ผู้เขียน หัวข้อ: Michelin Pilot Experience 2011>> พาตะลุยเซปังเซอร์กิตคร๊าบ  (อ่าน 10237 ครั้ง)

ออฟไลน์ 24owner

• *
  • Popular Vote : 8
  • Godji Power...www.asakorn.co.th
    • www.asakorn.co.th
Re: Michelin Pilot Experience 2011>> พาตะลุยเซปังเซอร์กิตคร๊าบ
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2011, 08:33:18 PM »
แจ๋วเลยครับ

เห็นสนามแล้วน่าวิ่งมากๆๆๆๆเลย  emo64o
จำหน่ายถุงมือยาง ถุงมือผ้า ผ้าปิดจมูก หมวกคลุมผม สำหรับใช้ในโรงงาน

ออฟไลน์ DearkaPook

• อะกึ๋ยยยยยส์
  • *
  • Popular Vote : 1
  • "ภาพลวงตา"
Re: Michelin Pilot Experience 2011>> พาตะลุยเซปังเซอร์กิตคร๊าบ
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2011, 08:51:32 PM »
ชุดเท่ห์ดีอ่ะฮ๊าฟฟฟฟฟ

ออฟไลน์ สาหร่าย05

• *
  • Popular Vote : 32
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2011, 09:40:47 PM »
 emo72o

มาชมต่อกันเลยครับ  ที่อยากเล่าคือเรื่องของรถ Formula Renault ตามภาพปลากรอบหน้าแรกนะครับ

พวกเราทุกคน จะได้วิ่งคนละสี่รอบสนามครับ ตามเซฟตี้คาร์ที่ผมอธิบายไว้แล้ว  โชคดีที่รถนำผมก็ไม่ใช่อื่นไกล

แมวเหมียว WRX ของทาง Michelinเอง  ออกไปรอบแรกแน่นอนครับว่าต้องเป็นการปรับสภาพให้เข้ากับรถ(และสนาม)ก่อน

ผมเอง เมื่อลงไปนั่งในรถล้อเปิดแบบนี้ บอกตรงๆว่าอึดอัดครับ มันคับแคบ ขาทั้งขาเบียดกันอยู่ในช่องเล็กๆ พอจะยื่นเท้าออกไป

เพื่อกดคลัทช์ เบรค และคันเร่งจริงๆ  ซึ่งทีแรก ผมเองก็เกร็งว่าจะพลาดหรือเปล่า(พลาดตอนเหยียบเบรคกับคันเร่ง) ส่วนคลัทช์

ไม่ค่อยน่าห่วงครับ เพราะใช้เฉพาะตอนออกตัว และก่อนจอดสนิทเท่านั้น  ครึ่งรอบแรก ผมวิ่งช้าๆตามเซฟตี้คาร์ จับอาการรถ

บอกกันตามตรง ผมเองเคยลองยางมิชลินที่เป็นสลิคแข่งมาแล้ว ทั้งสมัยจิมคาน่า และล่าสุด Endurance ที่บางแสน

แต่กับการที่มาขับรถเบาๆแบบนี้ (480กก.) แล้วใส่ยางเกาะๆเข้าไป บอกได้เลยว่า กดเบรคทีแรก วูบครับ  ไม่ใช่วูบเพราะเบรคไม่อยู่

แต่วูบด้วยพลังเบรค+ยาง ทำให้ความเร็วที่สะสมมาหล่นวูบ  ทีนี้ผมพอจะเข้าใจละ ว่าพวกล้อเิปิดทำไมมันเบรคกันลึกกกจัง

วอร์มอัพรอบแรก เริ่มคุ้นกับทั้งรถและสนาม ผมก็เริ่มเติมความเร็วเข้าไป มือขวากระชากเกียร์ซีเควนเชี่ยลไปเรื่อยจนสุดเกียร์6

ก็เป็นจังหวะพอดีกับจุดเบรคที่ทาง Michelin ตั้งไพล่อนไว้ให้  บอกตรงๆครับ มันเบรคได้ลึกกว่านั้นอีกเยอะ แต่ที่ต้องเบรค

เพราะจะไปจิ้มตูดงามๆของแมวเหมียว เซฟตี้คาร์เข้าให้ เริ่มเทิร์นพวงมาลัยเข้าไปด้วยสปีดกำลังดี อ๊ะ  เริ่มหนุก  รอบสอง

รอบสาม ค่อยๆเติมเข้าไปจนรู้สึุกว่าทำไมเซฟตี้คาร์เค้าช้าจังหว่า(มารู้ทีหลังว่านั่นไปเต็มจนจะปลิ้นอยู่แล้ว)

ตรงนี้ลองนึกถึงF1 เ้วลาวิ่งตามเซฟตี้คาร์ครับ อารมณ์ประมาณนั้น คือเราไปเรื่อยๆ แต่พี่เค้ากดเต็มแล้ว แนวๆนั้น

ครบสี่รอบ ตามเซฟตี้คาร์เข้าพิทก็เป็นอันเรียบร้อยกับกิจกรรมในแทรคอันแรกครับ
บ้าพลัง คลั่งอำนาจ  เชิญใส่กระโปรง แล้วออกไป๊!!!

