ผู้เขียน หัวข้อ: สนใจซูบารุ  (อ่าน 6254 ครั้ง)

ออฟไลน์ Weebee74

• *
  • Popular Vote : 6
สนใจซูบารุ
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2012, 12:50:44 PM »
ผมกำลังจะเปลี่ยนรถครับ ที่มองไว้คือ SUV แต่โดยส่วนตัวไม่เคยใช้ทั้ง ซูบารุ และ SUV เลย
ปัจจุบันใช้รถกระบะครับ ขอถามว่า
1. Forester ใช้ดีไม๊ครับ
2. อยู่ชานเมือง ส่วนใหญ่ไม่ค่อยขับเวลารถตืด ถนนมีขุรขะบ้าง ช่วงล่าง forester เดิมทนทานเหมือนกระบะไม๊
3. ถ้าไม่ซ่อมศูนย์ จะมีอู่นอกที่ดูแลได้ไม๊
4. ผมมอง Captiva เป็นตัวเลือกอีกตัว ตัวไหนคุ้มกว่าครับ (forester) ผมเท้าไม่หนัก ออกนอกเมืองเป็นหลัง อยู่แถวหนองจอก
รบกวนเพื่อนๆ แนะนำด้วยครับ

ออฟไลน์ WhiTeScooBY

• SSS
  • *
  • Popular Vote : 59
  • -!-!-!-! ScooBY X'mas !-!-!-!-
    • www.audioxtreme.com
Re: สนใจซูบารุ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2012, 01:10:59 PM »
forester ใช้ดีครับ เป็นรถที่ขับเหมือนรถเก๋ง แต่สูงแบบ SUV ช่วงล่างทนทานตามแบบ subaru
เกาะถนนกว่ากระบะเยอะ แต่ไม่เหมาะกับการลุยแบบ offroad เท่ากระบะครับ

อู่ซ่อมนอกศูนย์มีหลายอู่ครับลอง search ในเวบนี้ดูครับ

captiva เป็นทางเลือกที่ดีเช่นกัน อยากให้ไปลองขับเปรียบเทียบกันดูครับ แล้วค่อยตัดสินใจ
เพื่อคุณภาพเสียงในรถยนต์ ===> http://www.audioxtreme.com

• *
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 08, 2012, 11:14:43 PM »
ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ แล้วเรื่องศูนย์เป็นยังไงมั้งครับ ช้าเร็ว? บริการดีไม๊ คือมีแค่ 0 เดียวแล้วรองรับรถได้หมดเหรอเปล่า พวกอะไหล่แพงไม๊ครับ

ออฟไลน์ jeedz

• ยามฝั่ง ณ. SSS
  • Administrator
  • Popular Vote : 29
  • Green ( เกรียน ) Monster
    • Online Network Co., Ltd.
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 08, 2012, 11:36:12 PM »
Captiva เซ็นเซ่อบาน น น น แต่เกาะถนนกว่ารูปลักษณ์ที่เห็นเยอะ

ตอนแรกผมก็เล็งไว้ ทุกวันนี้กลายเป็น fortuner ซ้ะงั้น หุๆ
Tel. 089-4272257
บริการ Hosting, รับฝาก server Co-location, IDS, Firewall, Web

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 10, 2012, 10:43:37 PM »
ผมไปลอง forester 2.0 มาแล้วครับ รู้สึกว่าอืดครับ ไม่ทราบว่า 2.0 na ใส่เทอร์โบได้ไม๊ครับ แค่อยากได้ต้นอีกนิดครับ
ผมขับรถไม่เร็วครับ แต่อยากได้ออกตัวคล่องคล่อง
โบที่ว่า หมายถึงของ ซูเองนะครับ

ออฟไลน์ marshilldy

• *
  • Popular Vote : 2
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 11, 2012, 03:48:25 AM »
ผมก็มือใหม่สำหรับซูนะครับ แต่เล่นรถมือ 2 มา 2-3 รุ่นแล้ว ขออนุญาติแชร์ไอเดียเล็กๆน้อยๆครับ

