ผู้เขียน หัวข้อ: คุยกันเรื่องเครื่อง Boxer NA ครับ  (อ่าน 6868 ครั้ง)

ออฟไลน์ Tabuu

• *
  • Popular Vote : 48
  • "บุญมี"
Re: คุยกันเรื่องเครื่อง Boxer NA ครับ
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: เมษายน 08, 2011, 04:34:31 PM »
ลองหาเครื่อง 2.5 จากเอ้าแบคมาใช้ดูสิครับวิ่งดีมาก เพิ่มท่อแค่อีกสักชุดรับรองว่าชอบแน่ๆ ครับ  ม้าแค่ร้อยกว่าตัวปลายๆ  แต่ตีนปลายไล่เทอร์โบสแตนไม่โมได้แน่นอนครับ
ถ้าอยากให้สุดก็เล่นเครื่อง 3.0 จาเเลกาซีตาโต 6 สูบ  245 ม้า แต่วิ่งดีมากๆครับดึงตลอดตั้งแต่ต้นจนจบ  ตีนปลายเครืองเทอโบมีหนีเหนื่อยครับข้อเสียอะไหล่บางตัวหายากหน่อยเพราะดป็นเครื่อง 3.0  มีน้อยมากในไทยครับ

ตามที่เสธ. เบ๊นซ์ว่าเลยครับ เครื่อง 2.5 NA ไม่ธรรมดานะครับ 175 ม้า มาช้าหน่อย ไม่เท่ารถเทอร์โบอยู่แล้ว แต่รอพักเดียว ตามทันแล้วครับ ใช้สบายด้วย เรี่ยวแรงก็มี ประหยัด ดูแลง่าย

emo64o
"KOYORAD" and "Dixcel" Thailand Authorized Distributor

ออฟไลน์ สายล่อฟ้า

• *
  • Popular Vote : 11
Re: คุยกันเรื่องเครื่อง Boxer NA ครับ
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: เมษายน 09, 2011, 12:50:20 AM »
ตามที่เสธ. เบ๊นซ์ว่าเลยครับ เครื่อง 2.5 NA ไม่ธรรมดานะครับ 175 ม้า มาช้าหน่อย ไม่เท่ารถเทอร์โบอยู่แล้ว แต่รอพักเดียว ตามทันแล้วครับ ใช้สบายด้วย เรี่ยวแรงก็มี ประหยัด ดูแลง่าย

emo64o

เห็นด้วยเลยครับ
เมื่อชั่วโมงที่แล้ว ลองไปสมรรถนะเครื่อง 2.2 NA ดูครับ
ช่วง 1000-2500 มันจะค่อยๆ ไปเรื่อยๆ
แต่หลังจาก กดเปิด Power ที่เกียร์ และกดให้รอบเครื่องขึ้นไปที่ 3000, 4000, 5000 และ 5,500 rpm เป็นครั้งแรกของเครื่องตัวนี้ 
อัตราเร่งที่ได้ คล้ายกับ เครื่องคอขาว Impreza (Turbo TD04L) วิ่งอม Boost อยู่ประมาณ 0.1-0.2 bar ครับ
แต่หลังจากนั้นยังไม่ได้ลองเลยครับ
ผมไม่กล้าขับเร็วเกินไป บนถนน ครับ

แต่จากที่สัมผัสอัตราเร่งแบบนี้ดูแล้ว เลย วางแผนว่า ถ้าเปลี่ยน Header และ ท่อทั้งเส้นใหม่ น่าจะวิ่งสนุกขึ้นอีกสักหน่อยครับ