ผู้เขียน หัวข้อ: เกือบงานเข้าซะแล้ว !!!! ขอความรู้เรื่องท่อยางหน่อยครับ  (อ่าน 4940 ครั้ง)

ออฟไลน์ boxer_sound

• Im
  • *
  • Popular Vote : 6
  • สนั่น....ลั่น...ทุ่ง
วันเสาร์ตั้งใจว่าจะไปธุระ ระยะทางประมาณ 20 กว่ากิโล ออกจากบ้าน พ้นปากซอยซัดไปนิดๆ อากาศดี ถนนโล่ง

พอดีต้องแวะร้านทำไฟซีนอล เปิดฝากระโปรงปุ๊บ โอ้ว น้ำเขียว ๆ ทำไมเลอะตรงแถวคอไอดีกะฝากระโปรง

งานเข้าแล้วสิ เสียงเหมือนน้ำเดือดๆด้วย ทุกวันถ้าจอดรถก็จะเปิดฝาโปรงทุกครั้ง ไม่เคยได้ยินเสียงเดือดแบบนี้นี่นา

มุดดูใต้ท้องรถ ไม่มีน้ำหยดนี่หว่า รอให้เครื่องเย็น เฮือกสุดท้ายลองเปิดฝาหม้อน้ำดู โอ้ว น้ำหายยยยยย ชัวร์แล้ว

หาตั้งนาน ถึงเจอ (ตำแหน่งแถวคอไอดี กะดินเตอร์)( มันเป็นท่อยางเท่านิ้วก้อยอ่ะคับปริ ทางด้านบน แถวเข็ดขัด มิน่ามันไม่ค่อยลงล่างถึงกระเด็นเลอะ

ใต้ฝากระโปรง ดีที่ป็นใกล้ๆเข็มขัด เลยเอาส่วนปรินั้นออก แล้วใช้เส้นส่วนที่เหลือยัดเข้าไป โอ้ว เกือบแล้วจริงๆ

ถ้าผมวิ่งยาวไม่ได้แวะที่นี่ก่อน ไม่รู้อะไรจะเกิดขึ้น และดีที่เป็นวันหยุด ถ้าเป็นวันทำงานปกติ วิ่งยาวน็อคกลางทางล่ะ หุหุ

พอดีอยู่ช่วงตื่นตระหนกเลยไม่ได้ถ่ายรูปไว้ ไว้จะถ่ายตำแหน่งให้ดู เผื่อไว้ไปเช็คกันคับ

ผมยัง งง กะระบบระบายความร้อนของซูจังเลยครับ พี่ ๆ พอมีคำชี้แนะไหม สายอะไรที่ควรเช็คเป็นพิเศษบ้าง

ใครเคยไล่เปลี่ยนแบบครบๆบ้างครับ ราคาประมาณเท่าไหร่ GC ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 07, 2011, 06:58:16 PM โดย Begle_In_Car »

ออฟไลน์ name_joker

• *
  • Popular Vote : 24
ท่อน้ำ GC มีไม่เยอะครับ มีท่อน้ำเข้า-ออกหม้อน้ำ (บนล่าง) กับท่อน้ำล้น 2 เส้น และท่อน้ำเข้าเทอร์โบอีกเส้น ทุกเส้นมองหาง่ายครับ
ทางที่ดี เปลี่ยนแม่มทุกเส้นให้เป็นซิลิโคนครับ ไม่แพง ถ้าเทียบกับความงนาเข้าถ้ามันเจ๊งกลางทาง หรือจะเปลี่ยนเป็นของก๊อบก็มีมากมายให้เห็นทั่วไป
ของผมก็เคยน้ำหายเพราะท่อน้ำ แต่ไม่ได้แตก เพราะเปลี่ยนเป็นซิลิโคนแล้ว แต่ท่อน้ำ(ท่อล่าง ตัวเข้าหม้อน้ำ) ปากหลุดออกจากหม้อน้ำ ราดน้ำตามถนนมาเป็นกิโล มาเห็นตอนwater temp ขึ้น 100 ทั้งๆที่ไม่เคยขึ้นมาก่อน ดับเครื่องจอดดูก็ตระหนักแก่จิตครับ รถแก่แล้ว ดูใต้กระโปรงบ่อยๆเป็นดีครับผม ^^

