ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่องเกียร์ Paddle Shift ของ XV  (อ่าน 8042 ครั้ง)

ออฟไลน์ akaw

• *
  • Popular Vote : 1
ถามเรื่องเกียร์ Paddle Shift ของ XV
« เมื่อ: เมษายน 19, 2013, 11:18:41 AM »
ปกติขับรถเกียร์แมนน่วล มาตลอดชีวิต ถ้าใช้ XV แล้วขับด้วย paddle shift ตามความเคยชินตลอด แทนเกียร์ออโต้ มันคงกินน้ำมันเพิ่มแน่ แต่จะมีผลให้ระบบเกียร์สึกหรอเสียหายเร็วกว่าขับออโต้ไหมครับ

ออฟไลน์ Chemkorat3

• *
  • Popular Vote : 4
Re: ถามเรื่องเกียร์ Paddle Shift ของ XV
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 23, 2013, 09:29:46 AM »
มันจะพังเอาซิครับ หากใช้ประจำๆ (แทน Mode Auto) ใช้ตามความเมหาะสม เกียร์น่าจะอายุยืนยาวกว่าครับ
น้องใหม่ รถบ้านๆ Subaru XV ครับ - ขอฝากตัวด้วยคน

ออฟไลน์ saran_1st

• CU Intania
  • *
  • Popular Vote : 48
  • . . Rumble . .
Re: ถามเรื่องเกียร์ Paddle Shift ของ XV
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 23, 2013, 11:06:46 AM »
อันนี้แชร์เฉยๆนะครับ 55
เคยคิดจะขับรถที่บ้านอีกคันด้วย tiptronic ตลอดเหมือนกันครับ (รถยี่ห้ออื่นนะครับ เก่าแล้ว ปี2001)
แต่มันไม่ได้ฟีลอะครับ ไม่ได้เหยียบคลัทช์ แล้วเวลาสับเกียร์ขึ้น มันดีเลย์ด้วย เกือบครึ่งวิแน่ะ เสียจังหวะการขับมาก
กระดิกเท้าแรงๆให้มันคิกดาวน์ยังเร็วกว่าเลย

แต่ผมไม่ทราบว่าเกียร์ tiptronic ปัจจุบัน (ไม่นับพวกคลัทช์คู่) มันฉลาด และไวขึ้นแค่ไหนนะครับ

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 23, 2013, 12:37:42 PM »
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Kmitl@Ku

• Boxer's Farmer. เกษตรกรไทยหัวใจบ็อคเซอร์
  • *
  • Popular Vote : 26
  • Gc OTOP
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 23, 2013, 01:52:11 PM »
ผมก็ขับเอ็กวีเกียออโต้แล้วขัดใจมาก เหมือนกัน ตั้งแต่รับรถมมา ใช้ paddle shift เป็นส่วนใหญ่ ช่วงสงกรานต์ขับกลับบ้านต่างจังหวัด ระยะทาง760 กม ใช้นำ้มันไป ประมาณ 3000 บาท ต่อ 1 ขา รวมไปกลับค่านำ้มันประมาณ 6000 โดยใช้ความเร็ว 130-150 แต่ไม่เกิน 160 ในช่วงแรกใช้ออโต้ทำมะดาวิ่งความเร็วสูงๆ อย่งกินเลยครับ. แต่พ ลองมาใช้ paddle shift โดยกดเกียเป็น 6 ในความเร็วที่ใช้เดินทางรอบจะตกลงมาที่ประมาณ 2500-2600 รู้สึกว่าประหยัดขึ้นมาเยอะเลยครับ ไครเคยลองแบบไหนลองมาแชประสบการกัครับ

ออฟไลน์ ecin

• *
  • Popular Vote : 3
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 23, 2013, 03:14:18 PM »
การสึกหรอผมคิดว่าคงไม่น่าจะต่างกันมากนะ
ส่วนการขับขี่ผมกลับชอบแบบซีว๊ทีมากกว่าแฮะ :bbbear_33:
เวลาจะแซงหรือซิ่งก็กดให้รอบมันแช่ไว้ตามอัตราเร่งที่ต้องการเลย
ผมว่ามันต่อเนื่องดี ไม่ต้องมีจังหวะเปลี่ยนเกียร์ด้วย
มันดูเหมือนไม่ค่อยจะดึงนะ แต่พอลองจับเวลามันเร็วกว่านะ
แถมถ้าจะขับแบบเนียนๆก็ไม่มีจังหวะสะดุดเวลาเปลี่ยนอัตราทดเกียร์
เคยมีคนบอกทำไมเกียร์มันดึงนิ่มดีจัง ผมก็บอกไปว่าฝีมือเทพปะละ :bbbear_44: อิอิแสดงว่าไม่รู้จัก CVT

