ผู้เขียน หัวข้อ: รวบรวมปัญหาที่พบใน XV  (อ่าน 113510 ครั้ง)

ออฟไลน์ shreck_747

• *
  • Popular Vote : 33
  • จะอยู่ด้วยกันตลอดไป
Re: รวบรวมปัญหาที่พบใน XV
« ตอบกลับ #225 เมื่อ: มกราคม 06, 2014, 08:16:59 PM »
ย้อนอ่านในกระทู้นี้น่าจะบอกไว้เยอะเลยนะครับ

ออฟไลน์ Chemkorat3

• *
  • Popular Vote : 4
« ตอบกลับ #226 เมื่อ: มกราคม 07, 2014, 09:31:29 AM »
สอบถามหน่อยครับ

ผมตั้งใจจะออก XV ไว้วิ่งต่างจังหวัด

ใช้รถ 7 หมื่น ถึง 8 หมื่น กิโลเมตรต่อปี

เส้นทางขึ้นเขา ลงห้วย ลูกรัง หินลอย ครบทุกพื้นผิว

ต้องการใช้แก๊ส

รถคันนี้ซื้อมาวิ่งตรวจงาน เน้น เร็ว ทน มั่นใจในการขับ

สอบถามเพื่อนๆ ดังนี้  :bbbear_33: :bbbear_33:

1 มีใครติดแก๊ส แล้วมีปัญหากับเครื่องยนต์

2 เกียร์ CVT ตอนนี้ใครมีปัญหาแล้วบ้าง

3 ช่วงล่าง กับเบรค ใครมีปัญหาบ้าง

4 มีปัญหาจุกจิกไหม

ขอบคุณล่วงหน้าทุกความเห็นครับ  :bbbear_19: :bbbear_19: :bbbear_19:

ปล. 1 เคยลองขับแล้ว ช่วงล่าง แฮนด์ลิ่งดี

2 ค่าซ่อมแพงไม่กลัว แต่กลัวจุกจิก ไม่จบ เพราะซื้อรถมาใช้งานหาเงิน ที่กลัวคือซ่อมช้า ไม่มีอะไหล่ รอนาน แก้ไม่จบ

3 มี SUV ใช้อีกคันอยู่ เพื่อสลับกันวิ่ง รถจะได้ไม่โทรม

ตอบเท่าที่ตอบได้นะครับ:

1 มีใครติดแก๊ส แล้วมีปัญหากับเครื่องยนต์ => เพื่อนใน Facebook: Subaru XV ติดกันหลายคันแล้ว ยังไม่เห็นบ่นว่ามีปัญหาอะไรสืบเนื่องมาจากการติดแก๊สนะครับ

2 เกียร์ CVT ตอนนี้ใครมีปัญหาแล้วบ้าง => เพื่อนใน Facebook: Subaru XV ยังไม่เห็นบ่นว่ามีปัญหาอะไรสืบเนื่องมาจากเกียร์ CVT ส่วนคันผมใช้งานมา 30,000 กิโลเมตร แล้ว (8 เดือน) ก็ยังไม่มีปัญหาอะไรกับเกียร์

3 ช่วงล่าง กับเบรค ใครมีปัญหาบ้าง => ผมใช้งานมา 30,000 กิโลเมตร แล้ว (8 เดือน) ก็ยังไม่มีปัญหาอะไรกับช่วงล่างและเบรคครับ (ปกติขับเร็วพอควร)

4 มีปัญหาจุกจิกไหม => ส่วนใหญ่บ่นเรื่องเสียงลมเข้าห้องโดยสารดังครับ (หลายคันนำไปแก้ไขโดยการแดมป์พื้น หรือแดมป์ทั้งค้น) แล้วก็ตัวฟร้อนมันติงต๋อง (กว่าจะ Save ข้อมูลก่อน Turn off นานมากๆ หาก ไม่รอให้มัน Save ข้อมูลที่ตั้งไว้จะถูกรีเซ็ทเป็นค่าจากโรงงาน)

ปล. เรื่องอะไหล่ของ XV ทาง MIT เก็บสะต๊อคไว้พอสมควรครับ คันผมเคยเคลมเล็กไป 2 ครั้ง (กับศูนย์เสรีไทย)

