ผู้เขียน หัวข้อ: อยากจะสอบถามหน่อยครับ รถผมชนมาประมาณนี้ เวลาซ่อมกลับไปมันจะได้ดีขนาดไหน  (อ่าน 15863 ครั้ง)

ออฟไลน์ Robin

• *
  • Popular Vote : 4
  • The Art of Car Body Paint
    • Doctor Auto Clinic
ซ่อมแล้วมันจะเหมือนเดิมหรือไม่นั้น คงยังตอบไม่ได้หรอกครับ เพราะว่าเราดูแค่รูป ยังไม่้ได้รื้อรถออกมาดูเลยว่าความเสียหายถึง Chassis ส่วนใดบ้าง อะไหล่ชิ้นไหนเสียหายบ้าง Body Part ชิ้นไหนเสียหายบ้าง รถชนบางคันดูเหมือนหนัก รื้อออกมาอาจจะไม่หนัก เพราะโดนแต่ส่วนอะไหล่ทั่วๆไป ไม่โดนตัวถัง รถบางคันดูเหมือนเบา รื้อออกมาหนักกว่าที่เห็นเยอะครับ

รถที่โดนชนถึง Chassis ไม่ได้หมายความว่าซ่อมมาแล้วจะไม่เหมือนเดิมนะครับ ในเรื่องของความแข็งแรงอาจจะไม่ได้เท่าของโรงงาน (ความแข็งแรงในแง่นี้ หมายถึง strength ของตัววัสดุเอง แต่ไม่ได้หมายความว่ารถจะใ้ช้งานไม่ไ่ด้นะครับ) เพราะ Chassis เหล็ก (หรือ Chassis อลูมิเนี่ยม ในรถ high-end บางรุ่น) ต้องมีการเชื่อมเข้าไปใหม่ แต่รับรองว่าระยะและศูนย์ต่างๆ ถ้าอะไหล่แท้และเป็นของใหม่ทั้งหมด   ช่างตัวถังวัดระยะเป็น   JIG ไม่มั่ว   มันจะกลับมาเท่าเดิมแน่นอนครับ ถ้าไม่เท่าเดิมแสดงว่าตัวถังไม่ได้อยู่ในระยะที่ถูกต้องตาม data โรงงานครับ (ต้องแก้ไขตัวถังใหม่) เหมือนที่อาจจะเคยได้ยินว่า รถชนมาแล้ว ทำออกมาเสร็จตั้งศูนย์ไม่ได้ อะไรทำนองนั้นครับ 

ไม่แน่ใจว่า้รถมีประกันรึเปล่าครับ
DOCTOR AUTO CLINIC
รับทำงานสีและตัวถังคุณภาพ Premium ให้กับ Super Car และรถที่ต้องการมากกว่าคุณภาพสีจากโรงงาน
(สีนกแแก้วสูตรน้ำ 90 ไลน์ทั้งระบบ)
http://www.facebook.com/doctorautoclinic

รับสั่ง Racing parts จาก USA, UK, Europe, etc.
http://www.facebook.com/enginepartsbyrobin

085-947-0357

ออฟไลน์ Kmitl@Ku

• Boxer's Farmer. เกษตรกรไทยหัวใจบ็อคเซอร์
  • *
  • Popular Vote : 26
  • Gc OTOP
ซ่อมแล้วมันจะเหมือนเดิมหรือไม่นั้น คงยังตอบไม่ได้หรอกครับ เพราะว่าเราดูแค่รูป ยังไม่้ได้รื้อรถออกมาดูเลยว่าความเสียหายถึง Chassis ส่วนใดบ้าง อะไหล่ชิ้นไหนเสียหายบ้าง Body Part ชิ้นไหนเสียหายบ้าง รถชนบางคันดูเหมือนหนัก รื้อออกมาอาจจะไม่หนัก เพราะโดนแต่ส่วนอะไหล่ทั่วๆไป ไม่โดนตัวถัง รถบางคันดูเหมือนเบา รื้อออกมาหนักกว่าที่เห็นเยอะครับ

