ผู้เขียน หัวข้อ: +++ กฏหมายที่ควรรู้ ถ้าคิดจะแต่งรถ +++  (อ่าน 4534 ครั้ง)

ออฟไลน์ Sinz

• *
  • Popular Vote : 21
Re: +++ กฏหมายที่ควรรู้ ถ้าคิดจะแต่งรถ +++
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2010, 09:06:20 PM »
ขอบคุณครับ มีประโยชน์มาก จะได้ไว้เจรจากับตำรวจเวลาโดนเรียก emo54o

เดียวได้ใช้เเน่นอนเพื่อน  emo54o emo54o emo54o

ออฟไลน์ Aaek - NewLe

• *
  • Popular Vote : 0
Re: +++ กฏหมายที่ควรรู้ ถ้าคิดจะแต่งรถ +++
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2010, 10:58:44 PM »
ขอบคุณมากครับเคน ได้ความรู้ดีมากครับ
ผมโดนมา 2 ครั้ง ใน 3 วัน แล้วครับ ครั้งละ 300บาทรวม 600บาท
เรื่องป้ายทะเบียน เอียง
พอดีผมใส่กันชนฮิปโป sleek ไงแล้วติดป้ายทะเบียนลงไปมันเลยเอียงตามรูปกันชนอะ
เลยโดนซะ ติดมาจะเข้า 2 ปีแล้วก็มาจับเนี้ยะ
ก็เลยกะว่า จะถอดป้ายมาไว้ในรถซะเลย เพราะเค้าบอกว่ากล้องที่ติดไว้ไม่เห็นป้ายเรา
เฮอออออออออออออออออ
คิดอยู่ว่าเดี๋ยวพอติดป้ายโดยใช้แบบที่เอียงได้ก็หาเรื่องเราอีกจนได้ แหมมมมมมมมมเอาซิน่าบ้านเรา emo66o

โดนเหมือนกันครับคุณแหลม เพื่อนผมขับมา 5 ปีไม่เคยโดน ผมซื้อต่อมาเดือนกว่าโดนซะแล้ว

ตอนนี้ผมใช้ยางบากเอียงๆ เจาะรูแล้วเอาไปยัดไว้ใต้น็อตทำให้ป้ายเอียงน้อยลง

ไม่อยากเสียตังค์เสียอารมณ์แล้วครับ  emo64o

จะว่าไปมันก็ผิดกฏจริงๆ เลยไม่รู้จะเถียงไปทำไม  emo76o

ออฟไลน์ NuT_STi

• *
  • Popular Vote : 0
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2010, 01:04:01 PM »
โดนเรื่องซีน่อนบ่อยสุด

ออฟไลน์ Chaiwatinov

• *
  • Popular Vote : 10
    • http://www.facebook.com/profile.php?id=100001433686301
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2010, 04:34:48 PM »
เขามีคูปองค่าปรับไหมครับ ของสำนักงานตำรวจแห่งชาติ ทำเลย ถ้าผิดจะได้เข้าหลวงเต็มๆ ยินดีซื้อ
ปล.เวลาจับอยากให้ปิงปอง ช่วยกาง พรบ. จราจร ด้วย ไม่ใช่จับเพราะอยากจับ                     emo62o
อย่าให้คนไม่รู้จักซูบารุทำซูบารุ
คบเพื่อนอย่ามีเรื่องเงินไม่งั้นโดนหลอก

ออฟไลน์ Bluejeans

• *
  • Popular Vote : 2
  • น้องอิมชอบขับรถค่า
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2010, 07:38:08 PM »
ขอบคุณมากครับเคน

หลังๆ โดนเรื่องป้ายทะเบียนครับ (แปลกมาก ขับมาทุกวันไม่รู้กี่ปีกี่เดือนแล้ว เส้นทางเดิมๆ ตำรวจคนเดิมๆ ด่านเดิมๆแต่ว่า)
เหมือนเขาเข้มงวดมากขึ้น แรกๆ ผมก็เถียงแถบขาดใจเลย จนเผลอระเบิดอารมณ์กะพี่ตำรวจท่านนั้นว่า "พี่ไม่มีอะไรจะทำแล้วเหรอครับ?"

ป้ายทะเบียนเดิมๆ ของผม แค่เส้นดำรอบๆ มันจางมองไม่เห็น พี่แกบอกว่าผิด ถือว่าดัดแปลงป้ายทะเบียน (ป้ายผมรุ่นเก่าเก็บน่ะครับ)
พอหันไปมองรถคันอื่นที่วิ่งผ่านไปมา ผมก็ชี้ถามว่า อ้าวแล้วถ้าผมใส่กรอบป้ายทะเบียนพี่ก็จะไม่เห็น และผมก็จะไม่ผิดใช่ไหมครับ พี่แกก็ตอบซื่อๆ ว่า ใช่ครับ...ก็จะไม่ผิด!

