ผู้เขียน หัวข้อ: ร้อนๆแบบนี้ ดับเครื่องดู water temp ด้วยยยย  (อ่าน 6479 ครั้ง)

ออฟไลน์ ronaldoy10

• *
  • Popular Vote : 9
Re: ร้อนๆแบบนี้ ดับเครื่องดู water temp ด้วยยยย
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 28, 2013, 11:23:40 PM »
ถ้าไม่เปิดแอร์ ที่ 96 องศา เป็นอุณหภูมิที่พัดลมระบายความร้อนจะเริ่มทำงาน...
แล้วทำงานไปเรื่อยๆจนกว่าอุณหภูมิจะลดลงจนถึง 88 องศา ก็หยุดทำงานครับ

แต่ถ้าเปิดแอร์ อุณหภูมิก็จะไม่ถึง 96 องศาครับ จะอยู่ที่ประมาณไม่เกิน 93 องศาครับ(ขึ้นอยู่กับว่า เปิดแอร์เย็นแค่ไหน)
เนื่องจาก เมื่อคอมพ์แอร์ทำงาน(แอร์ต่อ) ระบบแอร์จะสั่งพัดลมระบายความร้อนจะเริ่มทำงาน
เพื่อระบายความร้อนออกจากแผงแอร์ที่อยู่หน้าหม้อน้ำ ทำให้ความร้อนจากหม้อน้ำถูกระบายออกไปพร้อมกัน
อุณหภูมิก็จะไม่ถึง 96 องศาครับ
สุดยอด ขอบคุณมากครับ
ผมเปิดแอร์ตลอดเลยครับ ทนไม่ไหวจริงๆ ตอนแรกว่าจะไม่ติดฟิล์ม กลัวไม่สวย สงสัยต้องจัดหน่อยละ

ออฟไลน์ dj-drslump

• *
  • Popular Vote : 6
Re: ร้อนๆแบบนี้ ดับเครื่องดู water temp ด้วยยยย
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: เมษายน 01, 2013, 08:23:28 AM »
ของผมเพิ่งเปลี่ยน หม้อน้ำอลูมิเนียม ของใหม่ยี่ห้อทั่วไป มา (อุณหภูมิในรอบสัปดาห์ที่แล้ว ขณะที่วัด ประมาณ 37-40 องศา) วัดตอนเที่ยง ถึงช่วงบ่าย
หม้อน้ำเดิม วิ่งปกติ รถไม่ติด 85-88 องศา
หม้อน้ำเดิม รถเยอะ เคลื่อนตัวช้า 88-90 องศา
หม้อน้ำเดิม รถติดหนัก 90-95 องศา

หม้อน้ำอลูมิเนียม วิ่งปกติ รถไม่ติด 85-92 องศา
หม้อน้ำอลูมิเนียม รถเยอะ เคลื่อนตัวช้า 92-98 องศา
หม้อน้ำอลูมิเนียม รถติดหนัก 90-92 องศา

เลยสงสัย ว่าทำไม เปลี่ยนหม้อน้ำอลูมิเนียมมาแล้ว อุณหภูมิน่าจะลดลงกว่าเดิม แต่ดูเหมือนว่า จะเพิ่มขึ้นด้วย
เพิ่งเปลี่ยน วาล์วน้ำเปิดที่ 68 องศา ไล่น้ำหม้อน้ำสองรอบแล้ว ไล่จนคราบสนิมเก่า ออกไปเยอะแล้วด้วยครับ รบกวนชี้แนะหน่อย ว่าปัญหาน่าจะมาจากไหนอีก
ปล พัดลมช่างบอกว่าทำงานปกติ
จะแก้ยังไงดีครับ

ออฟไลน์ ---น้ำตาเสือดำ---

• .....ตัวฉันทุกวันแสนตรม.....
  • *
  • Popular Vote : 79
  • ถึงจะชั่วก็ชั่วแต่ตัวยักษ์ ...สุริวงศ์พงษ์ศักดิ์หาชั่วไม่
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: เมษายน 01, 2013, 08:55:20 AM »
ของผมเพิ่งเปลี่ยน หม้อน้ำอลูมิเนียม ของใหม่ยี่ห้อทั่วไป มา (อุณหภูมิในรอบสัปดาห์ที่แล้ว ขณะที่วัด ประมาณ 37-40 องศา) วัดตอนเที่ยง ถึงช่วงบ่าย
หม้อน้ำเดิม วิ่งปกติ รถไม่ติด 85-88 องศา
หม้อน้ำเดิม รถเยอะ เคลื่อนตัวช้า 88-90 องศา
หม้อน้ำเดิม รถติดหนัก 90-95 องศา

หม้อน้ำอลูมิเนียม วิ่งปกติ รถไม่ติด 85-92 องศา
หม้อน้ำอลูมิเนียม รถเยอะ เคลื่อนตัวช้า 92-98 องศา
หม้อน้ำอลูมิเนียม รถติดหนัก 90-92 องศา

เลยสงสัย ว่าทำไม เปลี่ยนหม้อน้ำอลูมิเนียมมาแล้ว อุณหภูมิน่าจะลดลงกว่าเดิม แต่ดูเหมือนว่า จะเพิ่มขึ้นด้วย
เพิ่งเปลี่ยน วาล์วน้ำเปิดที่ 68 องศา ไล่น้ำหม้อน้ำสองรอบแล้ว ไล่จนคราบสนิมเก่า ออกไปเยอะแล้วด้วยครับ รบกวนชี้แนะหน่อย ว่าปัญหาน่าจะมาจากไหนอีก
ปล พัดลมช่างบอกว่าทำงานปกติ
จะแก้ยังไงดีครับ

แบบหนาหรือเปล่าครับ

• *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: เมษายน 01, 2013, 09:34:09 AM »
ใช่ครับ แบบหนาขึ้นครับ
ขอบคุณมากๆครับ

ออฟไลน์ ---น้ำตาเสือดำ---

• .....ตัวฉันทุกวันแสนตรม.....
  • *
  • Popular Vote : 79
  • ถึงจะชั่วก็ชั่วแต่ตัวยักษ์ ...สุริวงศ์พงษ์ศักดิ์หาชั่วไม่
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: เมษายน 01, 2013, 10:14:52 AM »
ใช่ครับ แบบหนาขึ้นครับ
ขอบคุณมากๆครับ

อย่างหนา เป็นปัญหาแล้วล่ะครับ ...

ไม่ใช่อย่างหนาไม่ดี  แต่ไม่เหมาะครับ   

อย่างหนา ถ้าระบายไม่ออก   heat pooling สูง มาก 

อย่างหนา  ควร อยู่ใน รถที่วิ่งมีลมผ่านตลอด และผ่านสะดวก  จะให้ผลดี   เช่น รถเซอรกิต ที่ไม่มี แผงแอร์บัง และวิ่ง ตลอด

รถบ้านๆ หรือ lite modify  ใช้แบบบางจะดีกว่าครับ 
และอย่าลืมว่า  ของเดิม จากโรงงาน ...material  เค้าดีมากครับ

ผมเดาๆเอานะครับ  อย่าเชื่อมาก

• *
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: เมษายน 01, 2013, 10:18:19 AM »
ขอบคุณมากครับ สำหรับคำแนะนำ
ผมลองลองสังเกตุดู ไม่มีรอบรั่วตามจุดเชื่อมตอท่อน้ำต่างๆแน่นอน เลยงงว่าทำไมร้อนกว่าเดิม
ตอนนี้พอนึกภาพออกแล้วครับ ขอบคุณมากครับ