• *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2011, 09:42:47 PM »
ฮ่าๆ สาวในรูปนั่นเป็นเจ้าหน้าที่ที่ทางมาเลย์เซียส่งมาดูแลแต่ละกลุ่มครับ กลุ่มผม เป็นน้องชาร์ลอตนี่แหละ  emo76o
บ้าพลัง คลั่งอำนาจ  เชิญใส่กระโปรง แล้วออกไป๊!!!

• *
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2011, 09:53:18 PM »
 emo72o

ก่อนหม่ำข้าวกลางวัน มีอีกหนึ่งกิจกรรมครับ นั่นก็คือ สองสีสองกลุ่มที่อยู่ด้วยกัน ต้องมาตอบปัญหาชิงรางวัล

จากสองสี ต้องแบ่งให้เหลือสี่ทีม ใครกดก่อน ตอบได้ รับคะแนนไป  สุดท้าย ใครชนะรับของที่ระลึกครับ

อันนี้ต้องบอกว่า ข้อมูลที่นำมาถาม ได้ประโยชน์มากครับ  ได้รับรู้เรื่องราว ความเป็นไปเป็นมาของมิชลิน

รวมถึงความรู้ในเรื่องมอเตอร์สปอร์ตหลายๆอย่าง  สุดท้าย ทีมผมได้อันดับสอง กดไม่ทันบ้าง ตอบผิดบ้าง

หนุกหนานกันไปครับ  อีกกลุ่ม ปรากฏว่า นายเมย์ Immayza ของชาวSSS รับรางวัลไปได้ไงไม่รุ  emo76o

• *
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2011, 09:59:33 PM »
 emo72o

ระหว่างรับประทานข้าวกลางวัน ฝนเทลงมาครับ  ผมยังนึกว่าโชคดีที่ลองล้อเปิดไปแล้ว ไม่งั้นมีเสียว

หม่ำไป รอฝนหยุดไป เลยออกมาชักภาพตรงริมระเบียง VIP กันซักหน่อยครับ

• *
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2011, 10:10:05 PM »
 emo72o

อีกหนึ่งกิจกรรมที่ผมไม่ถนัดเลย นั่นคือ แข่งเปลี่ยนยางครับ โจทย์ที่ให้มาคือรถล้อเปิด

แล้วสองสีจะต้องแบ่งทีมแข่งกัน เช่นสีไหนมี6คน ก็ได้สามทีมครบ แต่สีผม นับแล้วมีผู้ชายแค่4

ดังนั้นผมต้องรับหน้าที่แข่งทั้งทีมแรก และทีมปิดท้าย  วิธีเล่น ง่ายครับ ล้อสองฝั่ง ฝั่งละสี ใครเปลี่ยนครบสามทีมก่อนชนะ

ไปดูรูปละกันครับผมเอนจอยแค่หนายยยยยย

ออฟไลน์ The Blitz

• *
  • Popular Vote : 40
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2011, 11:38:16 PM »
ฮ่าๆ สาวในรูปนั่นเป็นเจ้าหน้าที่ที่ทางมาเลย์เซียส่งมาดูแลแต่ละกลุ่มครับ กลุ่มผม เป็นน้องชาร์ลอตนี่แหละ  emo76o

โห มิชิลินนี่เค้าเจ๋งแฮะ มีงบประมาณจ้างนางฟ้ามาดูแลทีมซะด้วย หน้าตาพี่อั๋นดูมีความสุขมากกกกกกกกกกก

ออฟไลน์ arm4176

• *
  • Popular Vote : 2
  • Born To Be Free
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2011, 11:50:21 PM »
รออ่านต่อด้วยคน  mush17

ออฟไลน์ Hiter

• ยังไงกัน...
  • *
  • Popular Vote : 62
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2011, 12:16:57 PM »
แจ๋วมากเลยครับ... บทความเร็วมาก สมกับเป็นมืออาชีพจริงๆ  emo65o emo65o emo65o

