ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่อง ค่า maintain กับอะไหล่รถยุโรปหน่อยคร้าบ  (อ่าน 3306 ครั้ง)

ออฟไลน์ sandzaza

• *
  • Popular Vote : 4
เรื่องมีอยู่ว่า อยากให้คุนพ่อออกรถใหม่มาขับครับ งบประมานก็ราวๆ 3-4ล้าน ทั้งมือหนึ่งและสองได้หมด

อยากทราบว่า ค่าเมนเทนกับอะไหล่ porche vs benz vs bmz vs峨3ยี่ห้อนี่ต่างกันเยอะมั้ยครับ

• *
Re: ถามเรื่อง ค่า maintain กับอะไหล่รถยุโรปหน่อยคร้าบ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2012, 11:55:53 PM »
คันสุดท้ายคือ evoque na kub

ออฟไลน์ TURBO-Plus

• แก๊งค์ฝั่งธน
  • *
  • Popular Vote : 38
  • All my life
Re: ถามเรื่อง ค่า maintain กับอะไหล่รถยุโรปหน่อยคร้าบ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2012, 10:47:28 AM »
5 ปีแรก bm น่าเล่นสุด ระยะยาว เบนซ์ น่าถูกสุด ตัว land rover สวย แต่ไม่แนะนำ แพงทุกอย่าง เอาหล่อก็พอรช์ ไม่เกี่ยงเรื่องเงินนะ
Jay TURBO-Plus

ออฟไลน์ ---น้ำตาเสือดำ---

• .....ตัวฉันทุกวันแสนตรม.....
  • *
  • Popular Vote : 79
  • ถึงจะชั่วก็ชั่วแต่ตัวยักษ์ ...สุริวงศ์พงษ์ศักดิ์หาชั่วไม่
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2012, 10:58:16 AM »
งบแบบนี้ ผมแนะนำ  outback หรือ legacy  ตัวใหม่ ครับ

ขออภัย ถ้าอยากได้รถยุโรป  ... :bbbear_19:

ออฟไลน์ jeedz

• ยามฝั่ง ณ. SSS
  • Administrator
  • Popular Vote : 29
  • Green ( เกรียน ) Monster
    • Online Network Co., Ltd.
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2012, 11:02:51 AM »
บ้านเรา จะยี่ห้อใหน ก็ลำบาก ถ้าเป็นรถยุโรป
Tel. 089-4272257
บริการ Hosting, รับฝาก server Co-location, IDS, Firewall, Web

ออฟไลน์ F@M3

• น้องมินท์!!!!!
  • *
  • Popular Vote : 21
  • Mint Green GC8 (6)
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2012, 11:48:59 AM »
จากประสบการณ์แล้ว BMW นี่คงต้องทนกับค่าซ่อมแพงๆถ้าคิดจะใช้ยาวๆ เกิน 7 ปี  :bbbear_13: นอกจากนั้นก็น่าเล่นครับ

ฺBenz ก็เป็นตัวเลือกที่ดีครับ น่าเล่นมาแต่ไหนแต่ไร ภาพลักษณ์ก็ดีเหมือนเดิม :bbbear_46: ค่าซ่อมบำรุงนี่ตอบไม่ได้ เพราะไม่เคยใช้ แต่ผมเดาว่าไม่น่าจะหนักอะไรมากมาย

Porsche นี่เป็นรถที่สวยอยู่นะ (ต้องตัวล่าสุดนะ ตัวเก่านี่ยังกับปลาวาฬอ้าปากพางาบๆอะไรอย่างนั้น) อะไหล่ไม่น่าเป็นปัญหาเพราะเห็นวิ่งกันเต็มบ้านเต็มกันอยู่สมควร แถมศูนย์นำหลายๆแห่งก็ยังรบซ่อมเรื่อยๆ แต่ส่วนแล้วไม่ค่อยอยากให้เล่นเท่าไร เพราเกลื่อนไปนิดนึง แต่ถ้าอยากเล่นอยู่ ผมแนะนำให้ลองตัว Hybrid ครับ จะได้ไม่ต้องเหนื่อยกับค่าน้ำมันๆ  :bbbear_34:

Evoque ยังเป็นรถที่ไม่น่าเล่นครับถ้าคิดจะใช้ยาวๆ เพราะด้วยตัวยี่ห้อเอง ที่ปัจจุบันมีน้อย แถมมันเป็นช่วงล่างแบบ Magnetic Suspension ซึ่งเป็นเทคโนโลยีที่ใหม่มาก หาที่ซ่อมนอกศูนย์ไม่ได้แน่ๆในตอนนี้ แถม Lang Rover เองก็ขึ้นชื่อว่าค่าซ่อมบำรุงแพงอยู่แล้วในไทย ยิ่งไม่น่าเล่นเข้าไปใหญ่ แต่ถ้าเกิดเงินไม่เป็นปัญหาจริงๆใน ก็ซื้อไปเถอะครับ รถมันสวย เอาไปลุยได้เยอะพอสมควร แถมช่วงล่างเป็นของใหม่ด้วย เห็นหลายคนบอกแล้วว่านิ่มมากๆ จะได้ขึ้นชื่อว่าเป็นผู้นำเทรด์เลยๆ พ่อพี่ใช้นี่ฮืฮาแน่ๆครับ รับประกันๆ :bbbear_17:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 20, 2012, 11:54:29 AM โดย F@M3 »
Owning boring cars is like slow internet, you only get few of the experiences.

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2012, 12:17:03 PM »
  แล้วพี่ๆ ว่า c coupe  น่าใช้มั่ยครับ

ออฟไลน์ pandapong

• *
  • Popular Vote : 19
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2012, 01:10:10 PM »
  แล้วพี่ๆ ว่า c coupe  น่าใช้มั่ยครับ

I think it's a good choice na kub... Still very new...
Proud to drive the WRX !!!

