ผู้เขียน หัวข้อ: เมื่อ Impreza กับ Honda มาปะทะกัน.. อะไรจะเกิดขึ้น  (อ่าน 166324 ครั้ง)

ออฟไลน์ Maew-Rx

• Maew-Rx
  • *
  • Popular Vote : 22
  • Honda Impreza
Re: เมื่อ Impreza กับ Honda มาปะทะกัน.. อะไรจะเกิดขึ้น
« ตอบกลับ #120 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2011, 04:30:01 PM »
การเดินทางไกลๆไปกทม. โดยเฉพาะหน้าฝนเนี่ย โหดร้ายกับรถมากครับ เพราะมันเป็นคราบน้ำโคลนเข้าไปตามช่องต่างๆของเครื่อง

ทำความสะอาดยากมากครับ  ผมจะแบ่งการทำงาน 2 วัน เพื่อไม่ให้เหนื่อยเกินไป

1.วันแรก เป็นการล้าง body ด้านนอก และล้างใต้ท้องรถ

อันนี้ก็ล้างทั่วไปครับ พิเศษก็คือ ผมจะใช้แปลงฟันขนอ่อนๆ ขัดตามมุม ซอกเล็กๆด้วย
และล้างใต้ท้องรถเนี่ยใช้เวลานานครับ เพราะต้องนอนกับพื้นแล้ว ค่อยๆล้างที่ละส่วน ท้ายรถซ้ายขวา กลาง และหัวรถ
การล้างใต้ท้องรถมันมีข้อดีที่เราสามารถเช็คระบบช่วงล่างได้  ปกติเดือนนึง ผมจะทำ 2 ครั้ง ครั้งนึงก็กินเวลา 4-5 hrs.

2.วันที่สอง เป็นการทำความสะอาดห้องเครื่องอย่างเดียวเลย

ผมถอด inter และกรองอากาศออก เพื่อเอามาทำความสะอาด และ เพื่อให้ง่ายต่อการเช็ดห้องเครื่องด้วยครับ
ล้าง inter ด้านในโดยใช้เบนซินล้าง เขย่า จนมันใส  ด้านนอกใช้น้ำผสมน้ำยาซักผ้า ล้างและแปลงปัด ฉีดน้ำแรงๆจากด้านหลัง inter เพื่อไล่แมลงที่มันติดตามคลีบออกมา

การล้างห้องเครื่อง ในส่วนที่เป็นโลหะ ผมจะใช้เบนซินล้างและแปลงทาสีปัด โดยใช้เบนซินปริมาณมาก เพราะถ้าใช้น้อย พอมันระเหยจะทิ้งคราบไว้
ให้ราดเบนซินเยอะหน่อย คราบสกปรกจะได้ไหลลงพื้นไปเลย

ในส่วนอื่น ผมจะใช้ผ้าชุบน้ำสบู่ แล้วบิดหมาด ค่อยๆใจเย็นๆเช็ดทำความสะอาดให้ทั่ว  ขั้นตอนนี้จะใช้เวลานานครับ ใจเย็นๆและใส่ถุงมือด้วย
เพื่อป้องกัน มือโดยชิ้นส่วนรถบาดเอานะ 

พอแน่ใจว่าสะอาดหมดจด ขั้นตอนสุดท้าย ผมใช้ waxy tissue wax เช็ด เพื่อเพิ่มความเงางาม
แต่ผมใช้แค่ไม่เกิน 2 แผ่นนะครับ เพราะถ้าใช้มากเกิน ฝุ่นมันจะจับได้ง่าย

เ็ช็ดห้องเครื่องแบบนี้จะทำ เดือนละ 2 ครั้ง  ครับใช้เวลา5-6 hrs.

