ผู้เขียน หัวข้อ: ถามอู่ซ่อมหน่อย  (อ่าน 4162 ครั้ง)

ออฟไลน์ musu

• *
  • Popular Vote : 0
ถามอู่ซ่อมหน่อย
« เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2010, 02:27:08 PM »
หาอู่เล็ก วัชรพลครับ  ว่าจะเอารถเข้าไปทำเกียร์ กับเครื่อง จะถามสมาชิกที่ใช้บริการว ว่าอู่ทำดีหรือเปล่าครับ emo72o
 ช่วยแนะนำหน่อยครับ   emo73o

ออฟไลน์ JC

• เมื่อเราตื่นจากความฝัน..เราจะกลับไปนอนฝันหวานต่อ - หรือลุกขึ้นมาทำความฝันนั้นให้เป็นความจริง ?
  • *
  • Popular Vote : 29
  • ...ดินดาน...
Re: ถามอู่ซ่อมหน่อย
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2010, 02:49:16 PM »
ผม Service ที่นี่เป็นประจำครับ  ดีครับ ( ความเห็นส่วนตัว)
งานดี ราคาเป็นกันเอง พี่เล็กอัธยาศัยดีครับ หรือเพราะผมเป็นคนบ้านเดียวกับแกหว่า ?  emo24o
แต่ถ้าทำชุดใหญ่อาจจะต้องรอหน่อยเพราะช่างเขามีไม่มากครับ  ลองถามคุณเตีย (จิ๊กโก๋อกหัก) ดูครับ
...ลองดูครับ  emo64o

ออฟไลน์ Im_Net

• IMPREZA ถึงเราไม่ได้อยู่ด้วยกันแล้ว แต่เธอคือรถที่ดีที่สุดสำหรับผม
  • *
  • Popular Vote : 1
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2010, 03:06:46 PM »
ฝีมือพี่เล็กดีมากครับ  ผมอยู่เชียงใหม่ถึงขั้นขับลง กทม. ให้พี่เค้า service รถให้

ราคาก็สมเหตุสมผมครับ  ที่สำคัญงานเร็ว ไม่ต้องทิ้งรถไว้นาน 

ออฟไลน์ ReTRO RACER

• เขาเรียกผมว่า "เด็กเชียร์ซู"
  • *
  • Popular Vote : 52
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2010, 09:26:14 PM »
งานดี ราคาประหยัด แต่.....ต้องใจเ็ย็นนิสสสนึงนะครับ emo76o
เกลียดจริงๆพวก "มือถือสาก ปากถือศีล ชอบสร้างภาพ เก่งแต่ปาก"

ออฟไลน์ Aliso

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2010, 11:56:28 PM »
ดีครับผมใช่ เกียร์ 4.44 Close Ratio ที่ทำกับพี่เล๊กเหมือนกันครับใช้แล้วดีครับ emo65o

ออฟไลน์ Azzy

• *
  • Popular Vote : 40
  • All Extraordinary
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2010, 12:44:51 AM »
ผมก็เป็นคนนึงที่ใช้บริการอู่พี่เล็กมา ไม่ต่ำกว่า 7 ปี

คันเก่าก็ใช้พี่เล็ก คันใหม่ก็ใช่พี่เล็ก

สาเหตุนะหรอครับ ......... พี่เล็กให้ เกียรติ ทุกคนที่เข้าไปที่อู่ของพี่เล็ก เหมือน เพื่อน เหมือนพี่ เหมือนน้องของแกจริงๆ

แกมีจิตใจของคนที่รักจะช่วยเหลือทุกๆคน เหมือนคนในครอบครัวของแก เหมือนแกเป็นพี่น้องของเรา ไม่ใช่ ช่างกับลูกค้า หรือไม่ใช่ พ่อค้า กับ ลูกค้า

หลักการทำงานของอู่นี้ ไม่มีไรมากครับ ใช้ความจริงใจเข้าว่า

พี่เล็กแกมีคำพูดที่ซื้อใจผมอยู่หลายอย่าง..... แต่มีอย่างหนึ่ง ซึ่งที่ผ่านมา ผมเอง ก็สัมผัสได้ ยกตัวอย่างเรื่องค่าบริการ ที่ผมเอง ต้องให้แกเพิ่ม จากราคาที่แกเสนอทุกครั้ง เพราะเท่าที่ดู มันไม่ใช่ราคาที่จะมีกำไรอะไรมาก จนบางครั้งต้องดุแกว่า

"นี่พี่ มีกำไรหรือยังเนี่ย"

แล้วผมก็มักจะ ทิปให้แกเพิ่มทุกครั้งไป

แล้วเมื่อเทียบกับค่าบริการที่อื่นแล้ว ก็ถูกกว่าจริงๆ จนผมเคยถามแกว่า "พี่เล็กคิดแพงกว่านี้หน่อยเถอะ เดี๋ยวอยู่ไม่ได้"

แกตอบผมว่า

" น้องอัศ ถ้าผมคิดจะทำเอารวย ผมรวยไปนานแล้ว"