ออฟไลน์ mystic

• แก๊งค์ฝั่งธน (มดแคระ)
  • *
  • Popular Vote : 172
  • Gcปลอม
    • http://www.guitarthai.com/classified/question.asp?QID=438207
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2012, 02:00:31 PM »
เพิ่ม E-coupe ไว้เป็นตัวเลือกอีกซักตัวนะครับ ขับดีมากๆเช่นกันครับ เคยลองขับแล้วหลงรักเลยครับ
85sound and music studio 086-6896625

ออฟไลน์ F@M3

• น้องมินท์!!!!!
  • *
  • Mint Green GC8 (6)
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2012, 02:10:17 PM »
เพิ่ม E-coupe ไว้เป็นตัวเลือกอีกซักตัวนะครับ ขับดีมากๆเช่นกันครับ เคยลองขับแล้วหลงรักเลยครับ

เห็นด้วยครับ ขับดีมาก แต่โหลเกิน ต้องเห็นอย่างน้อยวันละสองคันๆ เบื่อมากแล้ว
Owning boring cars is like slow internet, you only get few of the experiences.

ออฟไลน์ The Mechanic

• *
  • ช่าง...ซ่อมปัญหา
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2012, 06:12:31 AM »
ถ้าเป็นคนมีอายุBenzน่าจะokสุดนะผมว่าวิ่งนิ่มๆดูหรูหราในสายตาชาวบ้าน

ส่วนLand roverถ้าให้เลือกกับJEEPเป็นผมเอาJEEPไม่ก็BMXดีกว่าครับ
น้าผมซื้อDiscoveryออกห้างค่าServiceถูกกว่าBMหน่อยแต่อะไหล่แพงกว่าเยอะ
แค่ตัวมือดึงเปิดประตูหลัง(พลาสติกดำๆ)เฉพาะไอตัวมือดึงไม่มีสปริงหรืออุปกรณ์อะไรพิเศษอันละ8000กว่า :bbbear_1:
มันแพงอะไรไม่เข้าใจพลาสติกอันเท่าโทสับเล็กๆเครื่องนึง
จะทำข้างนอกก็หาที่ทำยากเจอแค่ระบบแอร์ก็เหนื่อยแล้ว :bbbear_13:
ยิ่งพวกPartรอบคันเฉี่ยวชนมาทีบางชิ้นนี่ต้องสั่งรอของอีกกว่าจะได้ทำ
ตอนขายก็ไม่มีราคา
สรุปกลับมาใช้Benzเหมือนเดิม
ขายติกเกอรไฟตัดหมอกข้างgc
www.siamsubaru.com/subaruboard/index.php?topic=137911

ออฟไลน์ signifer

• *
  • Popular Vote : 43
  • My GDG
    • IGGY BOOKS
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2012, 10:57:43 AM »
เบนซ์จริงๆ อะไหล่ไม่ถูกนะครับ ยิ่งตัวใหม่ๆ มีหน้ามืดไม่แพ้รถค่ายอื่นเลยครับ
ผมอยากให้คุณพ่อ จขกท. ไปลองรถหลายๆรุ่นก่อนดีกว่าครับ อย่างเบนซ์ผมได้ลองทั้ง E และ C
ช่วงล่างมันออกแนวสปอร์ตนะครับ ไม่นิ่มนวลชวนฝันเหมือนรุ่นเก่าๆอีกต่อไป จะบอกว่าอารมณ์มันเหมือนนิสสันเทียน่าเลยครับ.....
ไม่ได้แตกต่างกันเลย เว้นยี่ห้อ ความเท่ห์ ราคา เท่านั้นจริงๆ

ส่วนบีเอ็มผมชอบช่วงล่างมากกว่าเบนซ์ครับ ได้นั่งทั้ง S3 กับ S5   สามแคบพอๆกับ C ถ้าผู้ใหญ่นั่งไม่ชอบแน่ครับ
ถ้าจะโฟกัสไปที่ผู้ใหญ่ใช้ ต้องไป S5 กับ E อย่างเดียว

อีกตัวที่อยากให้มองไว้เผื่อๆ คือวอลโว่ครับ นั่งสบาย หรู และปลอดภัย ราคาก็ยังฟังได้กว่า 2 ค่ายข้างบนเล็กน้อย....
มีวารันตี 5 ปีเหมือนบีเอ็ม ช่วงล่างคือๆกันกับเบนซ์ครับ ตัวใหม่ 1.6Turbo อาจจะไม่จี๊ดเท่า E กับ S5 แต่ก็ประหยัดกว่าถ้าขับในเมือง

ส่วนพอร์ช โนคอมเม้นต์ เพราะยังไม่เคยลองครับ
ไม่สุด....แต่สะดุดตา

ออฟไลน์ popdemonic

• *
  • Popular Vote : 3
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2012, 11:04:15 PM »
Porsche อย่าเล่นHybridครับ ให้เล่นDiesel ครับ ระยะยาวHybrid นี่ซ่อมกันใส้บิดครับ ตัวอุปกรณ์ระบบHybrid ราคาสยองขวัญครับ
Garrett GT2871RS/KKK26 Hybrid
034 Stage1+ 1.8Bar.
440CC RS Cosworth Injectors.
5Bar FPR/044 Bosch FP.
3Bar Vmap/1.9 WG Spring.
RS2 'EM/2Bennett Balljoints.
HKS SSQVII/HKS TT.
RS6 19X9/Work LS105 19X8.
Nitto INVO 235/35R19.
Bilstein B6/H&R Spring.
Cayenne Turbo 6 Pots Calipers.
Samco's