกอย่างภายนอกดูปกติหมด ตอนแรกผมนึกว่าสายอะไรมันหลุดแน่ๆ แต่พอผมสตาทร์เครื่องเท่านั่นแหละ รถมีอาการเดินเบาไม่นิ่ง เหมือนจะดับ ประมาณ 10 วิ ก็หายไป.

อาการนี้ไม่เคยเกิดขึ้นมาก่อน แต่ก่อนหน้านี้ รถผมใช้น้ำมัน เบนซิล 95 แต่ผมดันลองไปเติม เบนซิล 98 ดู เพราะอยากรู้ความแตกต่าง แค่ 1 ถังแล้วเปลี่ยนกลับลงมาเป็น 95 คืน ผมเลยอยากลองหาสาเหตุดูว่าเกี่ยวกับน้ำมันหรือเปล่า หรือมีใครเคยมีอาการประมาณนี้บ้างมั่ยครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

• *
Re: แจ๊ค ดาร์วิน สมาชิกใหม่แนะนำตัวครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2014, 11:00:27 PM »
 :bbbear_5:

ออฟไลน์ kanzzaa

• ยกก็แพ้ แช่ก็พัง
  • *
  • Popular Vote : 62
  • Symmetrical All-Wheel Drive
Re: แจ๊ค ดาร์วิน สมาชิกใหม่แนะนำตัวครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2014, 12:07:11 AM »
แอร์โฟรครับ  :bbbear_19:

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2014, 07:39:33 AM »
แอร์โฟรครับ  :bbbear_19:

แล้วต้องแก้ยังไงบ้างครับ เจ้าแมวจะได้หายป่วย

เมื่อเช้าขับมาทำงาน เกือบจะโดดรถคันอื่นยีบเอา ข้ามถนนไม่พ้น เจ้าแมวกระโดดไม่ออกเลย.

ช่วยหน่อยนะครับพี่ทุกคน

ออฟไลน์ VAS

• *
  • Popular Vote : 9
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2014, 10:23:45 AM »
ผมว่าไม่ coil ก้อ airflow ครับ อยู่ Australia น่าจะแพง โชคดีครับ

:bbbear_19:

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2014, 10:26:50 AM »
แล้วต้องแก้ยังไงบ้างครับ เจ้าแมวจะได้หายป่วย

เมื่อเช้าขับมาทำงาน เกือบจะโดดรถคันอื่นยีบเอา ข้ามถนนไม่พ้น เจ้าแมวกระโดดไม่ออกเลย.

ช่วยหน่อยนะครับพี่ทุกคน
ลองให้อ๔ใช้สเปรย์ล้างแอร์โฟลดูครับ อาจจะเปนที่คอยก็ได้ ผมก็เคยเปน คอยไม่จุดระเบืิด หัวเทียนไหม้4หัวเลย เบื้องต้นลองล้างแอร์โฟลดูก่อยครับ :bbbear_19:

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2014, 12:05:31 PM »
ขอบคุณมากครับ เดี๋ยวตอนเย็นหลังเลิกงานผมจะลองเช็คดูและทำความสะอาดแอร์โฟรดูก่อน ถ้าไม่ดีขึ้นค่อยไปลองเช็คดูพวกระบบคอยกับหัวเทียนดูทีหลัง

แล้วยังไง จะมารายงานผลให้ทราบกันนะครับ

ขอบคุณอีกครั้งครับ :bbbear_19:

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2014, 07:16:02 PM »
สวัสดีครับ 

กลับมารายงานผลนะครับ 1 อาทิตย์ผ่านไป อาการหายขาดไม่กลับมาป่วยอีกแล้ว

วันแรกที่ทำความสะอาดแอร์โฟร ไฟเครื่องโชว์หลังจากที่ทำความสะอาด ผมเลยยืมเครื่องอ่านโค็ตของเพื่อนที่ทำงานมาลองเช็คดูครับ

ปัญหาที่เกิดขึ้นคือ ผมใช้กรองอากาศ K&N แบบแผ่นที่ใช้กับหม้อกรองเดิม ที่ใส้กรองมันมีน้ำมันแล้วยดมาติดตามขอบหม้อกรองนิดๆ

เลยทำให้เซ็นเซอร์สกปรกและทำงานผิดปกตินิดหน่อย

• *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2014, 07:53:16 PM »
สวัสดีครับ 

กลับมารายงานผลนะครับ 1 อาทิตย์ผ่านไป อาการหายขาดไม่กลับมาป่วยอีกแล้ว

วันแรกที่ทำความสะอาดแอร์โฟร ไฟเครื่องโชว์หลังจากที่ทำความสะอาด ผมเลยยืมเครื่องอ่านโค็ตของเพื่อนที่ทำงานมาลองเช็คดูครับ

ปัญหาที่เกิดขึ้นคือ ผมใช้กรองอากาศ K&N แบบแผ่นที่ใช้กับหม้อกรองเดิม ที่ใส้กรองมันมีน้ำมันแล้วยดมาติดตามขอบหม้อกรองนิดๆ

เลยทำให้เซ็นเซอร์สกปรกและทำงานผิดปกตินิดหน่อย

ดีใจด้วยนะครับ กรองแผ่นเวลาล้างหลังเคลือบน้ำยาเสร๋จต้องตากให้แห้งเลยครับ :bbbear_25:

ออฟไลน์ needs

• *
  • Popular Vote : 8
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2014, 12:19:35 AM »
 :bbbear_16: