ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่องฝาหม้อน้ำ คับ  (อ่าน 6803 ครั้ง)

ออฟไลน์ gtr pipe

• *
  • Popular Vote : 0
ถามเรื่องฝาหม้อน้ำ คับ
« เมื่อ: มกราคม 29, 2012, 11:37:59 PM »
คือ  อยากทราบว่า ฝาหม้อน้ำ ของ GC8  สเปคมันอยู่ที่เท่าไร  0.9  หรือมากกว่านั้น

ตอนนี้ของผมมัน 0.9 แล้วเหมือนว่า มันไม่พอแล้ว ถ้าเปลี่ยน 1.3 มันเป็นไรหรือป่าว 

ขอบคุณล่วงหน้าคับ

ออฟไลน์ WhiTeScooBY

• SSS
  • *
  • Popular Vote : 59
  • -!-!-!-! ScooBY X'mas !-!-!-!-
    • www.audioxtreme.com
Re: ถามเรื่องฝาหม้อน้ำ คับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 30, 2012, 11:34:57 AM »
ค่าความดันจะต่างกันไปตามชนิดเครื่องยนต์ครับ ถ้าจำไม่ผิด 0.9 จะเป็นเครื่องNA

ค่า 1.3 จะเป็นเครื่องturbo ควรจะใช้ให้ตรงตามสเป็คนะครับ ถ้าระบบหล่อเย็นมีปัญหา

อาจมีสาเหตุจากจุดอื่นๆที่ควรตรวจเช็คอีกด้วยครับ
เพื่อคุณภาพเสียงในรถยนต์ ===> http://www.audioxtreme.com

• *
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2012, 12:53:00 PM »
ขอบคุณมากคับ. ถามอีกนิดนึง พอผมสตาร์เครื่องเปิดฝาหม้อน้ำ. มีน้ำค่อยๆล้นออกมา. เวลาเร่ง ยิ่งออกมาเร็ว แบบนี้จะเป็นไรไหมคับ

ออฟไลน์ GEMINI_IMPREZA

• *
  • Popular Vote : 9
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2012, 04:34:35 PM »
ค่าความดันจะต่างกันไปตามชนิดเครื่องยนต์ครับ ถ้าจำไม่ผิด 0.9 จะเป็นเครื่องNA

ค่า 1.3 จะเป็นเครื่องturbo ควรจะใช้ให้ตรงตามสเป็คนะครับ ถ้าระบบหล่อเย็นมีปัญหา

อาจมีสาเหตุจากจุดอื่นๆที่ควรตรวจเช็คอีกด้วยครับ

พี่แบงค์ อันนี้เพิ่งรู้เลยนะเนี๊ย..... แต่รถผมคอแดง ยังใส่ 0.9 อยู่เลย ถ้าเปลี่ยนมาใส่ 1.3 มัน จะเป็นไงบ้างอ่ะพี่

ตอนนี้ใส่ 0.9 อุณหภูมิน้ำ รถวิ่งไม่ได้ซัดนะ อยู่ประมาณ 85-90 องศา ถ้าใส่ 1.3 จะร้อนขึ้นมั๊ยพี่ รึว่าจะเป็นไงบ้าง

ขออณุญาติเจ้าของกระทู้นะครับ

ออฟไลน์ jeabGC8

• *
  • Popular Vote : 1
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2012, 05:07:58 PM »
ฝาหม้อน้ำแรงดันสูง ทำให้จุดเดือดน้ำสูงขึ้นครับ เวลารถสตาร์น้ำล้นออกน่าจะเป็นเพราะวาล์วน้ำเปิด

ออฟไลน์ Bossma

• ???
  • *
  • Popular Vote : 146
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2012, 05:09:15 PM »
ฝาหม้อน้ำแรงดันสูง ทำให้จุดเดือดน้ำสูงขึ้นครับ เวลารถสตาร์น้ำล้นออกน่าจะเป็นเพราะวาล์วน้ำเปิด
ใช่ครับ :bbbear_7:

ออฟไลน์ kanzzaa

• ยกก็แพ้ แช่ก็พัง
  • *
  • Popular Vote : 62
  • Symmetrical All-Wheel Drive
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2012, 09:33:24 PM »
แล้วของเหยี่ยวต้องใช้เท่าไหร่ครับ

ออฟไลน์ ลังสาด

• *
  • Popular Vote : 18
  • Tel 0869796049
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2012, 10:43:47 PM »
ขออนุญาตเจ้าของกระทู้นะครับ
แล้ววาวน้ำซิ่งหรือปกติควรใช้วาวที่ระบุอุณหภูมิที่เหมาะสมกับคอแดงตาเหยี่ยว
พอดีผมไปได้วาวน้ำ billions 71•c ตรงรุ่นมา (ยุ่นที่ร้านบอก...)
แล้วก็ฝาหม้อน้ำprova ของใหม่ที่ฝาระบุว่า 1.37kPa ซึ่งของ sti ฝาสีชมพู ก็บอกค่าเดียวกัน
และที่ฝาที่ใส่อยู่เป็นฝากลมสีเหลืองก็บอกค่าเดียวกัน
แต่รุ่นพี่ผมบอกหากใส่ฝาซิ่งอาจทำให้อุณหภูมินำ้ในระบบร้อนแล้วแรงดันแรงดันนำ้จะมากขึ้นทำให้หม้อน้ำแตกหรือท่อนำ้ต่างๆแตกได้
เท่าที่ผมเข้าใจคือหากค่าเหมาะสมของคอแดงคือ1.37 หากใส่ฝาใหม่ก็ก็ควรให้ค่าแรงดันเท่าเดิม
ที่ไปเห็นที่superautobac มาของsti3,100เยน ของ prova ,blitz 2,200 เยนเอง เปนไปได้ว่าของซิ่งยอมถูกกว่าแต่คุณภาพเท่ากันหรือดีกว่า?
ถูกผิดอย่างไรอย่าว่ากันนะครับ

