ผู้เขียน หัวข้อ: ช่างซ่อม VS ช่างเปลี่ยน  (อ่าน 3309 ครั้ง)

ออฟไลน์ tip

• *
  • Popular Vote : 2
ช่างซ่อม VS ช่างเปลี่ยน
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2011, 01:11:43 PM »
ลูกค้า: พี่ครับ ไฟหน้าด้านซ้ายไม่ติดครับ เปลี่ยนให้หน่อย
ช่างเปลี่ยน :  ได้ครับพี่  ผมมีไฟซ้ายพอดีเลย ( ถอดออก แล้วเอาไฟดวงใหม่เสียบ)
ช่างซ่อม :  ผมดูให้ครับ (แล้วถอด แล้วส่องดูไส้ เสียบกลับเข้าไป ไฟติด)  ใช้ได้แล้วครับ  ไม่ต้องเปลี่ยนครับพี่
ลูกค้า : ขอบคุณครับ  (นึกในใจ แม่งเก่งว่ะ รอบคอบดี)
--------------------------------------

ลูกค้า: พี่ครับ ๆ  ถังพักน้ำเหล็ก มีรอยน้ำซึมครับ เห็นน้ำยา coolant เปรอะเป็นคราบๆเลย รั่วหรือป่าวครับ
ช่างเปลี่ยน:  รั่วครับ เป็นเหล็กก้อรั่วได้ 2000 บาท นะ มือสอง  นี่น้องโชคดีนะ ถ้าเป็นถังพลาสติกนี่แตกแล้วไปเลย overheat ทันที
ลูกค้า: เหรอครับพี่ ( น่ากลัวมากๆ โชคดีจริงมาเจอช่างก่อน)
ช่างซ่อม : เด๋วผมดูให้ครับ ยางโอริงน่าจะเสื่อม กรอบ เลยไม่แนบ กั้นน้ำไม่อยู่ (แล้วถอดฝาเหล็กถังพัก ทำความสะอาดคราบสนิมใต้ฝา และร่องของถังพัก อัดกาวเข้าไปที่ยาง ปิดถังพัก)  ใช้ได้แล้วครับพี่
ลูกค้า :  ขอบคุณครับ ( นึกในใจ แม่งเก่งว่ะ รอบคอบดี ประหยัดตังค์กินหนมได้ 2000 )

---------------------------------------

เรื่องจริง ประสบการณ์ตรง  และช่าง 2  ท่านนั้นอยู่อู่เดียวกันเลย ตอนนี้ ช่างซ่อม กำลังจะย้ายออกแล้ว  emo51o  ผมคงต้องย้ายอู่ด้วยกระมัง

ออฟไลน์ laemunited

• *
  • Popular Vote : 22
  • LEGACY BH5/EVOLUTION IX
Re: ช่างซ่อม VS ช่างเปลี่ยน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2011, 03:11:31 PM »
 emo65o
Yesterday is history,tomorrow is mystery,today is a gift that's call present!!!

ออฟไลน์ kenny_eak

• *
  • Popular Vote : 12
  • meaww
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2011, 04:34:45 PM »
 ที่ใดครับนี่ emo25o

ออฟไลน์ Chaiwatinov

• *
  • Popular Vote : 10
    • http://www.facebook.com/profile.php?id=100001433686301
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2011, 09:05:18 AM »
โชคดีืี่เจอร้านซ่อม      emo57o
อย่าให้คนไม่รู้จักซูบารุทำซูบารุ
คบเพื่อนอย่ามีเรื่องเงินไม่งั้นโดนหลอก

ออฟไลน์ rzb12

• *
  • Popular Vote : 14
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2011, 10:15:37 AM »
อู่ไหนครับเนี่ย.....ช่างซ่อมเนี่ย มีจรรยาบรรณของช่างครบๆ ไม่หรอกฟันลูกค้า ผมเคยเจอบางอู่เอารถไปเปลี่ยนคอยล์จุดระเบิดมา พี่เขาคิดคอยล์ 1 ตัว หลักพัน ทั้งๆ เขาไม่ได้ไปเอาของเองนะ ผมมารู้ที่หลังเลยเซ็งไปหน่อย รู้ว่ามันต้องมีบวกบ้างแต่ไม่ใช่อีกเท่าตัวของราคาของ (แต่ผมขอไม่บอกชื่ออู่นะครับ) เพราะเรื่องมันผ่านไปนานแหละ และอู่นี้ผมก็ไม่เข้าไปแล้วครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 12, 2011, 10:57:17 AM โดย rzb12 »

ออฟไลน์ Double You Are Ex

• *
  • Popular Vote : 10
  • Sports performance for every day use. . .
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2011, 05:21:38 PM »
เรื่องแบบนี้แหละครับ ที่ทำให้ลูกค้า วางใจและเชื่อใจบางอู่ เจออะไรเสียให้เปลี่ยนได้เลย  คิดค่าแรงสูงกว่าอู่อื่นบ้าง ก็ยินดีจ่าย  แต่เรามั่นใจว่าจ่ายให้กับสิ่งที่ควรจ่าย

และทำนองเดียวกัน เข็ดกับหลายๆอู่ แม่มมั่วแล้วยังฟันอีก อย่าได้เจอกันอีกเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 13, 2011, 05:24:14 PM โดย Double You Are Ex »

ออฟไลน์ convict

• *
  • Popular Vote : 2
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2011, 08:29:37 AM »
ใช่ๆๆๆ..ใช่ครับ...แบบนี้คงต้องย้ายอู่ตามช่างซ่อมดีกว่า....เรื่องค่าแรงถ้าสมน้ำสมเนื้อกะงานที่เค้าทำหรือว่าจะเกินไปนิดหน่อยเราไม่ว่ากันเพราะนั่นถือว่าค่าฝีมือและค่าความซื่อสัตย์ต่อวิชาชีพและลูกค้า...และถ้าจะให้ดีควรนำชื่อเค้ามายกย่องครับ...ส่วนชื่ออู่เราอาจจะไม่ต้องไม่ยุ่งกะเค้าเพราะมันเป้นเรื่องของบุคคลครับ......ถึงผมจะไม่ทราบว่าเค้าเป็นใครแต่ผมก้ขอเป้นกำลังใจให้เค้ารักษาความดีและรูปแบบการทำงานแบบนี้ไว้เผื่อบางทีสังคมจะดีขึ้นบ้าง....จากใจครับ