- แคลมกระจกกันลมหน้าพร้อมคิ้วยางกันน้ำ (โดนหินแตก) มีของเลย นัดล่วงหน้า 1 วัน เข้าไปทำประมาณครึ่งวันเสร็จ
 - แคลมกันชนหน้าทั้งชิ้น (โดนมอเตอร์ไซด์ฝ่าไฟแดงตัดหน้ารอ เบรคไม่ทัน) มีของเลยเหมือนกัน ทั้งกันชนหน้า พลาสติกกัันโคลน ติดตั้งพร้อมทำสีประมาณ 10 วัน[/size][/size][/size]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 07, 2014, 09:33:47 AM โดย Chemkorat3 »
น้องใหม่ รถบ้านๆ Subaru XV ครับ - ขอฝากตัวด้วยคน

ออฟไลน์ champ_cvt193

• *
  • Popular Vote : 1
« ตอบกลับ #227 เมื่อ: มกราคม 07, 2014, 02:52:52 PM »

ตอบเท่าที่ตอบได้นะครับ:

1 มีใครติดแก๊ส แล้วมีปัญหากับเครื่องยนต์ => เพื่อนใน Facebook: Subaru XV ติดกันหลายคันแล้ว ยังไม่เห็นบ่นว่ามีปัญหาอะไรสืบเนื่องมาจากการติดแก๊สนะครับ

2 เกียร์ CVT ตอนนี้ใครมีปัญหาแล้วบ้าง => เพื่อนใน Facebook: Subaru XV ยังไม่เห็นบ่นว่ามีปัญหาอะไรสืบเนื่องมาจากเกียร์ CVT ส่วนคันผมใช้งานมา 30,000 กิโลเมตร แล้ว (8 เดือน) ก็ยังไม่มีปัญหาอะไรกับเกียร์

3 ช่วงล่าง กับเบรค ใครมีปัญหาบ้าง => ผมใช้งานมา 30,000 กิโลเมตร แล้ว (8 เดือน) ก็ยังไม่มีปัญหาอะไรกับช่วงล่างและเบรคครับ (ปกติขับเร็วพอควร)

4 มีปัญหาจุกจิกไหม => ส่วนใหญ่บ่นเรื่องเสียงลมเข้าห้องโดยสารดังครับ (หลายคันนำไปแก้ไขโดยการแดมป์พื้น หรือแดมป์ทั้งค้น) แล้วก็ตัวฟร้อนมันติงต๋อง (กว่าจะ Save ข้อมูลก่อน Turn off นานมากๆ หาก ไม่รอให้มัน Save ข้อมูลที่ตั้งไว้จะถูกรีเซ็ทเป็นค่าจากโรงงาน)

ปล. เรื่องอะไหล่ของ XV ทาง MIT เก็บสะต๊อคไว้พอสมควรครับ คันผมเคยเคลมเล็กไป 2 ครั้ง (กับศูนย์เสรีไทย)

- แคลมกระจกกันลมหน้าพร้อมคิ้วยางกันน้ำ (โดนหินแตก) มีของเลย นัดล่วงหน้า 1 วัน เข้าไปทำประมาณครึ่งวันเสร็จ
 - แคลมกันชนหน้าทั้งชิ้น (โดนมอเตอร์ไซด์ฝ่าไฟแดงตัดหน้ารอ เบรคไม่ทัน) มีของเลยเหมือนกัน ทั้งกันชนหน้า พลาสติกกัันโคลน ติดตั้งพร้อมทำสีประมาณ 10 วัน

ขอบคุณครับ คุณ Chemkorat3  :bbbear_19: :bbbear_19: ถ้ารถไม่มีปัญหาจุกจิก

ค่อยมั่นใจหน่อย ตอนแรกที่กังวลมากคือ จะเอามาวิ่งเยอะ กลัวไม่มีอะไหล่

ถ้าทาง MIT มีอะไหล่พอสมควร ผมจะได้ใช้รถได้มั่นใจมากขึ้น

ตอนแรกว่าจะถอยตั้งแต่ปลายปี 56 แต่กังวลเรื่องปัญหา และความทนทานของเครื่อง + เกียร์