ออฟไลน์ SOM

• *
  • Popular Vote : 14
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 23, 2013, 06:15:43 PM »
เคยอ่านเจอในเวปของมิตซู มั๊ง ว่าเกียร CVT เวลาจะแซงให้กดคันเร่งเบิ้ล 2ที
ลองใน BR ก็ได้นะไม่ต้องกด paddle shift

ออฟไลน์ sixer

• *
  • Popular Vote : 10
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 24, 2013, 12:04:31 AM »
การขับเกียร์ Cvt นั้น ต้องทำความเข้าใจกับมันก่อนครับ

เกียร์ cvt เป็นเกีย์ไม่มี speed เป็นการทดต่อเนื่อง ไม่มีระบบฟันเฟืองเกียร์

ดังนั้น การใช้ paddle shift ให้ผลทางความสนุกในการขับขี่ครับ เป็นการจำลองการขับแบบเกียร์ธรรมดา

ดังนั้น  การขับที่ถูกต้อง ให้ได้อัตราเร่งที่ดี และประหยัด ใช้วิธีการเลี้ยงคันเร่งไปอย่างนิ่มนวล รถจะเพิ่มความเร็วอย่างต่อเนื่องครับ
ความรู้สึก อาจเนิบๆ ไม่ดึง แต่ให้ดูความเร็วครับ ขึ้นต่อเนื่อง และเร็วครับ

ที่ความเร็วเดินทาง 100 Xv ใช้รอบเครื่องเพียง 1,700rpm เท่านั้น คาดหวังความประหยัดได้ระดับนึงเลยครับ

• *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 24, 2013, 12:46:20 AM »
ขอบคุณคุณ sixer เป็นความรู้ใหม่สำหรับผม ไม่ทราบ/รู้จักเกียร์แบบนี้มาก่อน อัตราทดต่อเนื่อง ดังนั้นตามความเข้าใจชองผมไม่รู้ถูกไหม การใช้ paddle shift ก็ไม่น่าจะได้ความรู้สึกเหมือนการ เชนจ์เกียร์เปลี่ยนอัตตราทดได้ทันที เหมือนการการชับเกียร์ manual ที่เรา/ผม คุ้นเคยใช่ไหม? ถ้างั้นมันจะสนุกได้ยังงัยครับ?

หรือมันมีทริก/เทคนิคพิเศษ ในการใช้ paddle shift ใหัขับ XV สนุก เหมือน/ใกล้เคียง เกียร์แมนน่วลจริงๆไหมครับ

ถ้า paddle shift ของเกียร์ cvt ไม่อาจใช้งานได้ เหมือน/ใกล้เคียง เกียร์แมนน่วลแท้ๆ อยากทราบวัตถุประสงค์หรือคำแนะนำของผู้ผลิตว่า ทำมาเพื่อให้ใช้กับการขับขี่ในลักษณะไหนครับ

รบกวนซักถามมากหน่อยเพราะสนใจ XV มาก พยายามหาข้อมูลคู่มือรถจากเวปชอง Motor Image ก็ไม่พบ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Pj_yo

• OMAC 125
  • *
  • Popular Vote : 89
  • Subaru in blood
    • http://www.facebook.com/pjac125
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 24, 2013, 06:45:08 AM »
ขอบคุณคุณ sixer เป็นความรู้ใหม่สำหรับผม ไม่ทราบ/รู้จักเกียร์แบบนี้มาก่อน อัตราทดต่อเนื่อง ดังนั้นตามความเข้าใจชองผมไม่รู้ถูกไหม การใช้ paddle shift ก็ไม่น่าจะได้ความรู้สึกเหมือนการ เชนจ์เกียร์เปลี่ยนอัตตราทดได้ทันที เหมือนการการชับเกียร์ manual ที่เรา/ผม คุ้นเคยใช่ไหม? ถ้างั้นมันจะสนุกได้ยังงัยครับ?

