ผู้เขียน หัวข้อ: เป็นไปได้ไหมว่าซูบารุเราจะมีข้อมูลอู่ซ่อมและ ฟีดแบคข้อมูลจากผู้ใช้ทีชัดเจน??????  (อ่าน 10842 ครั้ง)

ออฟไลน์ Double You Are Ex

• *
  • Popular Vote : 10
  • Sports performance for every day use. . .
ข้อมูลมันไม่นิ่งครับ สำหรับงานบริการ (เหมือนร้านอาหาร)
จังหวะเราเข้าไป บังเอิญรถน้อย ช่างเยอะ มันก็เร็วและดี
อู่เดิมนี่แหละ เข้าไปตอนรถเยอะ ช่างน้อย ก็กลายเป็นช้าๆ ทำลวกๆ ได้ เหมือนกัน
สิ่งที่ไม่เปลี่ยนมาก คงจะเป็นสไตล์ นิสัยใจคอ ของเจ้าของอู่เสียมากกว่า
บางอู่ที่รับลูกค้ากระเป๋าหนักบ่อยๆ ก็จะเชียร์เปลี่ยนของเยอะๆ maintenace ดีๆ จะได้ไม่ต้องเข้าอู่บ่อย
บางอู่อยากช่วยลูกค้าประหยัด ให้ตรวจเช็ค เปลี่ยนของที่จวนหมดอายุ เค้าก็บอกว่าใช้ไปก่อน เสียค่อยมาซ่อม แบบนี้อาจประหยัด แต่ต้องมาอู่บ่อยๆ

ออฟไลน์ b_zestup

• ซูบารุคือชีวิต จะขับมันจนกว่าจะไม่มีแรงเหยียบคลัตช์ ถ้าหมดแรงก้อจะขับเกียร์ออโต้ 555
  • *
  • Popular Vote : 7
ส่วนตัวผมเพิ่งไ้ด้มาเล่นซูบารุเป็นครั้งแรก และก้อหาอู่ซ่อมที่อยู่ใกล้ละแวกบ้านมากที่สุด แต่ก่อนก้อเคยใช้รถยุโรปมาหลายยี่ห้อนะคับ

แต่ส่วนใหญ่จะซ่อมอู่นอกตลอด แต่พอมาได้เล่นซูบารุ แรกๆก้อยังไม่ค่อยสงสัย แต่ตอนนี้เริ่มสงสัยเพราะมันเริ่มหนักเกินไป

คือเรื่อง ค่าแรงคับ ไม่รู้ว่าการซ่อมซูบารุนี่ค่าแรงแพงขนาดนั้นเลยเหรอคับ บางครั้งเปลี่ยนของไปสองสามชิ้น ปรับนิดๆหน่อยๆ

ใช้เวลาแค่ประมาณสองชั่วโมง ค่าของประมาณสามร้อย โดนค่าแรงไปเจ็ดร้อย จิงๆผมไม่ได้ซีเรียสกับเงินแค่นี้นะคับ

แค่สงสัยว่าทำไปนิดเดียวค่าแรงขนาดนี้เลยเหรอ แฟนยังพูดเลยว่าค่าแรงแพงจัง ขนาดรถยุโรปยังไม่ขนาดนี้

อันนี้ออกแนวบ่นๆหน่อยนะคับ ขอโทดที แต่มันไม่รู้จะถามใคร ถ้ามีสำรวจหรือฟีดแบคเนี่ย บางครั้งอาจจะไม่ต้องเสียเวลา

วิ่งไปอู่หลายๆอู่ก้อได้นะคับ เต็มที่สองถึงสามอู่ก้อเหนื่อยแล้วอ่า  :bbbear_38: :bbbear_38: :bbbear_38:  :bbbear_19: :bbbear_19:

ออฟไลน์ ValenDear

• *
  • Popular Vote : 28
ให้คะแนน

ไฟหน้า ซีนอน 8.0/10
ช่วงล่าง 9.0/10
AWD ....