ตั้งใจว่าให้เพื่อนๆ ใช้กันระยะนึงก่อน ถ้าไม่มีปัญหา ค่อยเอามาใช้บ้างครับ

ตอนนี้เห็นเพื่อนๆ ใช้กันเยอะ อุ่นใจขึ้นมากเลย ขอบคุณครับ

• *
« ตอบกลับ #228 เมื่อ: มกราคม 07, 2014, 03:05:23 PM »
ถามเพิ่มอีกหน่อย เรื่องการตั้งวาล์ว

เนื่องจากจะเอารถมาติดตั้งแก๊ส ซึ่งอาจมีปัญหาเรื่องอายุการใช้งาน ของวาล์ว และ บ่าวาล์ว

อยากทราบว่า ค่าอะไหล่ และ ค่าแรงในการตั้งวาล์ว ของ XV (หรือรุ่นอื่นๆ ที่ใกล้เคียง) ประมาณเท่าไหร่ครับ

ขอบคุณครับ   :bbbear_19: :bbbear_19:

ออฟไลน์ Rux

• *
  • Popular Vote : 0
« ตอบกลับ #229 เมื่อ: มกราคม 11, 2014, 12:03:10 PM »
ขอโทษครับขอแจ้งอะไรสักอย่างหน่อยนะครับ

คือผมทำงานอยู่ฝ่ายช่างของMITอยู่นะครับเลยอยากจะแจ้งหน่อยว่า

ถ้ามีปัญหาเกี่ยวกับรถหรือหารใช้รถเช่น ลมยาง เบอร์น้ำมันเครื่อง อะไหล่ ฯลฯ ผมแนะนำนะครับ อย่าไปถามเซลเลย พวกนี้ขายอย่างเดียวครับ ไม่ค่อยรู้เรื่องการใช้งานรถเท่าไหร่ แนะนำ

ให้โอนสายคุยกับฝ่ายService เลยดีกว่าครับ

ส่วนศูยน์บริการ ของMITจริงๆจะมีอยู่4ที่เท่านั้นนะครับ คือ 1.เสรีไทย 2.ปิ่นเกล้า 3.วิภาวดี 4.บางนา นอกนั้นเป็นดิลเลอร์หมดครับ ศูยน์ใหญ่เลยคือเสรีไทยครับผม :bbbear_4:

ออฟไลน์ pedkasem

• ผ้ายาง XV แบบเต็มคัน/อัพเกรดของแถม สั่งกันได้เลยจ้า^^
  • *
  • Popular Vote : 44
  • จำหน่ายผ้ายางปูพื้นเข้ารูปทุกรุ่น/ยี่ห้อ ราคาพิเศษ
    • ผ้ายางเข้ารูปสำหรับsubaru ทุกรุ่น ราคาพิเศษสำหรับชาว SSS ครับ
« ตอบกลับ #230 เมื่อ: มกราคม 11, 2014, 01:48:55 PM »
สอบถามหน่อยครับ

ผมตั้งใจจะออก XV ไว้วิ่งต่างจังหวัด

ใช้รถ 7 หมื่น ถึง 8 หมื่น กิโลเมตรต่อปี

เส้นทางขึ้นเขา ลงห้วย ลูกรัง หินลอย ครบทุกพื้นผิว

ต้องการใช้แก๊ส

รถคันนี้ซื้อมาวิ่งตรวจงาน เน้น เร็ว ทน มั่นใจในการขับ

สอบถามเพื่อนๆ ดังนี้  :bbbear_33: :bbbear_33:

1 มีใครติดแก๊ส แล้วมีปัญหากับเครื่องยนต์

2 เกียร์ CVT ตอนนี้ใครมีปัญหาแล้วบ้าง

3 ช่วงล่าง กับเบรค ใครมีปัญหาบ้าง

4 มีปัญหาจุกจิกไหม

ขอบคุณล่วงหน้าทุกความเห็นครับ  :bbbear_19: :bbbear_19: :bbbear_19:

ปล. 1 เคยลองขับแล้ว ช่วงล่าง แฮนด์ลิ่งดี

2 ค่าซ่อมแพงไม่กลัว แต่กลัวจุกจิก ไม่จบ เพราะซื้อรถมาใช้งานหาเงิน ที่กลัวคือซ่อมช้า ไม่มีอะไหล่ รอนาน แก้ไม่จบ