หรือมันมีทริก/เทคนิคพิเศษ ในการใช้ paddle shift ใหัขับ XV สนุก เหมือน/ใกล้เคียง เกียร์แมนน่วลจริงๆไหมครับ

ถ้า paddle shift ของเกียร์ cvt ไม่อาจใช้งานได้ เหมือน/ใกล้เคียง เกียร์แมนน่วลแท้ๆ อยากทราบวัตถุประสงค์หรือคำแนะนำของผู้ผลิตว่า ทำมาเพื่อให้ใช้กับการขับขี่ในลักษณะไหนครับ

รบกวนซักถามมากหน่อยเพราะสนใจ XV มาก พยายามหาข้อมูลคู่มือรถจากเวปชอง Motor Image ก็ไม่พบ ขอบคุณครับ

ผมว่ายังไงความรู้สึก/ฟิลลิ่งก็ไม่ทางเหมือนเกียร์ MT ได้ครับ เพราะอย่างที่คุณ sixer บอกคือเกียร์ CVT ออกแบบมาให้นุ่มนวลและประหยัด การที่ใช้ paddle shift เกียร์ก็จะปรับเพิ่ม/ลด อัตราทดตามที่โรงานกำหนดมาแค่ในขณะนั้นครับ

เหมือน CVT ของ Altis ทำการตลาดที่โฆษณาหลอกคนไม่รู้ว่ามี 7Speed จริงๆแล้วCVTไม่มีspeedครับ เพราะแปรผันอัตราทดแบบต่อเนื่อง ที่ถูกคือต้องบอกว่า สามารถล๊อคอัตราทดได้7ตำแหน่งแคต่นั้นเอง

อย่าง XV ก็ล๊อคไว้6ตำแหน่งครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 24, 2013, 06:46:15 AM โดย Pj_yo »

ออฟไลน์ saran_1st

• CU Intania
  • *
  • Popular Vote : 48
  • . . Rumble . .
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 24, 2013, 08:08:55 AM »
สรุปว่า การล็อคตำแหน่งเกียร์ ให้เป็น paddle shift ก็คือ
แทนที่จะ ขึ้นเนิบๆ อัตราต่อเนื่อง ตลอด
ก็จะจำลอง ล็อคจังหวะ ให้มันสะดุด กึ้กๆๆ คล้ายๆเปลี่ยนเกียร์ ใช่มั้ยครับ

คุณ akaw ครับ ผมว่าถึงเกียร์จะไม่ได้ดั่งใจแบบแมนน่วล แต่ก็สนุกกับด้านอื่นๆของรถแทนได้ครับ
เช่น พวงมาลัย การทรงตัว ฯลฯ

ลองหาข้อมูลดูเยอะๆครับ ขอให้เจอรถที่ใช่ รถที่โดน ครับผม

ออฟไลน์ Pj_yo

• OMAC 125
  • *
  • Popular Vote : 89
  • Subaru in blood
    • http://www.facebook.com/pjac125
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 24, 2013, 09:58:15 AM »
เท่าที่นั่ง altis cvt ของเพื่อนผม เวลาเล่นโหมด m เปลี่ยนเกียร์จะไม่มีจังหวะกระตุกเหมือนเกียร์ออโต้ทั่วไปครับ นุ่มนวลเหมือนโหมดDปกติ แต่เวลาเร่งแซงแล้วโยกมาเล่นโหมด m อัตราเร่งจะไวกว่า Dแล้วเหยียบมิด

ปล.ตามความรู้สึกและดูหน้าปัดตอนนั่งนะครับ ผิดพลาดขออภัยล่วงหน้าครับ

ออฟไลน์ ecin

• *
  • Popular Vote : 3
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 24, 2013, 04:16:16 PM »

มีประโยชน์อย่างนึงของโหมด manual ใน CVT ที่ได้ลองมาแล้วก็คือ
เวลาลงเขาสามารถลากรอบเพื่อใช้ Engine brake ได้ครับ
เพราะในเกียรแบบที่ใ้ช้ torque converter หรือเป็นแบบ dual clutch ไม่สามารถมีแค่โหมด D ได้เหมือนกัน
ไม่งั้นจะใช้ Engine brake ไม่ได้ครับผม :bbbear_34:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 24, 2013, 04:17:40 PM โดย ecin »

• *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 24, 2013, 04:20:42 PM »
ขอบคุณครับ