แบบนี้ป่าวครับ :bbbear_30:

ออฟไลน์ pedkasem

• ผ้ายาง XV แบบเต็มคัน/อัพเกรดของแถม สั่งกันได้เลยจ้า^^
  • *
  • Popular Vote : 44
  • จำหน่ายผ้ายางปูพื้นเข้ารูปทุกรุ่น/ยี่ห้อ ราคาพิเศษ
    • ผ้ายางเข้ารูปสำหรับsubaru ทุกรุ่น ราคาพิเศษสำหรับชาว SSS ครับ
ให้คะแนน

AWD ....

ละเอียดปายหน่อยค้าบบบ   :bbbear_43:

เอาแบบคร่าวๆ ดิก่าค้าบ  ไม่ต้องลงดีเทล เป็นเครื่องยนต์ ช่วงล่าง หรือระบบไฟฟ้า อะไร มันยากเกิน  :bbbear_27:

ขายผ้ายางปูพื้นรถ http://www.siamsubaru.com/subaruboard/index.php?topic=96059.0

ออฟไลน์ signifer

• *
  • Popular Vote : 43
  • My GDG
    • IGGY BOOKS
ผมว่าจริงๆ อาจจะไม่จำเป็นต้องยกอู่ แต่ ยก "ราคากลาง" ดีกว่ามั๊ย ? เช่น

ผมไปตั้งศูนย์ ร้านข้างนอก 250 แต่ถ้าตั้ง 4 ล้อแบบอิมอ่ะ 500
ผมไปเจียรจานเบรก ปกติร้านคิดคู่ละ 300 หรือ 400 อะไรแบบนี้

แชร์ราคาอะไหล่ เช่น ผมเปลี่ยนน้ำหม้อน้ำ น้ำยายี่ห้อ xxx ขวดละ 290 บาท
แชร์ค่าแรง ตั้งวาล์ว บดวาล์วใหม่ คิดเป็นตัว ตัวละ 100 บาท อะไรแบบนี้

ถ้าเรามีราคากลาง ทุกอย่างจะง่ายขึ้นมั๊ยครับ ? ในการจะไปต่อรอง หรือประเมินอู่นั้นๆ
แม้เพื่อนๆ อาจจะทำแพงบ้าง ถูกบ้าง แต่อย่างน้อย มันก็จะมีราคากลางเป็นแนวทางให้อยู่ 
ไม่สุด....แต่สะดุดตา

ออฟไลน์ SilverGC

• *
  • Popular Vote : 20
ให้คะแนน

AWD ....

ไม่ใช่ละ อันนั้น  :bbbear_18:

• ผ้ายาง XV แบบเต็มคัน/อัพเกรดของแถม สั่งกันได้เลยจ้า^^
  • *
  • จำหน่ายผ้ายางปูพื้นเข้ารูปทุกรุ่น/ยี่ห้อ ราคาพิเศษ
    • ผ้ายางเข้ารูปสำหรับsubaru ทุกรุ่น ราคาพิเศษสำหรับชาว SSS ครับ
ผมว่าจริงๆ อาจจะไม่จำเป็นต้องยกอู่ แต่ ยก "ราคากลาง" ดีกว่ามั๊ย ? เช่น

ผมไปตั้งศูนย์ ร้านข้างนอก 250 แต่ถ้าตั้ง 4 ล้อแบบอิมอ่ะ 500
ผมไปเจียรจานเบรก ปกติร้านคิดคู่ละ 300 หรือ 400 อะไรแบบนี้

แชร์ราคาอะไหล่ เช่น ผมเปลี่ยนน้ำหม้อน้ำ น้ำยายี่ห้อ xxx ขวดละ 290 บาท
แชร์ค่าแรง ตั้งวาล์ว บดวาล์วใหม่ คิดเป็นตัว ตัวละ 100 บาท อะไรแบบนี้

ถ้าเรามีราคากลาง ทุกอย่างจะง่ายขึ้นมั๊ยครับ ? ในการจะไปต่อรอง หรือประเมินอู่นั้นๆ
แม้เพื่อนๆ อาจจะทำแพงบ้าง ถูกบ้าง แต่อย่างน้อย มันก็จะมีราคากลางเป็นแนวทางให้อยู่