55555 ผมก็โดนใบสั่งไปตามระเบียบ ณ วันนั้น  และก็บอกตัวเองว่าจะไปหาป้ายทะเบียน แต่ป้ายผมรุ่นเก่า หายากมาก
ไปที่ไหนก็ไม่มี กว่าจะหาได้ ก็โดนคดีเดิมๆ แบบเดิมๆ ที่เดิมๆ และตามด่านทางด่วนอีกหลายรอบ บางวันแฟนผมเอารถผมไปใช้ ซวยหน่อย โดนมันสองเด้ง 555 สองด่านในวันเดียว

ตอนนี้ไม่โดนแล้วครับ แต่ไม่รู้ว่า ต่อไปจะโดนคดีเด็ดอะไรอีกไหม เฮ้อ.....

ออฟไลน์ name_joker

• *
  • Popular Vote : 24
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2010, 07:40:08 PM »
พึ่งโดนมาหมาดๆ ขอระบายครับ

ผมโดนบนทางด่วนวิ่งแจ้งวัฒนะขาเข้า เวลาประจำที่อยู่กันเยอะๆ เที่ยงตรงวันอาทิตย์ ก็เข้าจ่ายปกติ แล้วก่อนออกก็โดนโบกซะอย่างนั้น บอกว่าน้องติดป้ายพับ ผิดกฏหมายนะครับ

บอกตรงนี้ว่าก็รู้ว่าผิดครับ แต่ในกรณีที่ติดยืนออกมาจากรถ หรือพับมากจนมองไม่ชัดเจน แต่ผมมันไม่ตรงกับซักข้อเลยนี่ครับ !!!!

แล้วแบบว่า กันชนผมมันซื้อมากับหัวอะ เจ้าของเก่าเค้าตัดด้านในออกคือไม่มีที่ยึดป้ายทะเบียนเลยครับ (อารมณ์เหมือนใส่อินเตอร์หน้ามาอะ) ผมต้องเอาตะแกรงมาติดเองเลยอะ เพราะมันโบ๋ไปเลย แล้วก็เลยเอาป้ายพับเนี่ยมายึดป้าย เพราะไม่อยากเจาะกันชนกันทะเบียน แล้วไอที่ผมติดนี่ก็ไม่ได้เอียงมากมายอะไรเลย แรกๆตั้งตรงด้วย และขับๆไปมันเอียงเองอะครับ แล้วมันน้อยมากๆๆ (ดูได้เลยอะครับ รูปรถผมอยู่หน้าcar member gallery)

คุฯหนวดก็ไม่สนใจ ผิดอย่างเดียว เริ่มเฉนอกเรื่อง ก็น้องใส่ของแต่ง ถ้าของเดิมๆมันก็ไม่โดนแล้ว เราก็เถียง บทมาประมาณนี้
ผม      :   ของมันมางี้ จะให้ผมทำไงอะพี่
หนวด  :  ไม่รู้หละน้อง น้องไปแต่งมาเอง
ผม      :   เฮย พี่ ผมไม่ได้แต่ง มันมางี้จริงๆ พี่ก็เห็นมันไม่มีที่ยึด เห็นใจผมเถอะ
หนวด  :  ไม่มีที่ยึดก็ต้องเจาะกันชนอะ ทำงี้มันบดบังป้าย
ผม      :   โห พี่ รถผมนะ จะให้เจาะกันเลยเหรอ เห็นใจหน่อยเถอะพี่
หนวด  :  (ไม่สนใจ ตั้งหน้าตั้งตาจะเขียน) ซักพักก็บอก ถ้าน้องไม่เอากันชนแต่งมาใส่พี่ก็คงไม่เรียก
ผม      :   (ผม ปรี้ดแตก เอ้ก บอกว่าไม่แต่งๆๆๆ ไอนี่ยังไงฟระ!!!) นี่พี่ รู้ป่ะเนี่ย รถยี่ห้อไร รถออกมาจากโชว์รูมก็เงี้ยะ!!! 
หนวด  :  เออ รู้สิ ก็subaru
ผม      :  เออ!!! รู้แล้วยังจะจับอีก นี่มันของเดิมๆชัดๆ ว่างนักรึไง (โมโหขึ้นเสียงแล้ว)
หนวด  :  (แกคงโมโหแล้ว เพราะหลังคิวผมมีอีกหลายคันรอจ่ายตัง) เออๆๆๆๆ!!!! ก็ไปทำมาให้ถูกแล้วกัน!!!! (ตวาดใส่ผมพร้อมโยนบัตรคืนมา)
ผม      :   (ผมมองหน้า แล้วตอบกลับอย่างเคารพ) เออ !!!!!!

ผมเข้าใจนะครับ ว่าอยากกวดขัน แต่ของผมมันไม่ได้บดบังจริงๆอะ ไม่ได้เจตนาให้เอียงด้วย มันเอียงเอง ไม่อยากเจาะตัวรถ จะทำไงอะ เซงเป็ดจริงๆ เบื่อคำว่า "ตามดุลยพนิจเจ้าหน้าที่" ในข้อกฏหมายอะคร้าบบบบบบบ

เฮ้อ T^T ได้แต่บ่น