ผู้เขียน หัวข้อ: ขอเบรคครับ  (อ่าน 2413 ครั้ง)

ออฟไลน์ Weebee74

• *
  • Popular Vote : 6
ขอเบรคครับ
« เมื่อ: สิงหาคม 22, 2012, 08:13:15 PM »
เพื่อนๆครับ ผมอยากทราบว่ารถขับ 4  แบบซูบารุอัตราการกระจายแรงระหว่างล้อหน้ากับหลังเท่ากันหรือไม่ครับ
ถ้าเท่า เวลาเบรคก้อควรที่ดิสเบรคทำงานเท่าๆกันหรือป่าวครับ คือผมมีความรู้สึกว่ารถผมเวลาเบรคแล้วหน้ารถจะทิ่มๆครับ (ไม่มีอาการดึงซ้ายดึงขวา) ลองแตะที่แม็ก ล้อคู่หน้าร้อนๆ ล้อหลังแค่อุ่นๆครับต่างกันมากแบบนี้ผิดปกติหรือป่าว สามารถตั้งแรงดันเบรคได้หรือป่าว และควรทำหรือไม่ครับ
อีกอาการ เวลาติดไฟแดงผมจะเหยียบเบรคค้างไว้ เข้าเกียร์ D ถ้าหากเหยียบนานเกิน 20 วินาที เวลาออกตัวจะรู้สึกกระตุกเบาๆ ที่ล้อหลังนิดนิดเกือบทุกครั้งครับ
ขออธิบายลักษณะการออกตัวของผมนิดครับ คือผมจะปล่อยเบรคแต่จะไม่แตะคันเร่งทันที ผมจะปล่อยให้เครื่องฉุดเกียร์และฉุดให้รถเคลื่อนที่นิดนึงก่อน (ทุกครั้ง) แล้วค่อยเหยียบคันเร่ง ผมสันนิฐาน 2 แบบครับ
1 จังหวะที่ล้อเคลื่อน เล็กน้อย (ด้วยล้อหน้า) เบรคหลัง (พึ่ง) คลายตัว (เพราะแรงดันเบรคไม่เท่ากัน) เลยกระตุกเบาๆ
2 เพลาขับหน้าเคลื่อนตัวเล็กน้อย เพลาขับหลังมีช่วงฟรีเลยยังไม่พาล้อหลังเคลื่อนตัว หมดระยะฟรีเลยกระตุกเบาๆ
แต่ข้อ 2 ผมว่าไม่น่าใช่เพราะเวลาขับก้อปกติดี และถ้ารถติดติด เคลื่อนเบรคเคลื่อนเบรค ไม่เป็นครับ ต้องเบรคเกิน 20-30 วินาทีขึ้นไปครับถึงจะกระตุก
รบกวนเพื่อนๆด้วยครับ

ออฟไลน์ pomaru

• SRS MEMBER
  • *
  • Popular Vote : 17
  • WE LOVE SUBARU
Re: ขอเบรคครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2012, 10:25:08 PM »

เบรครถยนต์ โดยปกติวิศวกรเค้าจะออกแบบมาให้ทำงานที่ล้อหน้าก่อนล้อหลังครับ

ถ้าแช่นานๆ แรงเบรคจะกระจายไปด้านหลังต่อครับ แต่จะกระจายเท่าไหร่นั้น แล้วแต่

รุ่นและยี่ห้อนั้นๆครับ เบรคแล้วหน้าทิ่มดีแล้วครับ ถ้ามันดึงซ้ายๆขวาๆ(ถนนไม่เป็นลอนคลื่น หลุมบ่อ)

แสดงว่ามันผิดปกติแล้วหละครับ ส่วนใหญ่เกิดจากช่วงล่าง  ส่วนเรื่องกระตุก

มันอาจเกิดจาก ยอยเพลาก็ได้ ช่วงล่างด้านหลัง จุดยึดเฟืองท้าย หรืออาจแค่จังหวะของเฟือง

ก็เป็นได้ครับ อันนี้รอพี่ๆเพื่อนๆท่านอื่นดูแล้วกันนะครับ

• *
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2012, 05:27:36 AM »
เบรครถยนต์ โดยปกติวิศวกรเค้าจะออกแบบมาให้ทำงานที่ล้อหน้าก่อนล้อหลังครับ

ถ้าแช่นานๆ แรงเบรคจะกระจายไปด้านหลังต่อครับ แต่จะกระจายเท่าไหร่นั้น แล้วแต่

รุ่นและยี่ห้อนั้นๆครับ เบรคแล้วหน้าทิ่มดีแล้วครับ ถ้ามันดึงซ้ายๆขวาๆ(ถนนไม่เป็นลอนคลื่น หลุมบ่อ)

แสดงว่ามันผิดปกติแล้วหละครับ ส่วนใหญ่เกิดจากช่วงล่าง  ส่วนเรื่องกระตุก

มันอาจเกิดจาก ยอยเพลาก็ได้ ช่วงล่างด้านหลัง จุดยึดเฟืองท้าย หรืออาจแค่จังหวะของเฟือง

ก็เป็นได้ครับ อันนี้รอพี่ๆเพื่อนๆท่านอื่นดูแล้วกันนะครับ

ขอบคุณครับ  :bbbear_19:

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2012, 07:01:08 PM »
ผ่านไปหนึ่งวัน ยังไม่มีข้อมูลเพิ่มเติมเลย ทำไงดีขับซูบารุมันเท่ไม่เหมือนใคร แต่หาข้อมูลซ่อมรถยากมาก

ออฟไลน์ pomaru

• SRS MEMBER
  • *
  • Popular Vote : 17
  • WE LOVE SUBARU
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2012, 08:42:56 PM »

เท่าที่ดู ไม่ใช่ไม่มีใครไม่อยากตอบนะครับ

เพียงแต่ว่าส่วนใหญ่เค้าใช้เกียร์ธรรมดากันครับ

เลยไม่ค่อยมีใครมีประสบการณ์ตรง อย่าพึ่งน้อยใจนะครับ

ที่แน่ๆลองถามช่างที่ทำดูครับ แล้วค่อยมาประมวลผลเพิ่มเติม

แล้วก็การกระจายแรงหน้าหลัง ผมจำแน่ๆไม่ได้ แต่ปกติ

หน้าจะมากกว่าครับ เว้นแต่รุ่นที่เกียร์มี C-DIFF จะปรับ

อัตราส่วน หน้า-หลังได้ครับ

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2012, 07:39:20 PM »
เข้าใจแล้วครับ ขอบคุณสำหรับข้อมูลเพิ่มเติมครับ