ขอให้โชคดีครับ

ออฟไลน์ POPEYE

• popeye classic gc
  • *
  • Popular Vote : 10
  • ป็อปอายอินเตอร์เฉียง
เข้าใจว่าเป็นท่อน้ำระบายความร้อนเข้าลิ้นปีกผี้เสื้อครับต่อพวงอยู่กับ ISC valve
ตัวนี้ขึ้นมาจากท่อร่วมเข้าฮีสเตอร์ครับ เข้า ISC - ลิ้นปีกผีเสื้อ และเข้าใจว่าไหลกลับหม้อน้ำท่อตัวบน
เทอร์โบลุกเป็นไฟ ลูกสูบละลายกลายเป็นผง

• Im
  • *
น่าจะเส้นนี้เลยครับ กว่าจะหาจนเจอ เพราะเติมน้ำไปมองใต้ท้องรถก็ไม่มีหยด จนหาเจอ
แล้วลองติดเครื่อง พอร้อนปั๊บ พุ่งปรี๊ดๆๆเลย เกือบขับกลับบ้านไม่ได้ซะแว้วววววว
ตอนนี้ปกติดีครับ ถ้ามีเวลาคงไล่เปลี่ยน

ออฟไลน์ wanjai

• *
  • Popular Vote : 4
ท่อ ชิลิโคน มากมายหลายขนาดตรงรุ่นGC GD มีหมด หรือสายแวคั่ม หรือ ท่อตรงเสริมผ้าใบสำหรับท่อน้ำเล็กๆมีหมดครับใช้ยาวๆ. Www.japan-fac.com

ออฟไลน์ phantom

• *
  • Popular Vote : 8
ไอ้ชิ้นที่ว่านี้ หาท่อซิลิโคนยางอยู่ เปลี่ยนท่อน้ำใหม่สีดำก็จบแระครับ ไหนๆเปิดมาแล้วก็ เปลี่ยนซะให้ครบนะ จาได้ไม่ต้องถอดอีก
แล้วก็ สาย vacuum ก็เปลี่ยนด้วยนะจ๊ะ
รับซ่อม Ohlin's ทุกรุ่น
098-989-5251 กานต์ FB: Karn Zrace

• Im
  • *
ไอ้ชิ้นที่ว่านี้ หาท่อซิลิโคนยางอยู่ เปลี่ยนท่อน้ำใหม่สีดำก็จบแระครับ ไหนๆเปิดมาแล้วก็ เปลี่ยนซะให้ครบนะ จาได้ไม่ต้องถอดอีก
แล้วก็ สาย vacuum ก็เปลี่ยนด้วยนะจ๊ะ

วันนี้เพิ่งได้โทรคุย ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ คนใกล้ตัวแท้ๆ ซูเหลืองไทร์ฟ อาร์
อดีต Honda อู่เดียวกัน อิอิ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 10, 2011, 10:19:10 PM โดย Begle_In_Car »

ออฟไลน์ zordor_im

• *
  • Popular Vote : 17
  • Zordor_im
วันนี้เพิ่งได้โทรคุย ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ คนใกล้ตัวแท้ๆ ซูเหลืองไทร์ฟ อาร์
อดีต Honda อู่เดียวกัน อิอิ
ขอรุปชัดๆด้วยครับมองไม่ค่อยเห็นเลยนึกไม่ออก

• Im
  • *
ขอรุปชัดๆด้วยครับมองไม่ค่อยเห็นเลยนึกไม่ออก
จะพยายามถ่ายมาให้นะคับ เคยลองถ่ายแล้วมันไม่ชัดเลย ตอนนี้โอเคครับ
ยกไฟซีนอลไล่ระบบไฟใหม่แล้วนะคับ ต่อไฟหรี่แล้ว ตอนนี้โอเคเลย
เครื่องสมบูรณ์ดีครับ มีแต่คนพูดว่าเสียงแน่นดี ใช้แล้วไม่ผิดหวังคับ

ออฟไลน์ zordor_im

• *
  • Popular Vote : 17
  • Zordor_im
จะพยายามถ่ายมาให้นะคับ เคยลองถ่ายแล้วมันไม่ชัดเลย ตอนนี้โอเคครับ
ยกไฟซีนอลไล่ระบบไฟใหม่แล้วนะคับ ต่อไฟหรี่แล้ว ตอนนี้โอเคเลย
เครื่องสมบูรณ์ดีครับ มีแต่คนพูดว่าเสียงแน่นดี ใช้แล้วไม่ผิดหวังคับ
พูดแล้วก็เสียดาย แต่ไม่เปนไรกำลังมีความหวังใหม่ เด๋วเสดจะเอามาให้ดู