ออฟไลน์ limk@korat

• *
  • Popular Vote : 19
  • BD5 and BG7
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2012, 02:48:12 AM »
ตอบ  ว่าใช้ 1.1 ก็เพียงพอแล้วคับ

วาว์ลน้ำซิ่ง ผมซื้อ 68องศามา NTCL ตอนนี้ถอดทิ้งแล้ว เพราะรำคาญ ไฟโชว์ กลับมาใส่ 78 องศาเบิกศูนย์ ตัวไม่กี่ตังค์ ( 68 องศา มันตัว 2500)

ถ้าพัดลมทำงานไว หน่อย ความร้อน ก็ไม่สะสม แค่นี้เอาอยู่แล้วคับ ส่วนวิธีการ ก็มีเยอะคับอยากรู้ก็ pm ถามได้

ออฟไลน์ zordor_im

• *
  • Popular Vote : 17
  • Zordor_im
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2012, 09:05:45 AM »
ตอบ  ว่าใช้ 1.1 ก็เพียงพอแล้วคับ

วาว์ลน้ำซิ่ง ผมซื้อ 68องศามา NTCL ตอนนี้ถอดทิ้งแล้ว เพราะรำคาญ ไฟโชว์ กลับมาใส่ 78 องศาเบิกศูนย์ ตัวไม่กี่ตังค์ ( 68 องศา มันตัว 2500)

ถ้าพัดลมทำงานไว หน่อย ความร้อน ก็ไม่สะสม แค่นี้เอาอยู่แล้วคับ ส่วนวิธีการ ก็มีเยอะคับอยากรู้ก็ pm ถามได้
วิธีการจัดการกับ ฝาหม้อน้ำและ วาวน้ำ มีอะไรบ้าง อยากรู้ด้วยคนคับ ที่มันจะทำให้เหมาะสมกับรถ  ขอญาติเจ้าของกระทู้นะคับ

• *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2012, 09:30:55 AM »
ความรู้เยอะเลย   ขอบคุณพี่ๆมากคับ   ที่แชร์ความรู้กัน 

ออฟไลน์ LoukGolF

• *
  • Popular Vote : 6
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2012, 02:57:08 PM »
เวลาเร่งแล้วน้ำล้นออกมาใช่ไหมครับ ยิ่งถ้าซัดหล่ะก็ไม่ต้องพูดถึงเลยหม้อน้ำพักบนนี่เกลี้ยงเลย แล้วน้ำหายทุกวันหรือเปล่า ผมใช้ฝาหม้อน้ำ 1.1 บาร์ก็เอาไม่อยู่ ถ้าน้ำหายทุกวัน อาการเป็นอย่างที่บอก ก็เหมือนรถผม ที่เกิดจากประเกนฝารั่วครับ บางทีมันทำให้ท่อน้ำแตกหรือรั่วด้วยนะครับ หาตั้งนานว่าเกิดอะไรขึ้น ยังไงลองเช็กตัวนี้หน่อยแล้วกันนะครับ :bbbear_29:
อ้อแล้วกระปุกน้ำตรงแก้มพักน้ำ ลองเปิดดูนะครับแล้วสตาร์ทว่าน้ำมันดูดเข้าหรือดันออก ถ้าดันออกก็น่าจะเป็นอยางที่บอกครับ ยังไงลองเช็กตรงอื่นดูก่อนนะครับ เผื่อไม่ได้เป็นที่ประเกนครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 21, 2012, 03:50:33 PM โดย loukgolf »
Enjoy With SUBARU Impreza.

ออฟไลน์ ReTRO RACER

• เขาเรียกผมว่า "เด็กเชียร์ซู"
  • *
  • Popular Vote : 52
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2012, 03:48:32 PM »
วิธีการจัดการกับ ฝาหม้อน้ำและ วาวน้ำ มีอะไรบ้าง อยากรู้ด้วยคนคับ ที่มันจะทำให้เหมาะสมกับรถ  ขอญาติเจ้าของกระทู้นะคับ

ของผมเบิกศูนย์ แล้วให้ฤาษีโมดิฟายเสกรูรอบตาน้ำ เอ้ย!! วาล์วน้ำ ก็เย็นดีนะครับ แต่ข้อเสียคือตอนเช้าร้อนช้ากว่าปรกติสักหน่อย :bbbear_38:
เกลียดจริงๆพวก "มือถือสาก ปากถือศีล ชอบสร้างภาพ เก่งแต่ปาก"