การที่ทำความสะอาดแบบนี้ทำให้สามารถตรวจสอบความพร้อมของรถ เพื่อที่ผมจะได้มั่นใจว่า
ทุกครั้งของการเดินทาง รถจะพร้อมทุกสถานการณ์ครับ emo64o

Garage Rx for Serious Car Lovers
http://www.facebook.com/GarageRx.WorkShop

ออฟไลน์ csacrew

• *
  • Popular Vote : 0
Re: เมื่อ Impreza กับ Honda มาปะทะกัน.. อะไรจะเกิดขึ้น
« ตอบกลับ #121 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2011, 05:36:13 PM »
Maewwww มาล้างให้หน่อยดิ  emo61o

ออฟไลน์ DearkaPook

• อะกึ๋ยยยยยส์
  • *
  • Popular Vote : 1
  • "ภาพลวงตา"
« ตอบกลับ #122 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2011, 10:15:47 PM »
สวดยอดคร๊าบบบพี่แมว   emo30o

ออฟไลน์ Dew The Star

• *
« ตอบกลับ #123 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2011, 02:22:52 PM »
อยากทราบว่า วิ่ง กทม เชียงใหม่นี้ เป็นยังไงบ้างครับ พวกความร้อน หรือเทอร์โบต่างๆเวลายิงยาวทางไกลมันเป็นไงบ้างครับ กำลังสนใจอิมมากๆ แต่คนรอบข้างบอกว่า ระวังวิ่งทางไกลต้องมีพัง เลยอยากทราบว่า ที่เค้าว่า อิมวิ่งทางไกลจะพังนั้น มีข้อเท็จจริงอย่างไร อาการรถเป็นอย่างไร อัตราการบริโภคเชื้อเพลิงเท่าไหร่ ช่วยแชร์ประสบการณ์หน่อยนะครับพี่ รอติดตามครับ ขอบคุณมากครับ emo57oเพื่อเป็นตัวช่วยในการตัดสินใจกับผมและหลายๆท่านครับ

• Maew-Rx
  • *
« ตอบกลับ #124 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2011, 09:18:38 PM »
อยากทราบว่า วิ่ง กทม เชียงใหม่นี้ เป็นยังไงบ้างครับ พวกความร้อน หรือเทอร์โบต่างๆเวลายิงยาวทางไกลมันเป็นไงบ้างครับ กำลังสนใจอิมมากๆ แต่คนรอบข้างบอกว่า ระวังวิ่งทางไกลต้องมีพัง เลยอยากทราบว่า ที่เค้าว่า อิมวิ่งทางไกลจะพังนั้น มีข้อเท็จจริงอย่างไร อาการรถเป็นอย่างไร อัตราการบริโภคเชื้อเพลิงเท่าไหร่ ช่วยแชร์ประสบการณ์หน่อยนะครับพี่ รอติดตามครับ ขอบคุณมากครับ emo57oเพื่อเป็นตัวช่วยในการตัดสินใจกับผมและหลายๆท่านครับ

ผมขับ เชียงใหม่ กทม.หลายเที่ยวแล้วครับ  ไม่เห็นเป็นไร
แต่ผมไม่เค้นรถนะ  ขับ 100-120km/h พัก 3 ที่ครั้งละครึ่งชั่วโมง  เชียงใหม่ รังสิต 700km ใช้น้ำมันไป  2500 บ.

อยู่ที่การปรับพื้นฐานรถตั้งแต่แรกที่ได้มาครับ  ผมรับรถมาก็เข้าอู่พี่ทวี เปลี่ยนของเหลวทุกอย่างเลย หัวเทียน กรองเบนซิน และอื่นๆ
อันไหนที่มักจะเสีย ผมก็ชิงเปลี่ยนก่อนเลย เช่นพัดลมไฟฟ้า เปลี่ยนสองตัวเลย เปลี่ยนท่อน้ำsamco และอื่น

และอยู่ที่การเอาใจใส่ของเจ้าของด้วยครับ  ของเหลวผมใช้ของดีๆและเปลี่ยนที่ 7-8000 km
และใส่ของดีๆเพราะมันใช้ทน ใช้นาน เช่นหม้อน้ำมีเนียม2ชั้น koyo , ท่อน้ำsamcoแท้ , coolantของ volvo
ช่วง 3000km แรก  ผมเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่อง เกียร์ เพลา ถ่าย coolant  ไป 3 รอบ  เพื่อให้แน่ใจว่าระบบสะอาดแน่ๆ

ฝากข้อคิดน่าสนใจ

"หญิงงาม ย่อมต้องการความใส่ใจเป็นพิเศษ ถ้าทำถึงเธอจะไปไหนได้  SUBARU ก็เป็นรถที่พิเศษ  ย่อมต้องการการดูแลเป็นพิเศษเช่นกัน"
Garage Rx for Serious Car Lovers
http://www.facebook.com/GarageRx.WorkShop