รถที่โดนชนถึง Chassis ไม่ได้หมายความว่าซ่อมมาแล้วจะไม่เหมือนเดิมนะครับ ในเรื่องของความแข็งแรงอาจจะไม่ได้เท่าของโรงงาน (ความแข็งแรงในแง่นี้ หมายถึง strength ของตัววัสดุเอง แต่ไม่ได้หมายความว่ารถจะใ้ช้งานไม่ไ่ด้นะครับ) เพราะ Chassis เหล็ก (หรือ Chassis อลูมิเนี่ยม ในรถ high-end บางรุ่น) ต้องมีการเชื่อมเข้าไปใหม่ แต่รับรองว่าระยะและศูนย์ต่างๆ ถ้าอะไหล่แท้และเป็นของใหม่ทั้งหมด   ช่างตัวถังวัดระยะเป็น   JIG ไม่มั่ว   มันจะกลับมาเท่าเดิมแน่นอนครับ ถ้าไม่เท่าเดิมแสดงว่าตัวถังไม่ได้อยู่ในระยะที่ถูกต้องตาม data โรงงานครับ (ต้องแก้ไขตัวถังใหม่) เหมือนที่อาจจะเคยได้ยินว่า รถชนมาแล้ว ทำออกมาเสร็จตั้งศูนย์ไม่ได้ อะไรทำนองนั้นครับ 

ไม่แน่ใจว่า้รถมีประกันรึเปล่าครับ

อย่างที่คุณ ท๊อปว่าไว้ครับ แต่ต้องทำบน JIC เท่านั่น แล้วการขึ้น JIC ก็ทำได้ 2 แบบตาม ดาต้าชีด คือแบบละเอียดและไม่ละเอียด ต่างกันคือ แบบ ละเอียดจะยกเครื่องออกมาเข้า jic และแบบไม่ต้องยกเครื่องแต่ในกรณีนี้ตกยกเครื่อง 

ออฟไลน์ Norasaker

• *
  • Popular Vote : 7
  • คิดดี ทำดี พูดดี มีแต่รวยยย
ซ่อมได้ ใกล้เคียงเดิม แต่ไม่เหมือนเดิม
แต่... ขึ้นกับปัจจัย อู่ที่ซ่อม ควรเป็นอู่ที่ ฝีมือช่างดีๆ ยิ่งเป็นอู่ที่ประกอบอีโวเก่งๆ ละก็ แจ๋วเลย
เจ้าคัทซีตอนด้านหน้า อู่จะตัดส่วนที่คดงอออก แล้วเชื่อมใหม่ (แต่ดูจากรูป อาจจะไม่ถึงคัทซีก็ได้นะ ต้องลองให้อู่ตีราคามาดูก่อน)
ส่วนอื่นๆทางด้านหน้าก็ตัดออกตามรอย jig จากโรงงาน แล้ว jig ใหม่ จากชิ้นส่วนที่เบิกมา ตามรอย jig เดิมของโรงงาน งานดีๆ รูห่างกันไม่เกิน 1 มิล
ด้านหลังและหลังคาตามรอยตะเข็บดูว่าดุ้งมาด้วยไหม
ถ้าจะซ่อม เริ่มนับเวลาจากเข้าอู่ จนรับรถน่าจะเกินปี ขึ้นอยู่กับประกัน หาของเก่งไหม
ลูกค้าต้องช่วยหาด้วยอีกทางหนึ่ง
จากนั้นพอรับรถแล้ว ช่วงล่าง ปีกนก, โช๊ค, เพลา, เกียร์ จะตามมาด้วยหรือเปล่า ต้องรอดู

อีกทางนึง ถ้าจะคืนซาก ดูเบี้ยประกันก่อนครับ คุ้มไหม

ออฟไลน์ airron

• *
  • Popular Vote : 7
 :bbbear_25:  ถ้าเป็นผมผมก็ไม่สนิทใจ....ลองเก็บทะเบียนใว้แล้วทำคันไหม่ได้ไหมอะ