:bbbear_42:   ไอเดียดีมากอ่ะครับ    :bbbear_17:
ขายผ้ายางปูพื้นรถ http://www.siamsubaru.com/subaruboard/index.php?topic=96059.0

• *
หมวดช่วงล่าง ล้อและยาง
ตั้งศูนย์ 350 บาท B-Quick ใช้สิทธิ์ AIS ลด 50% เวลาตั้งก็ดูๆ ในเครื่อง กับจับความรู้สึกเอา เพราะเอาไปแก้งานได้กี่ครั้งก็ได้ ภายใน 1 เดือนครับ
เปลี่ยนเบรค ผ้าเบรค ข้างละ 200 บาท
เปลี่ยนโช้ค 4 ต้น ค่าแรง 600 บาท
ถ่วงล้อ ล้อละ 150 บาท
สลับยาง 200 บาท
รีวาล์ว + Overhaul โช้ค 4 ต้น Tein  10,000 บาท
ส่วนใหญ่ ค่าแรงต่างๆ ของซู พวกช่วงล่าง จะเริ่ม 300 บาทน่ะครับ อันไหนทำเองได้ก็เลยทำเอง ส่วนอันไหนทำไม่ได้ เอาเข้าอู่ จะพยายามเอาไปทำทีเดียวหลายๆ อย่าง ให้เป็นค่าแรงแบบเหมางานเอาน่ะครับ

หมวดเครื่องยนต์ ระบบส่งกำลัง

ทำหลายอย่างบางทีถูก บาททีแพง เฉลี่ยอยู่ที่ 2000 - 6000 บาท

ค่าแรงเช็ครอบเดินเบา รถกระพือ ถอดเปลี่ยนเทอร์โบ พร้อมทำช่วงล่างนิดหน่อย เปลี่ยนยางหุ้มเพลา ใส่บูทช่วงล่าง เปลี่ยนแรค 5000 บาท
ยกเกียร์ 2000 บาท
ยกคลัช 2000 บาท
ยกแพหลัง 1000 บาท ยกแพมือสองทั้งยวง รวม เฟืองท้าย พอดีได้แพมีของแต่งติดมาด้วยนิดหน่อย
ตั้งวาล์ว 2,800 บาท
ถ่ายของเหลวต่างๆ 500 น้ำมันเบรค น้ำมันเครื่อง น้ำมันคลัช น้ำมันเกียร์ น้ำมันพาวเวอร์ น้ำมันเฟืองท้าย น้ำหม้อน้ำ
เปลี่ยนหม้อน้ำ 500 บาท
เปลี่ยนยอยเพลากลาง 600 บาท
เปลี่ยนสายน้ำมัน 1000 บาท ซูบารุกรุงเทพ ตอนหลังทำเองเลย ตรงท่อกรองเบนซิน เพราะรู้สึกว่าแพงไปหน่อย สายน้ำมันเมตรละไม่เกิน 300 บาท ตอนนั้นใช้แค่ 20 เซน ได้มั้ง
เปลี่ยนหัวเทียน 200 บาท หลังๆ ทำเองละ แต่ถ้าไม่มีเครื่องมือ ส่วนใหญ่เหมาๆ รวมทำงานอื่นครับ
ถ่ายน้ำมันเครื่อง 100 บาท อู่ทั่วไปครับ ที่ไหนก็ทำได้  เตรียมกรอง แหวนรอง และก็น้ำมันเครื่องไปเอง
เปลี่ยนสายน้ำมัน ในห้องเครื่องทั้งหมด 800 บาท ไม่รวมสาย ค่าสายใช้อีก 1.5m ไม่เกิน 500 บาท
เปลี่ยนสายแวคคัม ใช้ไป 5 เมตร ค่าแรง 400 บาท
ถอดล้างอินเตอร์ , isc, ปีกผีเสื้อ 600 บาท
รื้อคอไอดี ทำสี เปลี่ยน intake 2000 บาท