• Maew-Rx
  • *
« ตอบกลับ #125 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2011, 09:51:20 PM »
Maewwww มาล้างให้หน่อยดิ  emo61o

ช่วงนี้บ่ได้บินไปไหนกาอ้าย  มาเจียงใหม่กะ เด๋วจัดแจ่มๆเลย emo76o

ออฟไลน์ walkaway

• *
  • Popular Vote : 6
« ตอบกลับ #126 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2011, 10:03:03 PM »
สะอาด สวยงามมาก เลยครับ  emo65o emo65o

ออฟไลน์ The Blitz

• *
  • Popular Vote : 40
« ตอบกลับ #127 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2011, 10:21:28 PM »
ช่วงนี้บ่ได้บินไปไหนกาอ้าย  มาเจียงใหม่กะ เด๋วจัดแจ่มๆเลย emo76o

อ้ายไปแอ่วด้วยได้ก่อ (พูดถูกป่าวหว่า) emo11o

ออฟไลน์ DearkaPook

• อะกึ๋ยยยยยส์
  • *
  • Popular Vote : 1
  • "ภาพลวงตา"
« ตอบกลับ #128 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2011, 10:31:26 PM »
"หญิงงาม ย่อมต้องการความใส่ใจเป็นพิเศษ ถ้าทำถึงเธอจะไปไหนได้  SUBARU ก็เป็นรถที่พิเศษ  ย่อมต้องการการดูแลเป็นพิเศษเช่นกัน"

ชอบประโยคนี้จังครับ  emo30o

• Maew-Rx
  • *
« ตอบกลับ #129 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2011, 10:10:20 PM »
อ้ายไปแอ่วด้วยได้ก่อ (พูดถูกป่าวหว่า) emo11o

สำเนียงได้เลยนะท่าน  อย่างนี้มาเชียงใหม่ จีบสาวได้สบายเลย emo76o

ออฟไลน์ JC

• เมื่อเราตื่นจากความฝัน..เราจะกลับไปนอนฝันหวานต่อ - หรือลุกขึ้นมาทำความฝันนั้นให้เป็นความจริง ?
  • *
  • Popular Vote : 29
  • ...ดินดาน...
« ตอบกลับ #130 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2011, 06:52:47 AM »
เจียงใหม่ เจียงใหม่ เจียงใหม่  emo73o emo73o emo73o

• Maew-Rx
  • *
« ตอบกลับ #131 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2011, 10:20:58 AM »
ได้ของดีมาครับ Greddy Oil Cooler รุ่น limited จากอาจารย์เคน หัวหน้าแก๊งกินตับเด็ก  emo76o

• Maew-Rx
  • *
« ตอบกลับ #132 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2011, 10:29:40 AM »
ก็จัดการเองที่บ้านเช่นเดิม เพราะไม่ค่อยไว้ใจใครนอกจากมือตัวเองครับ

ปัญหาที่พบคือ เนื่องจากมันเป็นแบบ universal ไม่ได้ตรงรุ่น IMP เลยต้องมาตัดต่อสายและ join เองทุกอย่างหมดเลย

และต้องคิดแนวการวาง แผง oil และ แนวการเดินสายเพื่อป้องกันความร้อนจาก header  ใช้เวลาใส่ 1 วันเ็ต็มๆ  emo71o

ต้องขอโทษด้วยที่ครั้งนี้รูปน้อย เพราะงานมันสกปรกมากไหนจะน้ำมันเครื่อง อีกไม่สะดวกถือกล้องครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 10, 2011, 10:34:20 AM โดย Maew-Rx »

ออฟไลน์ Aaek - NewLe

• *
« ตอบกลับ #133 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2011, 10:56:20 AM »
 emo65o ยกนิ้วให้จอมยุทธ

ออฟไลน์ The Blitz

• *
  • Popular Vote : 40
« ตอบกลับ #134 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2011, 05:06:45 PM »
เชื่อแล้วว่าแมวทำเองได้ทุกอย่าง ที่บ้านแมวยังขาดอยู่อีกอย่าง คือ ฮ้อยส์ มีเมื่อไหร่เปิดอู่ได้เลย แล้วเมื่อไหร่จะมาสู่ขออินเตอร์เทพหล่ะ จะได้เอามาจับคู่กับเทอร์โบเทพ mush21