ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องน็อตล้อค่ะ  (อ่าน 6882 ครั้ง)

ออฟไลน์ fly-high

• *
  • Popular Vote : 1
สอบถามเรื่องน็อตล้อค่ะ
« เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2012, 05:43:27 PM »
ของซูบารุเป็นเกลียว 1.25 ใช่ไหมคะ อยากให้เวลาใส่น็อตแล้วมันยื่นเลยจากตัวดุมล้อออกมาหน่อยอะค่ะ
เนื่องจากช่างทำล้อเป็นรอยไปเรียบร้อยแล้ว   :bbbear_8: มียี่ห้อไหนที่มีความยาวมากกว่าน็อต OEM ไหมคะ
รบกวนด้วยนะคะ  :bbbear_4:

ออฟไลน์ Bossma

• ???
  • *
  • Popular Vote : 146
Re: สอบถามเรื่องน็อตล้อค่ะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2012, 06:01:07 PM »
ถ้าลงท้ายประโยคด้วย"ค่ะ" เชื่อผมครับ จะมีผู้รู้มาตอบกันเพียบ และจะออกทะเลในท้ายที่สุด

:bbbear_43:

ออฟไลน์ 338lapua

• *
  • Popular Vote : 6
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2012, 06:09:19 PM »
ไปเที่ยวทะเลกันมั้ยครับ(ออกทะเล)

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2012, 06:10:32 PM »
งั้นก่อนออกทะเลขอความรู้ให้ด้วยละกันค่ะ 555 คือคันซีวิคใช้น็อตล้อของ rays อยู่
แต่ส่วนตัวรู้สึกว่ามันไม่ค่อยยาว กลัวว่าเอาขนาดเดิมมาใส่อิมมันจะไม่พ้นดุมล้อ
เลยไม่รู้ว่าจะใส่อะไรกับ subaru ดี  :bbbear_1:

ออฟไลน์ The Blitz

• *
  • Popular Vote : 40
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2012, 06:12:00 PM »
น๊อตเกลียว 1.25 ถูกต้องแล้วครับ ส่วนน๊อตที่ยาวกว่าน๊อต OEM มีขายตามร้านล้อหรือร้านยางทั่วไป แค่บอกเค้าว่าขอเป็นน๊อตยาว อ้อ ให้ซื้อเป็นน๊อตเหล็กจะแข็งแรงกว่าน๊อตแบบอลูมิเนียมนะครับ

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2012, 06:16:09 PM »
น๊อตเกลียว 1.25 ถูกต้องแล้วครับ ส่วนน๊อตที่ยาวกว่าน๊อต OEM มีขายตามร้านล้อหรือร้านยางทั่วไป แค่บอกเค้าว่าขอเป็นน๊อตยาว อ้อ ให้ซื้อเป็นน๊อตเหล็กจะแข็งแรงกว่าน๊อตแบบอลูมิเนียมนะครับ

แล้วพวกน็อตยี่ห้อแบบ rays พวกนี้มันจะมีน็อตยาวไหมคะ

ออฟไลน์ The Blitz

• *
  • Popular Vote : 40
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2012, 06:22:13 PM »
แล้วพวกน็อตยี่ห้อแบบ rays พวกนี้มันจะมีน็อตยาวไหมคะ

ไม่น่ามีนะครับ รู้สึกจะทำออกมาแบบเดียวครับ แต่ไม่ชัวร์เหมือนกัน โดยส่วนตัวผมไม่ใช้น๊อตแต่งเลยครับ เพราะค่อนข้างดูแลยากไขไม่ดีเกลียวรูดอีกตะหาก

ออฟไลน์ Bossma

• ???
  • *
  • Popular Vote : 146
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2012, 06:23:52 PM »
ขอแชร์ประสบการสั้นๆที่เคยเจอมากับตัว

เอารถไปถ่วงล้อ ร้านยางชื่อดังเส้นกาญจนาเมื่อปลายปีก่อน. แล้วน้อตล้อผมมันเป็นแบบยาว ช่างมันรู้หรือมันโง่หรือน็อตผมมันห่วย. ตอนแรกให้ปืนยิง แต่ยิงไม่ออก มันเลยใช้ประเจกากบาดแต่เป็นแบบสั้นเวลาสวมเข้าหัวน๊อตแล้วมันเข้าแค่ครึ่งเดียว. แล้วเอาเท้าเหยียบเต๊มแรง เท่านั้นแหละ น๊อตขาด ทั้งเจีย ทั้งเจาะ จนแม็กเป็นรอย แล้วมาบอกเราว่าให้ทิ้งรถไว้แล้วอีกวันค่อนมาเอา เราคิดว่าดูแล้วไม่รอดแน่ สรุปเราต้องกระเตงรถไปให้อู่ในซอยมันคว้านออกให้. หัวเสียมาก. ไม่เข้าใจว่าถ้าน๊อตล้อมันยาวเนี่ย ทำไมไม่เอาบ๊อครูที่มันยาวๆมาขัน ทำให้มันจับไม่เต็มตัวน็อต ทุกวันนี้เลยหันมาใช้แบบสั้นแทน

• *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2012, 06:52:10 PM »
ขอแชร์ประสบการสั้นๆที่เคยเจอมากับตัว

