ผู้เขียน หัวข้อ: GC8 project rebuilt phase 2.1 : กะทิกับของขวัญปีใหม่ หน้า11ครับ  (อ่าน 97226 ครั้ง)

ออฟไลน์ name_joker

• *
  • Popular Vote : 24
Re: GC8 project rebuilt phase 2.1 : กะทิกับของขวัญปีใหม่ หน้า11ครับ
« ตอบกลับ #150 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2011, 10:21:11 PM »
มาต่อกันนะครับ

27.12.11

จริงๆแล้วเนี่ย ผมก็ไม่ได้เป็นคนเชี่ยวชาญด้านเครื่องเสียงรถยนต์อะไรซักเท่าไหร่ กแค่ชอบฟังเพลงเท่านั้นเลย และขับรถบ่อย เลยคิดว่าถ้าได้เครื่องเสียงดีๆซักชุดเอาไว้ฟังในรถตอนขับคงจะดี
ถามว่าตอนนี้เป็นยังไง ? ก็โอเคหละครับ แต่ก็มีเสียงมาไม่ครบบ้าง บ้างก็สั่นมั่งกระพือมั่งแตกมั่ง ก็เลยอยากลองแบบไม่หนักมากซักชุด ให้ฟังแบบเสียงครบๆไม่ได้เปิดโชว์ดังๆให้ใครดูก็เท่านั้น

จากการที่เราไม่เคยเล่นเครื่องเสียงเลย จะดุ่มๆมั่วร้านเข้าไปคงโดนฟันหัวแบะ แถมอาจจะไม่ได้เครื่องเสียงชุดที่เสียงออกมาถูกใจอีกต่างหาก ก็ลองหาๆถามๆพี่ๆดู สุดท้ายก็ได้ลงเอยที่ร้านนี้ครับ SSS audio

พี่ๆในนี้ก็ทำกันหลายคัน และร้านก็มีดีกรีช่างเก่งๆหลายคน ว่าแล้วก็ลองเข้าไปคุยกับที่ร้านดูแต่เช้าครับ
ความต้องการของเราก็คือ อยากได้เครื่องเสียงที่ชุดไม่ต้องใหญ่มาก ฟังในรถอย่างเดียว ฟังได้ทุกแนว(เพราะผมฟังทุกแนว) ให้รายละเอียดเสียงที่ดีและชัดเจน เบสไม่หนัก ขอลอยๆมานุ่มๆก็เพียงพอ

ก็เลยนั่งจัดชุดกันออกมา พร้อมกับmatchกับงบประมาณที่ตั้งไว้ ก็เป็นว่า
- ใช้ฟร้อนท์ตัวเดิม Pioneer deh-mp8650
- เปลี่ยนลำโพงคู่หน้า ใส่เป็นแกนร่วม Hybrid Audio Imagine
- ลำโพงคู่หลังใช้ของเดิม Osaka Japan
- Subwoofer เลือกเป็น 10 นิ้ว ของ DBtech พร้อมตีตู้ไว้หลังรถ
- ใส่แอมป์ 4 Channel ของ Fact รุ่น 654 ขับลำโพงคู่หน้ากับ subwoofer
- damp ประตูคู่หน้ากับหลังรถ

หน้าตาก็ประมาณนี้ครับ

ลำโพงคู่หน้า

แอมป์

Subwoofer

และจิปาถะอื่นๆครับ

ของพร้อมแล้วเราก็เริ่มกันเลยครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 29, 2011, 10:27:02 PM โดย name_joker »

• *
Re: GC8 project rebuilt phase 2.1 : กะทิกับของขวัญปีใหม่ หน้า11ครับ
« ตอบกลับ #151 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2011, 10:37:40 PM »
แผนก็คือว่า แอมป์และซับไว้หลังรถ เพราะงั้นเลยต้องรื้อพลาสติกภายในกันรอบคันเลย เพราะต้องวางสายสัญญาณจากหน้ารถไฟหลังรถ และมีสายไฟจากแบตเข้าแอมป์ด้วยครับ

เริ่มด้วยการรื้อฟร้อนท์เพื่อไล่สายสัญญาณนะครับ

อีกส่วนก็ถอดประตูเพื่อทำการแด้มพ์ประตูลดเสียงรบกวนครับ

ทีนี้เราก็เจอปัญหาว่า เนื่องจากอิมเราเนี่ย มันรถซิ่งชัดๆ ช่องในประตูมันเล็กเกินกว่าจะใส่ลำโพงตูดลึกได้นะครับ ถ้าจะเปลี่ยนรุ่นลำโพงก็ใช่ที่ เพราะลองฟังแล้วรุ่นนี้มันใช่จริงๆ เลยตัดสินใจตัดแต่งแผงประตูหน้า เพื่อให้ใส่ลำโพงชุดนี้ได้นะครับ