ซึ่งก็จริงของแก.....เพราะรถอู่นี้ เข้าตลอด

อีกอย่าง ที่ผมชอบแแกคือ แกมีจิตวิญญาณของช่างรุ่นเก่าอยู่เต็มที่ คือเน้น "ซ่อม" ............... คือบางปัญหา เนี่ย ถ้าเราวิเคราะผิด มันก็ทำให้เสียเวลา และอาจจะเสียเงินผิดที่ผิดทาง

พี่เล็ก คือช่างคนนึงที่มักจะเน้นวิเคราะ ปัหาก่อนที่จะเลิอกเปลี่ยน ของใหม่ ใส่ ซึ่งบางครั้ง บางปัญหา ก็ไม่จำเป็นต้องเปลี่ยน Part ใหญ่ อาจจะเปลี่ยนแค่ Part ที่เล็กกว่า ก็ไม่ต้องจ่ายมากก็ได้

คือซ่อมของที่เสียหายเท่านั้น ไม่ได้เปลี่ยนมันทั้งหมด

จนบางครั้ง บางคนอาจจะรู้สึกไม่ทันใจ ไปว่าแกว่า ทำไมไม่ยกเปลี่ยนเลย ก็มีเหมือนกัน

เอาจริงๆแล้ว หลายคนอาจจะมี ประสบการณ์ที่ไม่ดี กับอู่นี้ หรือกับอู่ Subaru อื่นๆ ซึ่งผมบอกได้คำเดียวว่า มันต่างกรรมต่างวาระกัน (คำพูดนี้คุ้นๆไหมเนี่ย)

เพราะแต่ละอู่ เก่ง หรือไม่เก่งต่างกัน และผมเลือกที่จะไป ในอู่ที่ผมรู้ว่า ใครเก่งอะไร คือใครสามารถทำงานได้ในจุดที่ผมพอใจได้แค่ไหน

ผมบอกไดเลยว่า อู่แต่ละอู่ มีดี มีเสีย มีเก่ง และไม่เก่งในแต่ละจุด ซึ่งตรงนี้ ผู้ที่นำรถเข้าไปที่อู่ ก็ต้องอ่านให้ออกด้วยว่า คุณต้องการอะไรจากอู่นี้

เหมือนกับ ถ้าคุณต้องการไปซื้อ ของ Brandname ของแท้ คุณจะไป Platinuim ไหม แน่นอน คุณก็ไป Empolium

เพราะฉะนั้น เหมือนกันครับ

หรือไม่บางที ส่วนใหญ่ที่ผมแนะนำ คืออู่ใกล้บ้าน ........... ใครใกล้ทางไหน ไปทางนั้นดีกว่า
Power by Mitsusport , MRA Racing Academy , MRA Racing Team , RFP Racing

ออฟไลน์ Tabuu

• *
  • Popular Vote : 48
  • "บุญมี"
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2010, 01:30:27 AM »
จากที่เคยได้สัมผัส ขอสนับสนุนความคิดพี่อัศจริงๆ ครับ เพราะผมก็รู้สึกอย่างที่พี่อัศว่าจริงๆ

emo73o

"KOYORAD" and "Dixcel" Thailand Authorized Distributor

ออฟไลน์ Im_Net

• IMPREZA ถึงเราไม่ได้อยู่ด้วยกันแล้ว แต่เธอคือรถที่ดีที่สุดสำหรับผม
  • *
  • Popular Vote : 1
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2010, 02:14:30 AM »
เห็นด้วยกับพี่ Azzy ครับ 

พี่เล็กเป็นกันเองเรื่องค่าบริการมากๆ พี่เค้าจะบอกตรงๆ ว่าอะไรอย่างละเท่าไหร่ ค่าแรงเท่าไหร่ เปลี่ยนตรงไหน และอะไรที่ไม่จำเป็นต้องเปลี่ยนบ้าง

ที่สำคัญชอบพี่เค้าตรงที่อัธยาศัยนี่ล่ะครับ  ไม่งั้นผมคงไม่ขับจากเชียงใหม่ลงกรุงเทพแน่นอนครับ

ออฟไลน์ Kmitl@Ku

• Boxer's Farmer. เกษตรกรไทยหัวใจบ็อคเซอร์
  • *
  • Popular Vote : 26
  • Gc OTOP
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2010, 04:40:17 AM »
พี่เล็ก เป็นอู่ที่ทำงาน ใช้ประสบการณ์ในการวิเคราะห์ปัญหาที่เกิดขึ้นก่อนที่จะทำอะไรไปเหมือนกับที่พี่Azzyได้บอกไว้ครับ
แต่มีอีกอย่างที่ผมรู้สึกได้ซึ่งอู่นี้ทำงาน ด้วยใจเข้าไปด้วย ไม่ได้ทำงานด้วย  เงินเป็นตัวหลัก ซึ่งหายากมาก ในสมัยนี้ครับ