ระบบไฟ อันนี้แพง แล้วแต่ร้าน แต่ต่ำๆ ที่โดนก็จุดละ 400 หมายถึงติดตั้งเกจ์ หรือว่าติดตั้งอื่นๆ เพิ่มนะครับ
เช็คแอร์ 500 เช็คเฉยๆ ไม่ได้ทำอะไรเลย ค่าช่างมุดไปดู
เปลี่ยนคอมแอร์ของร้าน (มีประกัน) พร้อมน้ำยา ราคารวมของกับค่าแรง 6000 บาท (แนะนำให้ทำแบบมีประกันร้าน เคสนี้ตอนแรก ผมสั่งคอมแอร์มือสอง ให้ส่งไป ตจว และก็ให้ร้านทำให้ หมดประมาณ 5500 บาท ใช้ได้ สองวัน คอมพ์รั่ว โทดใครไม่ได้ ระหว่างร้านอะไหล่ กับร้านแอร์ เพราะรู้จักทั้งสองร้าน สุดท้ายเอามาทำที่ ST แอร์  ลาดพร้าว แต่รอบแรกคอมพ์ร้าน ก็รั่ว แต่ร้านเปลี่ยนซีลให้ฟรี เพราะอยู่ในประกัน ก็เลยรอดตัวไปอีก หกพัน)

ภายใน
ติดตั้งเครื่องเสียง ค่าแรง จุดละ 400 บาท ไม่รวมของ ไม่รวมสาย เหมือนจะถูก แต่ร้านไปเอากำไรกับส่วนอื่นๆ อีก นับเฉพาะกำไรร้าน น่าจะโดนประมาณ 10k-15k ตอนนั้นติดทั้งชุด ประมาณ หกหมื่นกว่าๆ รวมของ รวมตีตู้ ไม่มีหล่อเสา A
ซักเบาะ 1500 บาท

ลองโพสมาละกันครับ ผมว่าผมซ่อมมาทั้งคันละ เหมือนรถใหม่ :bbbear_13: จำได้แทบทุกส่วน มีเพียงด้ามเบรคมือ พรมรถ พรมเพดาน แค่นั้นที่เดิมๆ นอกนั้นเปลี่ยนใหม่ไปแล้วแทบทุกชิ้น ทำจนมีอู่ที่ไว้เนื้อเชื่อใจกันได้ คิดค่าแรงแบบพี่น้อง ทำรถช่วยเค้าด้วย(ส่วนใหญ่ทำเค้าให้ยุ่งยากกว่าเดิม  :bbbear_43:)

ติดฟิล์ม รวมค่าฟิล์ม 5000 บาท

ค่าแรง MIT ชั่วโมงละ 350 บาท ผมเอารถเข้าเช็คโค้ด เปลี่ยนยางหุ้มเพลา 1 อัน  โดนค่าแรง 1050 บาท รวมของ เหล็กรัด อันละ 180 กับ 200 บาท เอาเข้าทำครั้งเดียว พอ รวมๆ รู้สึกตอนนั้นหมดประมาณ สามพันกว่าๆ หลังๆ เบิกพี่คี้ และก็ไปทำอู่นอกเอา

อู่ในกทม. ส่วนใหญ่เลยนะครับ สำหรับผมแพงครั้งแรก หากรู้จักแล้ว ราคาจะเข้าใกล้มาตรฐานหน่อยน่ะครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 29, 2014, 02:25:09 AM โดย nnet »

• *
ตั้งศูนย์ 350 บาท B-Quick ใช้สิทธิ์ AIS ลด 50% เวลาตั้งก็ดูๆ ในเครื่อง กับจับความรู้สึกเอา เพราะเอาไปแก้งานได้ 1 ภายใน 1 เดือนครับ

ถ่ายน้ำมันเครื่อง 100 บาท อู่ทั่วไปครับ เอาน้ำมันเครื่องไปเอง

เปลี่ยนเบรค ผ้าเบรค ข้างละ 200 บาท ถ้าเจีย ค่าเจียอีกจานละ 150 บาท

ระบบไฟ อันนี้แพง แล้วแต่ร้าน แต่ต่ำๆ ที่โดนก็จุดละ 400 หมายถึงติดตั้งเกจ์ หรือว่าติดตั้งอื่นๆ เพิ่มนะครับ