ออฟไลน์ TAKUMI_RPS13

• *
  • Popular Vote : 16
ความรู้ทั้งนั้นเอาใจช่วยจขกท.นะครับขอให้หาทางออกที่ดีที่สุด
OTTO SHOP & พี่แดงUnion & TOON ENGIN
Chan inter & Prechar HT พี่1Hai & สนามเป้า

ออฟไลน์ kongbuic

• Confidence in Motion
  • *
  • Popular Vote : 30
ขอแชร์ประสบการณ์รถคันเก่าผม เป็นรถขับหน้า น้องเอาไปมุดท้ายกระบะมา กระบะจอดอยู่ น้องผมมา 160 ความหนักพอกัน ซ่อมศูนย์อย่างดี ใช้ jig ดึง เปลี่ยนคานหน้าใหม่ พบว่า
1. เวลาขึ้นฮ้อยส์แล้วเห็นว่า แชสซีเพี้ยนไป สังเกตได้จากประตูเลื่อนจากตำแหน่งเดิม เหมือนไม่สนิท
2. balance รถเสียไป เคยลองขับบนทางด่วนที่ความเร็ว 120 พอได้ เกิน 160 พวงมาลัยไม่สื่อถึงสภาพพื้นถนนแล้ว ลอยๆ หักนิดก็โคลงเคลง (ต่างจากก่อนชนที่ขับเกิน 180 ยังจับอาการได้อยู่)
3. เคยลอง u-turn มุมแคบ (ขับไม่เร็ว) พบอาการโอเวอร์แบบไม่น่าเชื่อ หัวรถอยู่กับที่ แต่ท้ายเหวี่ยงเฉยเลย
4. รำคาญเสียอ๊อดๆแอ๊ดๆ พวกพลาสติกในรถ อย่างลืมว่ารถสมัยใหม่ เวลาชนตัวถังจะถูกออกแบบให้กระจายแรงชนไปทั้งคัน เพื่อรักษาสภาพห้องโดยสารให้ปลอดภัยที่สุด โดยส่วนตัวผมเห็นว่าคงได้รับผลบ้างไม่มากก็น้อย
สรุปเลยต้องปล่อยมันไป เพื่อความสบายใจ ลองนึกถึงเหตุการณ์ฉุกเฉินดูนะครับ ว่าถ้ามันไม่สมบูรณ์มันจะเพิ่มอันตรายให้กับเรารึเปล่า

ถ้าซ่อมแล้ว สภาพคล้ายเดิมแน่ๆครับ ช่างไทยไม่แพ้ชาติใดในโลก ขับแล้วอาจไม่เหมือนเดิมอยู่ที่เราว่าจะใช้ต่อ หรือรับไม่ได้ต้องปล่อยไป (แต่อย่าหลอกขายคนที่ซื้อต่อนะครับ) เพื่อนผมคนนึงเคยขับรถคว่ำที่ 150 รถตีลังกา ครบรอบ สภาพเละทั้งช่วงล่าง และหลังคา สุดท้ายก็ซ่อมมาเพื่อใช้จ่ายกับข้าวแถวบ้าน เดินทางก็ใช้คันอื่นอันนี้ก็แล้วแต่ครับ ลองคิดดูว่าซ่อมเพื่ออะไร คุ้มไหมถ้าจะซ๋อม รวมถึงความปลอดภัยของเรา และคนที่เดินทางกับเรา เพื่อนร่วมถนน
ขออภัย! มือใหม่หัดขับ

ออฟไลน์ signifer

• *
  • Popular Vote : 43
  • My GDG
    • IGGY BOOKS
ยับเอาการแอร์แบ็คแตก อารมณ์เดียวกับ Peugeot 405 ผมเมื่อเจ็ดแปดปีก่อนเลย รถผมโดนประสานงา ที่เกือบๆ 100 (ผมจอด เขาข้ามเลนมาชน)
ผมขายซากเลยครับ ซ่อมไม่คุ้ม อู่เปอโยต์ที่ผมทำ เขาก็ทำตัวถัง รีโนเวทรถเก่า เทือกๆนั้น เขาก็ไม่แนะนำให้ซ่อม ซ่อมได้แต่วิ่งได้ไม่ดีเหมือนเดิม
สุดท้ายขายซากเอาเงินไปออกรถคันใหม่แทน มีอีกกรณีเพื่อนผมมิดที่ 180 กับทางด่วน(เมา) มันตัดเพลท ใส่คันใหม่เลย...