ออฟไลน์ monkeyart

• *
  • Popular Vote : 3
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2010, 07:35:09 AM »
ผมเข้าพี่เล็กมาจะ 4ปีแล้ว แกดีมาครับเหมือนที่พี่อัศพูดไว้ครับ  แต่ผมก็เข้าอู่ซูอื้นๆอีกหลายอู่เพราะผมรู้สึกว่า แต่ละอู่มีความถนัดไม่เหมือนกัน
ดังนั้นเวลาซ่อมเลยเลยพยายามเลือกให้ครงจุด   แต่ส่วนมากก็จะเข้าอู่พี่เล็กครับ

emo57o emo57o
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 24, 2010, 07:36:28 AM โดย monkeyart »

ออฟไลน์ สาหร่าย05

• *
  • Popular Vote : 32
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2010, 08:52:54 AM »
 emo72o

นับนิ้วไปๆมาๆ ผมก็ใช้บริการช่างเล็กมาพอๆกับอัศ  คือตั้งแต่เริ่มได้อิม มาแข่งจิมคาน่า  ก็ตั้งแต่ปี2003

บอกได้คำเดียวว่า  ไม่เคยผิดหวังครับ   งานดี ถึงแม้บางทีจะช้าหน่อย(แต่สำหรับผม ผมบังคับแก งานเลยเสร็จเร็ว) emo76o

เห็นด้วยกับที่อัศว่าไว้ครับ  สมัยนี้เหลือน้อยแล้วครับ กับการที่ช่างซักคน จะใส่ใจรถลูกค้า เหมือนญาติพี่น้อง ถึงเครื่องไม้เครื่องมือแกไม่ไฮเทค

แต่ด้วยประสบการณ์ที่แกทำรถแบบนี้มานาน รวมไปถึงการที่แกเคยเซอร์วิสรถแข่งแรลลี่  ฉะนั้น ถ้าแกลงมือทำเอง  จะไม่พลาด แถมเร็วด้วย  emo64o

นี่ก็ไม่ได้ไปเยี่ยมเยียนแกนาน  ไว้ว่างๆต้องแวะเข้าไปแซวซะหน่อย
บ้าพลัง คลั่งอำนาจ  เชิญใส่กระโปรง แล้วออกไป๊!!!

ออฟไลน์ Double You Are Ex

• *
  • Popular Vote : 10
  • Sports performance for every day use. . .
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2010, 11:22:15 AM »
เห็นด้วยกับอัศครับ แต่ละอู่มีจุดเด่นต่างกัน ต้องเลือกให้เหมาะ ผิดที่ผิดทางนิดเดียว มีเซ็ง มีหงุดหงิด

บางอู่เด่นเพราะ เร็ว ไม่ต้องรอนาน แต่อาจเหมาะกับงานพื้นๆ

บางอู่เด่นด้านสต็อกอะไหล่ครบครัน ถ้าเวลาน้อย และพร้อมจ่าย

บางอู่ราคาประหยัดฝีมือดี  ถ้ารอได้

บางจังหวะรถเราเสียหนัก ต้องอู่ที่มือถึงเท่านั้น เรื่องเวลากับราคา ก็ต้องทำใจ ดีกว่าเสียน้อยเสียยาก

เปลี่ยนไปเล่นรถยี่ห้อใหม่ทีไร ต้องเริ่มต้นนับหนึ่งใหม่ สำหรับการเรียนรู้สไตล์ของแต่ละอู่ 

แต่เว็บบอร์ด คาร์คลับ ทั้งหลายแหล่ ช่วยได้มากครับ

เป็นเมื่อสิบปีก่อน คงไม่กล้าเล่นรถเปลี่ยนยี่ห้อเปลี่ยนรุ่นไปได้เรื่อยๆเหมือนสมัยนี้

ออฟไลน์ musu

• *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2010, 02:39:40 PM »
ขอขอบคุณกับทุกข้อเสนอแนะครับ  ผมไปดูมาแล้วครับ รถจอดกันบานเลย   emo63o

เห็นแต่ลูกค้านั่งกันตาละห้อย  emo51o

ไปดูไว้ก่อนครับยังไม่ได้เข้าไปคุยครับ  ถ้าจะคุยก็จะเอารถไปจอดเลย   emo65o

ออฟไลน์ wildstocks

• Sophisticated Member
  • *
  • Popular Vote : 8
  • Sapiens omnia sua secum portat
    • Sapiens omnia sua secum portat
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2010, 02:44:11 PM »
มันต่างกรรมต่างวาระกัน (คำพูดนี้คุ้นๆไหมเนี่ย)

เห็นตามเว็บ Petlover ใช่หม่าย

ออฟไลน์ Azzy

• *
  • Popular Vote : 40
  • All Extraordinary
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2010, 05:50:08 PM »
เห็นตามเว็บ Petlover ใช่หม่าย

ถะถะถะ.......ถูก คร๊าบบบบบบบบบ

กร๊ากกกกกกก
Power by Mitsusport , MRA Racing Academy , MRA Racing Team , RFP Racing