เปลี่ยนโช้ค ทั้งคัน ค่าแรง 600 บาท

เช็คแอร์ 500 เช็คเฉยๆ ไม่ได้ทำอะไรเลย

ส่วนใหญ่ ค่าแรงต่างๆ ของซู พวกช่วงล่าง จะเริ่ม 300 บาทน่ะครับ อันไหนทำเองได้ก็เลยทำเอง ส่วนอันไหนทำไม่ได้ จะเป็นค่าแรงเหมาๆ ทำหลายอย่าง

บางทีถูก บาททีแพง เฉลี่ยอยู่ที่ 2000 - 6000 บาท

ค่าแรงเช็ครอบเดินเบา รถกระพือ ถอดเทอร์โบ ใส่ยางหุ้มเพลา ใส่บูทช่วงล่าง 5000 บาท

ยกเกียร์ 2000 บาท
ยกคลัช 2000 บาท

ยกแพหลัง 1000 บาท

ถ่ายของเหลวต่างๆ 200 ตามจุด

เปลี่ยนหม้อน้ำ 500 บาท

สลับยาง 200 บาท

ตั้งวาล์ว 2,800 บาท

ลองโพสมาละกันครับ ผมว่าผมซ่อมมาทั้งคันละ เหมือนรถใหม่ :bbbear_13: จำได้แทบทุกส่วน มีเพียงด้ามเบรคมือ พรมรถ พรมเพดาน แค่นั้นที่เดิมๆ นอกนั้นเปลี่ยนใหม่ไปแล้วแทบทุกชิ้น ทำจนมีอู่ที่ไว้เนื้อเชื่อใจกันได้ คิดค่าแรงแบบพี่น้อง ทำรถช่วยเค้าด้วย(ส่วนใหญ่ทำเค้าให้ยุ่งยากกว่าเดิม  :bbbear_43:)

อู่ในกทม. ส่วนใหญ่เลยนะครับ แพงครั้งแรก หากรู้จักแล้ว ราคาจะเข้าใกล้มาตรฐานหน่อยน่ะครับ

ขอบคุณที่แชร์ข้อมูลนะครับ  :bbbear_19:

ราคาดีมากเลย ที่ผมเคยเข้ามาไม่เคยได้เฉี่ยวราคาแบบนี้เลยครับ โดยมาเยอะจริงๆ เรา  :bbbear_40:

พอจะบอกได้ไหมครับว่าตอนนี้ทำที่อู่ไหนอ่ะครับ ราคานี้ จะไปฝากเนื่อฝากตัวด้วยครับ  :bbbear_26:

• *
คละๆ กันไปครับ

ผมมีอู่ประจำเลย ทำที่เชียงใหม่ น่ะครับ

ออฟไลน์ Monster

• *
  • Popular Vote : 12
ผมคิดว่า ส่วนหนึ่งของการคิดราคาก็มาจากบุคลิก และความดูภูมิฐานของเจ้าของรถด้วยนะครับ

ผมเคยโดนค่าแรง ถอดฟร้อนท์ไปป์ไปเชื่อมหน้าแปลน 1,200 บาท ตามด้วยเหตุผลว่ามันถอดยาก...! :bbbear_1:

ค่าหลอดไฟที่สวิทช์ปรับแอร์ 150 บาท (สงสัยหลอดไฟเทพ) :bbbear_39:

ออฟไลน์ signifer

• *
  • Popular Vote : 43
  • My GDG
    • IGGY BOOKS
ปลายท่อไทเนเนี่ยมบุบ....เอาไปให้ร้านจักรเคาะให้ ออกมาเกือบจะ 100% เผาปลายท่อให้ใหม่ด้วย 300 บาท
แต่แล้วแต่เคสนะ ตั้งแต่ 300-1000 ครับ กรณียับสาหัส

เผื่อไว้สำหรับท่านที่ใส่ท่อไทเทฯ ครับ
ไม่สุด....แต่สะดุดตา