เสริมโครงด้วยไม้ แล้วแต่งเข้ารูปด้วย putty ครับ

หลังจากนั้นก็ขัดแต่งเล็กน้อย แล้วหุ้มด้วยหนังอีกที เป็นอันเสร็จพิธีครับ

• *
« ตอบกลับ #152 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2011, 10:46:20 PM »
จากนั้นก็เอามาใส่กับประตูที่แด้มพ์เสร็จแล้ว แล้วก็ร้อยสายลำโพงใหม่เข้าไปครับ

แล้วก็ได้ฤกษ์ยึดลำโพงครับ... ปูดออกมาเยอะเลย...

มาดูหลังรถกันบ้าง... เราก็คิดกันว่าจะวางประมาณนี้ครับ แอมป์และซับไว้หลังรถ

เลยรื้อหลังรถ และโรยสายต่างๆมารอจ่อแอมป์ไว้แบบนี้ครับ

และช่างก็ทำตู้สำหรับใส่ subwoofer และยึดแอมป์ขึ้นมาครับ โดยคำนึงถึงปริมาตรสำหรับตัวซับเป็นหลัก เพราะทรงตู้และปริมาตรเป็นตัวบ่งบอกถึงคุณภาพของเสียงเบสที่จะได้รับครับ

เสร็จแล้วก็เอาไปหุ้มพรมดำครับ ตีตู้รถคันนี้มันจะยากตรงนี้นิดนึง ตรงที่รถเราๆก็มีค้ำครับ มันจะติดค้ำหลังถ้าตีตู้เต็มหลังเบาะ ก็เลยออกมารูปนี้ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 29, 2011, 11:04:19 PM โดย name_joker »

• *
« ตอบกลับ #153 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2011, 10:55:54 PM »
หลังจากยึดตู้เรียบร้อยแล้ว ก็เตรียมใส่ซับครับ แต่ทางร้านใส่ใยแก้วให้ก่อน ว่า เสียงเบสจะนุ่มและไม่กระด้างแห้งครับ

แล้วก็ต่อสายแอมป์พร้อมลองเสียงครับ ใกล้ๆแล้วครับ

ได้ยินวูบเสียงแรกนี่ตกใจเหมือนกันครับ ฝากระโปรงหลังนี่สั่นเลย ส่วนตัวไม่เคยเล่นเครื่องเสียงเลยไม่รู้ว่ามันกระหึ่มขนาดนี้ แค่10"นะนี่ อยากรู้เลย พวกรถที่ใส่12"คู่นึงนี่ไม่ปลิวกันบ้างไปเลยหรืออย่างไร
ระหว่างนี้ก็เหลือเก็บความเรียบร้อยรอบๆครับ และลองเสียงตรวจสอบความเรียบร้อยของระบบไปในเวลาเดียวกัน

ลองเสียงเรียบร้อย ภายในรถเก็บเรียบร้อย ก็มาจัดการหลังรถกันต่อครับ ยึดแอมป์ละครับ

• *
« ตอบกลับ #154 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2011, 11:03:36 PM »
ยังไม่หมด เหลือทำที่ปิดสายไฟครับ ก็ตัดต่อๆกัน

เสร็จแล้วครับ !!!!! เนียน !!!!!

สุดท้ายก็ ปิดด้วยการจูนเสียงโดยพี่หนู ผู้มีชื่อเสียงด้านการจูนเครื่องเสียงในบ้านเราคนนึงครับ

หมดแล้วครับ ขอปิดท้ายด้วยรูปนี้ครับ fairladyเหลือง เมพขิงๆ

สรุปแล้ว ที่ทำมาเสียงได้ตามแนวที่ผมต้องการจริงๆ จากปกติที่ชอบขับรถเปิดกระจก ตอนนี้ปิดตลอด ฟังเพลงของตัวเอง 555555+
เข้าไปที่ร้านตั้งแต่เช้า9โมง เสร็จประมาณสองทุ่มกว่าๆ แต่ที่ร้าน คุณเจ้าของ รวมถึงทีมช่างและพนักงาน เป็นกันเองและทำงานดีจริงๆ
แม้ผมจะติดชุดเล็กจริงๆเมื่อเทียบกับลูกค้าท่านอื่นๆที่ผมเห็น แต่ก็ยังดูแลรถผมดีมากๆเหมือนลูกค้าคนอื่นๆที่ติดกันชุดใหญ่โฮก ขอขอบคุณ SSS audio อีกครั้งครับผม