เอารถไปถ่วงล้อ ร้านยางชื่อดังเส้นกาญจนาเมื่อปลายปีก่อน. แล้วน้อตล้อผมมันเป็นแบบยาว ช่างมันรู้หรือมันโง่หรือน็อตผมมันห่วย. ตอนแรกให้ปืนยิง แต่ยิงไม่ออก มันเลยใช้ประเจกากบาดแต่เป็นแบบสั้นเวลาสวมเข้าหัวน๊อตแล้วมันเข้าแค่ครึ่งเดียว. แล้วเอาเท้าเหยียบเต๊มแรง เท่านั้นแหละ น๊อตขาด ทั้งเจีย ทั้งเจาะ จนแม็กเป็นรอย แล้วมาบอกเราว่าให้ทิ้งรถไว้แล้วอีกวันค่อนมาเอา เราคิดว่าดูแล้วไม่รอดแน่ สรุปเราต้องกระเตงรถไปให้อู่ในซอยมันคว้านออกให้. หัวเสียมาก. ไม่เข้าใจว่าถ้าน๊อตล้อมันยาวเนี่ย ทำไมไม่เอาบ๊อครูที่มันยาวๆมาขัน ทำให้มันจับไม่เต็มตัวน็อต ทุกวันนี้เลยหันมาใช้แบบสั้นแทน

อันนี้ก็ไปร้านดังย่านอารีย์สนามเป้ามาเหมือนกันค่ะ เอาซะเป็นรอยสี่ล้อเลย ก็เลยมาคิดว่าหรือว่าน็อตเราสั้นไป
ตอนนี้อ่านความเห็นข้างบนแล้วตัดสินใจไม่ถูกเลยว่าเอายังไงดี >*<

ออฟไลน์ Choke gf

• *
  • Popular Vote : 88
  • ชินโซ น้องชาย ฮาโตริ 5555
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2012, 11:42:05 PM »
ก็เอาแบบเหล็กยาวอย่างที่ชอบแหละตัวเอง เพียงแต่ต้องพกบล๊อคยาวติดตัวไว้แล้วไปยืนกำกับการแสดงสักหน่อย คงไม่ยากเนอะ

ที่สำคัญยาวน่ะไม่เท่าไหร่ ทีเด็ดมันอยู่ทีลีลาคร้าบ5555 :bbbear_23:

ล้อเล่งนะจ๊ะ แต่ข้างบนตอบจริง ลืมตัวไปหน่อย :bbbear_42:
ชินโซ น้องชาย ฮาโตริ ปิ๊ปิ๊

ออฟไลน์ aycarshop

• *
  • Popular Vote : 4
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2012, 11:15:18 AM »
กด like ให้โชคเร้ย :bbbear_2:

ออฟไลน์ pick

• Life is Short
  • *
  • Popular Vote : 47
  • GC Doluck
    • http://www.siamsubaru.com/subaruboard/index.php/topic,88992.0.html
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2012, 01:48:13 PM »
จะยาวจะสั้นมันอยู้ที่ฝีมือคนทำครับ...........................หมายถึงช่างนะ

เรื่องน็อตล้อเป็นปัญหากวนใจสำหรับคนเปลี่ยนแม็กมาใหม่ๆ .........ของๆใคร...ใครก็รัก
แต่ดันไปเจอช่าง(หัวมัน)เข้า ก็ทำให้เราชำ่ใจ ลูกรักถูกเปิดซิงเป็นรอยไปเรียบร้อยแล้ว..แถมบางทีไม่รับผิดชอบด้วย
กรรมก็มาตกที่เรา...ของตูอะ...ตูระวังอย่างดีแต่ ไอ้ช่าง(หัวมัน) ไม่ระวังให้เราเลย
เหมือนกับเรามีอู่ประจำ ที่ไว้วางใจให้เค้าดูแลรถของเรา

วิธีการแก้ไข
ก็คงไม่พ้นหาของที่เราคิดว่าน่าจะดีกว่าของเก่า (ควรศึกษาก่อนการตัดสินใจ) และ ก็หาอู่ที่ไว้ไจได้ ทำให้เรา
ตอนช่วงแรกๆอาจจะคอยดูและเฝ้าระวัง เน้นกับช่างว่าอย่า อย่า มาทำปู้ยี่ป๋ยำกับของๆนู๋นะ
เหมือนเราจำ้จี้จำ้ไชเด็ก ต่อไปเด็กก็จะจำและปฏิบัติตาม แต่ก็ค่อยๆพูดกับเค้าดีๆนะ

ของทุกอย่างมีทั้งข้อดีและข้อเสีย ผมก็เป็นคน1ทีเคยเจอปัญหาแแบบคุณ
ขอให้โชคดีครับ

p.s. ไม่ได้จะหลอกขายของนะครับแต่สนใจก็สอบถามได้

ออฟไลน์ Choke gf

• *
  • Popular Vote : 88
  • ชินโซ น้องชาย ฮาโตริ 5555
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2012, 04:14:15 PM »
กด like ให้โชคเร้ย :bbbear_2:
แสดงว่าสั้น........แต่ลีลาแจ่ม :bbbear_43:
ชินโซ น้องชาย ฮาโตริ ปิ๊ปิ๊