หารถจดอีกคันมาสับครับ น่าจะเวิร์คสุด
ไม่สุด....แต่สะดุดตา

ออฟไลน์ itthiphat

• *
  • Popular Vote : 1
ขอแชร์ประสบการณ์รถคันเก่าผม เป็นรถขับหน้า น้องเอาไปมุดท้ายกระบะมา กระบะจอดอยู่ น้องผมมา 160 ความหนักพอกัน ซ่อมศูนย์อย่างดี ใช้ jig ดึง เปลี่ยนคานหน้าใหม่ พบว่า
1. เวลาขึ้นฮ้อยส์แล้วเห็นว่า แชสซีเพี้ยนไป สังเกตได้จากประตูเลื่อนจากตำแหน่งเดิม เหมือนไม่สนิท
2. balance รถเสียไป เคยลองขับบนทางด่วนที่ความเร็ว 120 พอได้ เกิน 160 พวงมาลัยไม่สื่อถึงสภาพพื้นถนนแล้ว ลอยๆ หักนิดก็โคลงเคลง (ต่างจากก่อนชนที่ขับเกิน 180 ยังจับอาการได้อยู่)
3. เคยลอง u-turn มุมแคบ (ขับไม่เร็ว) พบอาการโอเวอร์แบบไม่น่าเชื่อ หัวรถอยู่กับที่ แต่ท้ายเหวี่ยงเฉยเลย
4. รำคาญเสียอ๊อดๆแอ๊ดๆ พวกพลาสติกในรถ อย่างลืมว่ารถสมัยใหม่ เวลาชนตัวถังจะถูกออกแบบให้กระจายแรงชนไปทั้งคัน เพื่อรักษาสภาพห้องโดยสารให้ปลอดภัยที่สุด โดยส่วนตัวผมเห็นว่าคงได้รับผลบ้างไม่มากก็น้อย
สรุปเลยต้องปล่อยมันไป เพื่อความสบายใจ ลองนึกถึงเหตุการณ์ฉุกเฉินดูนะครับ ว่าถ้ามันไม่สมบูรณ์มันจะเพิ่มอันตรายให้กับเรารึเปล่า

ถ้าซ่อมแล้ว สภาพคล้ายเดิมแน่ๆครับ ช่างไทยไม่แพ้ชาติใดในโลก ขับแล้วอาจไม่เหมือนเดิมอยู่ที่เราว่าจะใช้ต่อ หรือรับไม่ได้ต้องปล่อยไป (แต่อย่าหลอกขายคนที่ซื้อต่อนะครับ) เพื่อนผมคนนึงเคยขับรถคว่ำที่ 150 รถตีลังกา ครบรอบ สภาพเละทั้งช่วงล่าง และหลังคา สุดท้ายก็ซ่อมมาเพื่อใช้จ่ายกับข้าวแถวบ้าน เดินทางก็ใช้คันอื่นอันนี้ก็แล้วแต่ครับ ลองคิดดูว่าซ่อมเพื่ออะไร คุ้มไหมถ้าจะซ๋อม รวมถึงความปลอดภัยของเรา และคนที่เดินทางกับเรา เพื่อนร่วมถนน

ตอนชนเข้าไปนี่มันกระเทือนถึงช่วงประตูเลยปะคับ ของผมเท่าที่ดูยังไม่ถึงช่วงห้องโดยสารนะ จะว่าไปขับหน้ามันโอเว่อได้ไง - -

ออฟไลน์ kitto26

• *
  • Popular Vote : 8
 :bbbear_48:
เป็นกำลังใจให้คุณเจ้าของกระทู้นะครับ เห้นแล้วเครียดแทนเลย

ออฟไลน์ pongpolh

• *
  • Popular Vote : 20
OMG! เสียใจด้วยครับผม
...รถพัง แต่คนไม่เป็นไร ก็ดีที่สุดแล้ว