ขอบคุณที่รับชมและสวัสดีปีใหม่2555ทุกๆท่านนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 29, 2011, 11:21:55 PM โดย name_joker »

ออฟไลน์ Pj_yo

• OMAC 125
  • *
  • Popular Vote : 89
  • Subaru in blood
    • http://www.facebook.com/pjac125
« ตอบกลับ #155 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2011, 11:10:00 PM »
 emo65o emo65o emo65o

ออฟไลน์ TAKUMI_RPS13

• *
  • Popular Vote : 16
« ตอบกลับ #156 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2011, 11:51:31 PM »
ดูขั้นตอนการทำเพลินเลย  emo65o
OTTO SHOP & พี่แดงUnion & TOON ENGIN
Chan inter & Prechar HT พี่1Hai & สนามเป้า

ออฟไลน์ samaksaman

• *
  • Popular Vote : 7
  • Sucker Socc FS
« ตอบกลับ #157 เมื่อ: มกราคม 30, 2012, 06:00:42 PM »
เพลินเลย emo65o

ออฟไลน์ Terr Nara

• *
  • Popular Vote : 5
« ตอบกลับ #158 เมื่อ: มกราคม 31, 2012, 12:23:10 AM »
เจ๋งเลยครับเนม  emo65o
เรื่องความต้องการในการฟังเพลง เนมคล้ายๆพี่เลยครับ ;)

แอบอยากทราบราคาทาง pm ไว้เป็นข้อมูลได้มั้ยครับ

ขอบคุณครับ
^_^

• *
« ตอบกลับ #159 เมื่อ: มกราคม 31, 2012, 01:06:26 PM »
ขอบคุณทุกท่านที่ติดตามกันมานะครับ  emo72o

เจ๋งเลยครับเนม  emo65o
เรื่องความต้องการในการฟังเพลง เนมคล้ายๆพี่เลยครับ ;)

แอบอยากทราบราคาทาง pm ไว้เป็นข้อมูลได้มั้ยครับ

ขอบคุณครับ
^_^

ได้เลยครับพี่  emo64o

ออฟไลน์ cocore

• *
  • Popular Vote : 1
« ตอบกลับ #160 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2012, 11:55:43 AM »
 :bbbear_38:   แจ๋วมากๆเลยคับ

ออฟไลน์ TAKUMI_RPS13

• *
  • Popular Vote : 16
« ตอบกลับ #161 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2012, 09:31:20 PM »
ขอบคุณที่มาแชร์การทำรถนะครับ ละเอียดจริงๆ  :bbbear_34:
OTTO SHOP & พี่แดงUnion & TOON ENGIN
Chan inter & Prechar HT พี่1Hai & สนามเป้า

ออฟไลน์ Ozvvan13

• *
  • Popular Vote : 8
« ตอบกลับ #162 เมื่อ: มีนาคม 29, 2012, 06:48:26 PM »
เผอิญเม่ือกี้แวะไปเอาของท่ีอู่คุณ robin เหน gc ขาวล้อ ssr ขาวจอดอยู่ ไม่รู้ใช่รถพ่ีป่าวครับ โดนอะไรสอยท้ายมาไม่รู้ครับ

• *
« ตอบกลับ #163 เมื่อ: เมษายน 03, 2012, 11:01:58 AM »
เผอิญเม่ือกี้แวะไปเอาของท่ีอู่คุณ robin เหน gc ขาวล้อ ssr ขาวจอดอยู่ ไม่รู้ใช่รถพ่ีป่าวครับ โดนอะไรสอยท้ายมาไม่รู้ครับ

ใช่ครับ รถผมเอง จอดรถติดอยู่รามคำแหง โดนoptraขับมาสอยท้าย เซงระเบิดเลยครับ  :bbbear_38:

ออฟไลน์ zordor_im

• *
  • Popular Vote : 17
  • Zordor_im
« ตอบกลับ #164 เมื่อ: เมษายน 03, 2012, 03:33:03 PM »
ใช่ครับ รถผมเอง จอดรถติดอยู่รามคำแหง โดนoptraขับมาสอยท้าย เซงระเบิดเลยครับ  :bbbear_38:
หรือว่าแอบไปโมไรเพิ่มกับพี่ robin เปล่าค่าคับ  ล้อเล่น น้าาา