ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำเรื่อง shock up ใส่เหยี่ยว GDA หน่อยครับ(ใส่ TEIN-SS แล้วรถเตี้ยเกิน)  (อ่าน 2709 ครั้ง)

ออฟไลน์ Maew-Rx

• Maew-Rx
  • *
  • Popular Vote : 22
  • Honda Impreza
รถผมเป็นเหยี่ยว GDA ตอนนี่ shock up TEIN Super Street ครับ

ผมว่ามันต่ำไปครับ ขับใช้งานยากครับ ปรับจนสูงสุดก็กระด้างไปเลย

เลยอยากขอคำแนะนำจากสมาชิกหน่อยครับว่ามี shock up ไหนแนะนำบาง

ส่วนใหญ่ใช้งานแบบ street use ครับ
Garage Rx for Serious Car Lovers
http://www.facebook.com/GarageRx.WorkShop

ออฟไลน์ ReTRO RACER

• เขาเรียกผมว่า "เด็กเชียร์ซู"
  • *
  • Popular Vote : 52
รถผมเป็นเหยี่ยว GDA ตอนนี่ shock up TEIN Super Street ครับ

ผมว่ามันต่ำไปครับ ขับใช้งานยากครับ ปรับจนสูงสุดก็กระด้างไปเลย

เลยอยากขอคำแนะนำจากสมาชิกหน่อยครับว่ามี shock up ไหนแนะนำบาง

ส่วนใหญ่ใช้งานแบบ street use ครับ

ถ้ายังอยากปรับสูงต่ำได้ต้องหาคอยโอเวอร์พวกที่สไลด์กระบอกได้ครับ ไม่งั้นถ้าไม่แคร์ความสูงแต่อยากได้นุ่มนลก็ไปโอลินฐานใหญ่โลดดดดดด
เกลียดจริงๆพวก "มือถือสาก ปากถือศีล ชอบสร้างภาพ เก่งแต่ปาก"

ออฟไลน์ สาหร่าย05

• *
  • Popular Vote : 32
 emo72o

น่าจะต้องหาพวกที่เป็น Fully adjustable นะครับ แต่ปัญหาคือมักจะเป็นรุ่นท้อปๆของยี่ห้อนั้นๆ

ก็แน่นอนว่า ราคามันต้องแพงหน่อย และความนุ่มนวลอาจจะต้องสูญเสียไปบ้าง

การปรับให้สูงด้วยการดันสปริงขึ้นไป จริงๆทำได้ แต่ทำได้ไม่มากครับ ต้องสอบถามตัวแทนจำหน่าย

หรือเช็คตามสเปคของรุ่นนั้นๆว่าปรับขึ้นไป(จากปกติ)ได้เท่าไหร่  เท่าที่เจอมา ไม่น่าจะเกิน1-1.5 ซม.

ดันสูงมากกว่านั้น ค่า K ของสปริงจะเปลี่ยนไป(ในทางที่แย่ลงมาก)ครับ
บ้าพลัง คลั่งอำนาจ  เชิญใส่กระโปรง แล้วออกไป๊!!!

ออฟไลน์ tip

• *
  • Popular Vote : 2
แนะนำ Greddy Type S ครับ ปรับแบบ slide แกน ไม่กระทบ K สปริง ติดต่อคุณ Tune by Lim เลยครับ

ออฟไลน์ thor111

• Subaby!!!
  • *
  • Popular Vote : 27
  • Dont Judge Me, You Don't Even Know Me
ผมว่าลองหาพวกที่ปรับสูงต่ำโดยการสไลด์กระบอกอย่างที่คุณ Retro Racer แนะนำอ่ะครับ ส่วนจะยี่ห้ออะไรผมว่าก็แล้วแต่ชอบเลยครับ

ถ้า Tein ตัวที่สไลด์กระบอกก็คงต้องไปหาพวก Flex หรือ Monoflex หล่ะครับ
หลงรักขับ 4....หลงรัก Subaby!!!

ออฟไลน์ MuayIMM

• *
  • Popular Vote : 11
 emo34o อาจจะเหวกแนวหน่อย แต่ผมเพิ่งถอย KYB sr special มา ไม่นิ่มไม่แข็ง
แต่เก็บอาการกระด้างได้ดี ถ้าไม่ Hard Core ต้องการใช้แบบ Street Use จริงๆ
ผมว่าน่าสนใจ มาลองนั่งได้ครับ

ออฟไลน์ Kaew 5045

• เสพซูแล้วเลิกยากมาก..
  • *
  • Popular Vote : 9
  • ป๋านี่แหละขับตุ๊ด.. มุดไม่เป็งงงง...
emo34o อาจจะเหวกแนวหน่อย แต่ผมเพิ่งถอย KYB sr special มา ไม่นิ่มไม่แข็ง
แต่เก็บอาการกระด้างได้ดี ถ้าไม่ Hard Core ต้องการใช้แบบ Street Use จริงๆ

เคยตั้งกระทู้ถามเกี่ยวกับรุ่นนี้ แต่คงไม่มีคนใช้เลยเงียบบบบ... emo68o

ไม่ทราบว่าเสียค่าใช้จ่ายทั้งหมดประมาณไหนครับ

แล้วเทียบกับของเดิมที่ติดรถGDA มา มันกระด้างหรือแข็งกว่าเดิมมากมั๊ย

ขอบคุณมากครับ
แค่.. รักษารถให้อยู่ในสภาพพร้อมใช้งานก็เกินพอแล้ว..

ออฟไลน์ ReTRO RACER

• เขาเรียกผมว่า "เด็กเชียร์ซู"
  • *
  • Popular Vote : 52

เคยนั่งBP 2.0R ที่ไส่โช็คตัวนี้อยู่ พอว่าโอเคนะ แต่เวลาเหนี่ยวหนักๆไม่รู้เป็นไง เพราะที่ลองนั่งแค่วิ่งบนทางด่วนธรรมดา
เกลียดจริงๆพวก "มือถือสาก ปากถือศีล ชอบสร้างภาพ เก่งแต่ปาก"

ออฟไลน์ EARTH

• *
  • Popular Vote : 7
  • ชอบขับ 4WD
กำลังอยากได้แทนของเดิมเลย หาได้ที่ไหนครับ สนนราคาอยู่ที่เท่าใดคราบบบบบ  emo64o

ออฟไลน์ kob11

• *
  • Popular Vote : 4
ผมเคยใช้ Tein Monoflex ใส่ GDA ตากลมครับ เกาะแต่เด้งครับ ปรับอ่่อนสุดก็ย้วยเกินไป พอปรับแข็งหน่อยก็เด้งเกินไปครับ ไปทางโอลินฐานใหญ่น่าจะถูกทางกว่าสำหรับถนนครับ

ออฟไลน์ aof_impz

• *
  • Popular Vote : 6
ast sport line ครับ นุ่มหนึบ ปรับสูงก็ยังนุ่มอยู่ แข๊งไปก็ขับได้ทุกสภาพถนน เพราะช่วงการทำงานของโช๊คมันยาวครับ
Tuned by  Tawee motor sport
ขายน้ำมันเครื่อง SELENIA ปลีก-ส่ง จร้าา

ออฟไลน์ Norasaker

• *
  • Popular Vote : 7
  • คิดดี ทำดี พูดดี มีแต่รวยยย
ใช้ AST 1 อยู่ บรรยายไม่เป็น มาลองนั่งเทียบดูก่อนก็ได้ครับ ก็ไม่แข็งมาก