• *
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2011, 07:13:08 PM »
 emo72o

หลังจากเดินเล่นรอให้ฝนซาอยู่ด้านบน ก็ดูเหมือนว่าจะไม่หยุดเอาง่ายๆ ช่วงบ่ายผมเลยรู้สึกตื่นเต้นเล็กน้อย

เพราะไปวันเดียว แต่จะได้ขับในสนามเซปังทั้งแทรคแห้ง และแทรคเปียกครับ   

กิจกรรมที่เหลือ จะได้ทั้งขับและนั่งรถแข่งตามลำดับ โดยเริ่มจากรถ Renault Clio one make race ก่อน

เจ้าเรโนลท์คันนี้หนักแค่ตันเดียวถ้วนๆ(1000กก.)ครับ มีม้าฝรั่งเศสหล่อๆอยู่220ตัว ตามสเปค เค้าว่าปลายมันไปได้

ถึง 220กม/ชม. และอัตราเร่ง 0-100 ในเวลา 4 วินาที!!! พร้อมเกียร์ซีเควนเชี่ยล6สปีด(อีกแว้ววว) และก็แน่นอนว่า

พวกเราต้องชมการสาธิตการเล่นกับเกียร์ตัวนี้ซักหน่อย เนื่องจากจะมีึความแตกต่างกับ Formula Michelin ในช่วงเช้า

ตรงที่  เจ้ารถ Formula นั้น เกียร์เป็นแบบซีเควนเชี่ยลเหมือนกันก็จริง แต่เหยียบคลัทช์แค่ตอนออกตัว กับตอนจะจอดเท่านั้น

ในจังหวะ up shift, down shift ไม่ต้องแตะต้องคลัทช์อีกเลย  ในขณะเดียวกัน สำหรับ Clio ที่เรากำลังจะลอง

จำเป็นต้องเหยียบคลัทช์ตอนออกตัว+ตอนจะจอด และจังหวะ down shift ครับ   ตอน up shift ยัดพรวดเข้าไปได้เลย

• *
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2011, 07:18:07 PM »
 emo72o

เสียดายนิด ตรงที่ว่า ถ้าเ็ป็นจังหวะแทรคแห้ง เจ้า Clio คันนี้ จะใส่ยางสลิคของมิชลิน ขนาด20/62-18ทั้งหน้าและหลัง

แต่พอเจอกับฝนตกแบบนี้ แน่นอนว่ายางที่เอามาเตรียมไว้ให้พวกเราคือ ยางที่ผมคุ้นเคยสุดๆ(เพราะใส่อยู่กับ Legacy van)

ใช้เองอยู่ทุกวัน นั่นคือ Michelin Pilot sport PS3 จอมเก๋าในทางเปียกนี่เองครับ แปลว่า ในแทรคระดับโลก ฝนตกๆแบบนี้

ไม่มีอะไรต้องให้เป็นห่วง

• *
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2011, 07:26:26 PM »
 emo72o

รอบนี้ก็เช่นเดียวกันกับรอบเช้าครับ  คือรถที่เราขับ ทุกคันต้องขับตาม Safety car อย่างเคร่งครัด ห้ามแซง

ห้ามห้าว ห้ามแว๊นซ์เองโดยลำพังอย่างเด็ดขาด  ซึ่งตัวผมเองก็ไม่ได้มีปัญหาอะไร คุ้นเคยกับระบบเหล่านี้อยู่แล้ว

แต่แอบเซ็งนิดๆตรงที่ ผมไปตาม safety car คันที่เค้าวิ่งออกจะไปในทาง safe เกินไปนิซซซครับ(รอบนี้เจอ Exigeสีดำครับ)

ทางตรง พี่แกก็พาไปให้เร็วๆดีอยู่หรอก แต่พอถึงโค้ง  อาจจะด้วยความที่มันเป็นรถวางกลาง (MR) เลยออกแนว ย่อง

หรือชลอในโค้งมากไปหน่อย   น่าจะเป็นเพราะว่า รอบก่อนที่ผมจะลงไปขับ มี Clio ตามเซฟตี้คาร์แล้วหมุนอยู่ในแทรคหลายคัน

รอบที่ผมขับเลยได้อรรถรสน้อยไปหน่อย  แต่ก็ไม่ใช่ว่าจะผิดหวังอะไรนะครับ เพราะเจ้า Clio นี่มันกระฉับกระเฉงไม่หยอก