3 มี SUV ใช้อีกคันอยู่ เพื่อสลับกันวิ่ง รถจะได้ไม่โทรม

ช่วยตอบเพิ่มอีกเสียงครับ ขอตอบเป็นรวมๆนะครับเพราะมีเพื่อนๆช่วยตอบบ้างแล้ว  :bbbear_9:

XV เป็นเครื่่ิองรุ่นใหม่ของ Subaru ที่วิ่งดีและประหยัดน้ำมันมากครับ อีกทั้งการขับขี่และสมรรถนะที่ดีมาก ทำให้น่าใช้ขับทางไกลหรือเดินทางมากกว่ารุ่นอื่นๆ เทียบกับยี่ห้ออื่นในท้องตลาดในระดับราคาเดียวกัน

ในความเห็นส่วนตัวถ้าวิ่งเยอะขนาดนั้นควรจะติดแก๊สนะครับ เพราะคุ้มแน่นอน ผมยังอยากติดแก๊สเลยครับแต่ใช้ไม่คุ้ม เลยใช้น้ำมันไปก่อน ส่วนร้านติดแก๊สให้เลือกร้านที่เคยทำซูบารุนะครับ

เพราะการวางระบบจะได้ดีกว่า เก็บงานได้ดีกว่า และจะจูนได้เนียนกว่า จากความชำนาญ ลองดูในเวปบอร์ดครับ เห็นมี XV ไปทำหลายคันแล้ว

การที่เลือกใช้ SUV อีกคันเพราะกลัวรถโทรม ความคิดผมว่าใช้ให้มันโทรมไปเลยคันเดียวดีกว่าโทรมสองคันนะครับ ไหนจะค่าประกันรถแต่ละคัน ไหนจะค่าเสื่อมราคา และค่าดูแลรักษาที่ต้องจ่ายถึง 2 คัน

ติดแก๊สไปเงินที่ประหยัดก็อาจกลายเป็นเอาเงินไปจ่ายค่าดูแลรักษาอีกคันแทน นอกจากให้อีกคันเป็นรถใช้งานเลย ขับเล่นๆ ชิวๆ สวยๆ 

ซุบารุเป็นรถที่ทนแก๊สครับ และเครื่องมีความทนทานมากกว่าหลายๆยี่ห้อ  ถ้าใช้เยอะขนาดนั้นให้ตัดปัญหาเรื่องการถนอมเครื่องยนต์และราคาขายต่อไปเลยครับ

ใช้ให้เครื่องหลวมไปเลย แล้วลงเครื่องใหม่ครับ พวกเครื่องเทอร์โบของ Legacy BL BP, Forester Turbo ซื้อทั้งหัวมาลงก็ได้ครับ แสนกว่า ได้เครื่องเทอร์โบมาเล่นด้วยครับ คุ้มกว่าไปฟิตเครื่อง/เกียร์ใหม่ เบิกอะไหล่ศูนย์

ส่วนเรื่องจุกจิกซูบารุไม่ค่อยมีครับ คงเพราะระบบไฟฟ้าและอิเล็กทรอนิกไม่ซับซ้อนมากมายด้วย แต่เท่าที่พอได้ข้อมูลมา MIT ก็มีการสำรองอะไหล่ของ XV มากกว่า Subaru ตัวอื่นๆ ที่เคยขายมา

แต่บางตัวถ้าไม่มีก็ต้องรอนานหน่อยครับ แต่เทียบกับความคุ้มค่าและสมรรถนะรถน่ายอมแลกครับ   :bbbear_31:

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 12, 2014, 01:14:31 AM โดย pedkasem »
ขายผ้ายางปูพื้นรถ http://www.siamsubaru.com/subaruboard/index.php?topic=96059.0

• *
« ตอบกลับ #231 เมื่อ: มกราคม 15, 2014, 06:17:53 PM »
ขอบคุณครับ คุณ pedkasem  :bbbear_19:

ออฟไลน์ perwat

• *
  • Popular Vote : 7
« ตอบกลับ #232 เมื่อ: มกราคม 15, 2014, 10:46:03 PM »
รีแฟลช ใช้ E85 แรงกว่าเดิม ลื่น ประหยัด ไม่เป็นปัญหาไฟเช็คเครื่องขึ้น ใช้มา 3 เดือนแล้วคับ :bbbear_34:
follow me if u can