1. Forester ใช้ดีไม๊ครับ
ขออนุญาติตอบว่าใช้ดีตาม Character รถครับ ต้องลองครับว่าชอบฟิวหรือไม่ ฟิวตรงกันรึปล่าว

2. อยู่ชานเมือง ส่วนใหญ่ไม่ค่อยขับเวลารถตืด ถนนมีขุรขะบ้าง ช่วงล่าง forester เดิมทนทานเหมือนกระบะไม๊
ช่วงล่างทนไม่ทนอยู่ที่การขับขี่ของผู้ขับขี่เป็นหลักครับ ถ้าท่านขับระมัดระวัง รถอะไรก็อยู่กัยท่านไปนานครับ

3. ถ้าไม่ซ่อมศูนย์ จะมีอู่นอกที่ดูแลได้ไม๊
มีมากมายครับ ท่านอยู่ย่านไหนครับ

4. ผมมอง Captiva เป็นตัวเลือกอีกตัว ตัวไหนคุ้มกว่าครับ (forester) ผมเท้าไม่หนัก ออกนอกเมืองเป็นหลัง อยู่แถวหนองจอก
รบกวนเพื่อนๆ แนะนำด้วยครับ
เงื่อนไขนี้จำกัดอยู่พอสมควรครับ
คือถ้าท่านซื้อสด ซื้อเงินสด+ค่าซ่อม ยังไงรถมือ 2 ก็ถูกกว่าป้ายแดงออกห้างครับ ให้ซ่อมแบบเปลี่ยนทุกชิ้นที่เป็นอะไหล่เสื่อม ตั้งแต่ระบบเครื่องยันช่วงล่างถึงเกียร์ครับ แถมเหลือเงินแต่งตามชอบอีกด้วยนะ
คือถ้าท่านผ่านระบบสินเชื่อ ข้อจำกัดเรื่องดอกเบี้ยและค่างวดจะต้องเอามาคำนวณค่าซ่อมบูรณะแน่นอนครับ เพราะถ้าเล่นรถมือ 2 สำหรับผมคือได้มาต้องทำก่อน ถูกแพงว่าไปตามความสำคัญและความอันตรายที่จะเสี่ยงต่อชีวิตเราครับ

ขอบคุณครับ

:bbbear_25: :bbbear_25:

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 11, 2012, 08:17:21 AM »
ขอบคุณ คุณ marchilldy ครับ

กําลังหาโอกาสไปลอง captiva ครับ ผมก้ออยากได้มือสองนะครับแต่ forester SH หาไม่มี หรือ ต้องไปหาข้อมูลที่ไหนครับ (คือผมหาในเน็ตครับ)

ออฟไลน์ nakuak

• *
  • Popular Vote : 14
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 12, 2012, 09:14:30 AM »
forester & captiva ผมไม่มีข้อมูล ส่วนตัวผมเคยใช้รถมาหลายคันทั้งป้ายแดงและมือสอง GC ก้เคยใช้ ตอนนี้กำลังปั้น GF อยู่  ปัจจุบันใช้ ปาเจโร่กะเบนส์  จะบอกว่าถ้าเป็น SUV ปาเจโร่คุ้มสุดๆเป็นรถที่ดีมากเกินราคา ลองใช้จะติดใจครับ

ออฟไลน์ jeeper

• *
  • Popular Vote : 0
  • Subaru Forester 2.5 Turbo
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 12, 2012, 11:11:20 AM »
ตอบตามที่ใช้ตัว SH 2.5 turbo อยู่
1. ก็ใช้ดีไม่จุกจิกอะไร ค่าบำรุงรักษาก็เท่ารถยี่ปุ่นทั่่วไปครับ ได้ควาามแปลกว่ารถชาวบ้าน ข้อเสียคือช่วงล่างเดิมๆนิ่มไป เวลาใช้ความเร็วมันจะออกโยนๆ
2. ช่วงล่าง forester เป็นแบบปีกนกอิสระ ทนน้อยกว่าแหนบรถกะบะแน่นอน ทนกว่ารถเก๋งทั่วๆไปหน่อยครับ
3. ไม่ซ่อมศูนย์ก็ดีครับ เพราะศูนย์ไม่ค่อยมีอะไหล่ มีอะไรเสียก็ต้องรออะไหล่ประมาณสองอาทิตย์ ถ้ามีรถคันเดียวก็ลำบากหน่อย
4. ผมว่า captiva คุ้มกว่าในแง่ option ที่ให้เพราะเป็นรถประกอบในประเทศ สมถนะก็พอตัว ศูนย์ก็น่าจะมีแถวบ้าน เจ้า forester มันนำเข้าจากยี่ปุ่น option โดนถอดไปเยอะเพื่อจะทำราคาให้ต่ำได้ใกล้กับคู่แข่ง