นอกเหนือไปจากอัตราเร่งที่มันปรี๊ดดดแล้วเนี่ย มันยังเบรคได้ง่าย เลี้ยวง่าย เดินคันเร่งก็สบายๆ แถมไม่ตเ้องเหยียบคลัทช์ด้วย

นึกแล้วก็น่ายุให้บรรดาเศรษฐีนักแข่งในไทยไปซื้อมาลงสนามซักสี่ห้าคัน วิ่งต่อตูดกันให้มันส์ไปเลย น่าจะดี  emo76o

• *
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2011, 07:35:32 PM »
 emo72o

และแล้ว กิจกรรมสุดท้ายในสนามเซปังก็มาถึงครับ  ใจผมน่ะอยากจะขอเค้าออกไปซัดเองซักคันละห้าหกรอบ

แหม่  มาแหย่ให้มันส์ ละให้เลิกขับซะงั้น  แต่ไม่เป็นปัญหา เพราะรอบสุดท้ายนี่ พวกเราทุกคนจะได้นั่ง GT3 cup car

(เป็น Porsche บอดี้ 996 รถแข่งเก่าครับ)  แต่เจ้ากบก็คือเจ้ากบ ไม่ว่ามันจะรุ่นไหน ปีเก่า ปีใหม่ เมื่อมันถูกเอามาทำ

เป็นรถแข่งแล้ว มันก็คือรถแข่งที่พร้อม และเพียบด้วยอรรถรสครบด้านครับ ทั้งสุ้มเสียง แรงดึงแรงเหวี่ยง แม้กระทั่งในฝนนี่แหละ

รอบนี้ผมได้นั่งกับนักแข่งเจ้าถิ่น มือขับระดับ A1 GP>> Aaron Lim ครับ ซึ่งพี่แกก็ไม่ได้ทำให้ผมผิดหวังแต่ประการใด

ทางจะเปียกจะลื่น เค้าก็ยังลากกันสุดเกียร์ เบรคได้เต็มอิ่ม(คือเต็มกริ๊บยางแบบแทรคเปียกนะครับ) สปีดในโค้งก็ไม่ไ้ด้ไปแบบย่อง

ก็ถูกใจกว่าตอนขับ Clio ตามเซฟตี้คาร์ละึครับ  แต่เสียดาย รูปเจ้ากบอมตะ ผมไม่ไ้ด้ถ่ายมาให้ดูกัน 

• *
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2011, 07:47:55 PM »
 emo72o

หลังจากจบครับทุกกิจกรรมแล้ว  ก็มีพิธีมอบรางวัลให้กับผู้เข้าร่วมกิจกรรม โดยประเมินจากเจ้าหน้าที่

และ Instuctors ทั้งหมด ผลสรุปออกมา ที่1 และ ที่3 เป็นเพื่อนๆตัวแทนคาร์คลับจากไทยครับ

โดยมีชาวอินเดียแทรกเป็นที่สองอยู่1คน  (งานนี้ คะแนนของผม กับเจ้าเมย์ Immayza เค้าไม่นับนะครับ

เนื่องจากคนนึงเป็น Guest อีกคนเป็นทีมงาน>>> อดเลย )  emo76o

ทุกงานเลี้ยงต้องมีวันเลิกราครับ หลังจากเต็มอิ่มกับประสบการณ์ดีๆ ที่ได้จาก Michelin

รวมไปถึงน้ำใจและมิตรภาพที่ได้รับจากทั้งสตาฟ เจ้าหน้าที่ทุกท่าน ตลอดจนเพื่อนๆคาร์คลับทุกท่าน

ทำให้ผมบอกได้เลยว่า ไปคราวนี้ นอกจากได้ความคุ้มค่าในแง่การขับ แง่ความเข้าใจในยางมิชลินมากขึ้นแล้ว

ยังทำให้ผมได้เห็นว่า คนไทยน่ารักๆ นอกเหนือไปจากชาว SSS แล้ว  ยังมีอยู่ในสังคมเราอีกเยอะครับ

มาถึงตรงนี้ ต้องขอขอบคุณเป็นพิเศษสำหรับ คุณฝ้าย คุณเกศ และคุณโอ จากทางมิชลินครับ ที่ดูแลพวกเรา

อย่างไม่ขาดตกบกพร่องแม้แต่น้อย  สุดยอดจริงๆครับ

(รูปนี้ ผมแอบไปแฮฟมาจากคุณโอ๋ Thai mazda3 นะครับ เพราะรูปกลุ่มกับชาวมิชลิน ผมไม่ได้ถ่ายไว้ แฮ่ๆ)