แต่ผมไม่เคยใช้ cap นะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 12, 2012, 11:16:03 AM โดย jeeper »

• *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 12, 2012, 07:44:25 PM »
ขอบคุณคุณ nakuak ครับสำหรับข้อมูล ผมเคยใช้กระบะกับเก๋ง mitsubishi ครับ ขับสนุกใช้ดีประมาณ 2 ปีครับหลังจากนั้นผมมีความรู้สึกว่ามันโทรมเร็วมากประมาณว่าชิ้นส่วนไม่ค่อยทนครับ เลยไม่ค่อยประทับใจ mitsubishi เรื่องความคงทนเลยครับ

คุณ jeeper ครับ ตัว 2.5 ที่ใช้อยู่ อัตราสิ้นเปลืองเท่าไหร่ครับ sale บอกผมว่าไม่แนะนำเบนซิน 91 ผมกลัวจะเลี้ยงไม่ไหวครับ
ผมเล็ง 2.0 xs ครับ ถ้าเราจะติด turbo เพิ่มจะมีไม๊ครับ sale บอกผมว่าเครื่องจะพัง ให้ใช้ไปก่อนแล้วค่อยลงเครื่องใหม่ 2.5 t ผมก้องงว่าแล้วติดเพิ่มทำไมไม่ดีหละ
อีกเรื่องนึงครับ คุณ jeeper เคยใช้ suv ตัวอื่นๆยี่ห้ออื่นๆไม๊ครับ อยากรู้ว่าเทียบกับ forester แล้วความรู้สึกต่างกันอย่างไร คือผมไปลองขับที่ศุนย์(ซูบารุ)มาแต่แค่วนๆอยู่ในศูนย์ ผมเลยไม่รู้ว่าขับจริงใช้งานจริงมันจะเป็นยังไง คือผมลองแล้วไม่สามารถรับรู้ได้ถึงความต่างเหมือนอย่างที่ sale บอกเลย "option ดูไม่คุ้มแต่ถ้าพี่จะเอา performance ซูบารุมีให้"
ผมก้อชอบตรงที่ไม่ค่อยมีคนใช้เหมือนกับที่ คุณ jeeper ว่าเหมือนกันครับ

ออฟไลน์ moltriz

• *
  • Popular Vote : 2
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 12, 2012, 08:07:24 PM »
คิดว่า forester อาจจะเปลี่ยนโฉมในปีนี้น่ะครับ หรือถ้าอยากประหยัดน้ำมัน subaru XV ที่มาพร้อมกับเกียร์ CVT ก็น่าจะเป็นทางเลือกนึงน่ะครับ

ออฟไลน์ jeeper

• *
  • Popular Vote : 0
  • Subaru Forester 2.5 Turbo
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 13, 2012, 10:08:33 AM »
เล่นตัว XV ก็น่าจะดีกว่าเหมือนกันครับ เป็นเกียร์ CVT ประกอบมาเลย์ คือในความคิดผมซูบารุมันเด่นเรื่อง turbo ขับสี่ครับ เรื่องกินน้ำมันก็ไปตามเท้าครับ กดๆก้6-7 โลลิตร ถ้าไปเรื่อย 11-12 โลลิตรก็ได้ น้ำมันก็คงต้อง 95 สถานเดียวเพราะของผมมันเป็น turbo ตัว NA น่าจะเติม 91 ได้นิ แต่ถ้าคุณกะใช้เดิมๆผมก็ไม่แน่ใจ เพราะคนเล่นซูเป็นพวกคันไม้คันมือทุกคน หรือจะรอดู New CRV ปลายปีนี้อีกตัวก็ได้

ออฟไลน์ neraphan

• *
  • Popular Vote : 7
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 13, 2012, 08:39:20 PM »
 :bbbear_4: :bbbear_9:xv น่าสนใจมากค่ะ เปิดจองปลายปีนี้นะค่ะ สนใจได้ที่โชว์รูมพัทยา หรือว่าโทรเรียกน้องเซล์ก้อได้ค่ะ บริการลูกค้าถึงที่่ สอบถามข้อมูล  forrester or xv เพิ่มเติมได้ค่ะ ไม่เกิน 1 เดือนพบกันค่ะ ที่โชว์รูม วันเปิดเชิญพี่ๆๆ sss ทุกคนค่ะ