ผู้เขียน หัวข้อ: เพื่อนๆ สาดโค้งกันที่ความเร็วเท่าไหร่ครับ  (อ่าน 7671 ครั้ง)

ออฟไลน์ Ken

• *
  • Popular Vote : 1
  • Big Boy's Toy
Re: เพื่อนๆ สาดโค้งกันที่ความเร็วเท่าไหร่ครับ
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2010, 12:22:59 AM »
นักวิชาการมากันเต็มกระทู้เลย emo64o

จารย์โอไม่กล่าวอะไรซักหน่อยเหรอครับ

ออฟไลน์ Catkennel

• *
  • Popular Vote : 10
Re: เพื่อนๆ สาดโค้งกันที่ความเร็วเท่าไหร่ครับ
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2010, 10:44:07 AM »
เหตูผลที่เค้าตอบคำถามคุณไม่ได้ก็มาจากทั้งเรื่องหลักการ และความเหมาะสมครับ  ไม่ใช่ว่าเค้าไม่มีความรู้พอที่จะตอบ  โดยเฉพาะคุณ popdazzle เนี่ย ผมมั่นใจว่าถ้าคุณ tip มีโอกาสได้มาร่วมกิจกรรมกันที่สนาม คุณป็อปจะสามารถตอบคำถามที่คุณต้องการทราบได้อย่างกระจ่างชัดแบบไร้ข้อสงสัยแน่นอน

เรื่องของหลักการ

เหตุผลคือ การถามคำถามของคุณนั้นแสดงให้เห็นถึงระดับความเข้าใจที่ต่ำในการการขับรถ แข่งรถ ซิ่งรถ หรือซัดรถ แล้วแต่ภาษาคุณจะเรียกละกัน การให้ข้อมูลในการถามนั้นไม่เพียงพอต่อการที่จะตอบ ตามที่คุณแบงค์ whitescooby ตอบไว้นั่นแหละเป๊ะ  มันขึ้นอยู่กับหลายๆปัจจัยครับ  พูดมาแค่นี้คงตอบไม่ได้แน่ชัด แต่ถ้าอยากเทียบสมรรถนะรถของคุณ tip กับคันอื่นๆ หรือฝีมือของคุณกับคนอื่นๆ ก็ขอเชิญลองมา trackday กับเราดูบ้าง เพราะที่สนามที่โค้งที่สามารถตั้งเป็นโจทย์ให้คุณลองได้แบบเต็มที่และไม่เป็นอันตรายต่อคนอื่นๆ

เรื่องความเหมาะสม

เพราะคำถามนั้น ไม่ได้ก่อให้เกิดประโยชน์ใดๆกับใครเลย ไม่ว่ากับตัวคุณเอง หรือกับผู้อื่น เพราะข้อมูลที่เป็นตัวเลขความเร็วในโค้งที่ไร้ตัวตนนั้นไม่สามารถอ้างอิงอะไรได้ทั้งสิ้น

อ้อ  อยากให้ลองเปลี่ยนการใช้คำจาก สาดโค้ง มาเป็นเข้าโค้ง(ธรรมดาๆนี่แหละ) ดูนะครับ อาจดูไม่หวือหวา ตื่นเต้น เร้าใจ แต่หลักการขับที่ถูกต้องคือ ควรทำทุกอย่างอย่างนุ่นมนวลที่สุดเพื่อให้ traction ของยางที่ทำกับถนนไม่ถูกรบกวนโดยแรงที่ไร้สาระที่เกิดจากการสะบัดพวงมาลัย ซึ่งจะทำให้ความสามารถในการยึดเกาะถนนลดลงครับ  เพราะฉนั้น ไม่สาดโค้งนะครับ

สุดท้าย  ไม่ทราบว่าคุณ tip มีชื่อจริงๆว่าอะไรครับ เพราะถ้าไปมีตติ้งกันมาแล้ว พวกเราต้องจำกันได้แน่นอน เพราะทุกคนที่ไปร่วมกิจกรรมก็จะได้พูดคุยกันทุกคน  แล้วที่ผ่านมาได้มีโอกาสไปร่วมกิจกรรมใดของทางชมรมมาบ้างครับ มีอะไรจะได้แชร์กัน  ยินดีรับฟังคำติชมนะครับ  จุ๊บๆ   emo57o

เห็นด้วยกับพี่ Ken ครับ Track day ของเราได้รองกันในสนามเต็มๆ  เเถมตอนดึกๆมีปาตี้หม้อสุกี้ด้วย นะ  emo64o 
นักปั่นพลังหนุ่ม 
5iveclub.com

ออฟไลน์ โกร่น2000

• *
  • Popular Vote : 23
  • fanfan2000
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2010, 11:41:27 AM »
คนเราต้องมีสองด้านครับ
1, ขับบนถนนทุกคนเคยอยู่แล้ว.......สนุกแต่ไม่ปลอดภัย( รถแยะคนแยะ)
2. ขับที่สนาม( ไม่เคยมาก่อน) พอได้รับการ tranding แล้วสนุกรู้มากขึ้นรู้ว่ารถเป็นอย่างไรเข้าโค้งอย่างไรให้ปลอดภัย
รถมีสมาสมรรธณะเท่าไร.....รองไปดูครับสนุกได้เพื่อนด้วย.........อย่างน้อยเกิดขับบนถนนก็มีความรู้มากขึ้นปลอดภัยมากขึ้น
ทั้งเราและคนอื่นครับ..................โกร๋น ( สวัสดีพี่น้องชาวไทย ) 

ออฟไลน์ HSV

• *
  • Popular Vote : 0
  • K45
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2010, 12:11:00 PM »
มาขอตอบบ้างน่ะ  ตอบแบบ บ้านๆ ปนหลักการหน่อยน่ะ   (ไม่คิดจะกวนด้วย)

โค้งแต่ละอัน แต่ล่ะที่ไม่เหมือนกัน  สะพานแบบที่คุณ tip บอกมา  บางที่มีเนินกระโดด  ก่อนเข้าโค้งด้วย(คนสร้างมันเก่งมาก) ซึ่งอันตรายมาก

และถามว่าโค้งแบบนั้น แบบนี้ เข้าที่ความเร็วเท่าไหร่กัน  Ummm  บางคันอาจจะเข้าได้ช้ากว่า  หรือบางคันอาจจะเข้าได้เร็วกว่าคุณ tip เยอะ  เพราะรถแต่ละคัน setup ช่วล่างไม่เหมือนกัน มุมต่างๆของช่วงล่างก็ต่างกัน  Shock up ก็ต่างกัน  รวมถึงจังหว่ะในการเข้าโค้ง  ประสบการณืในการขับ เทคนิคก็ต่างกัน

โค้งแบบนี้ แบบไหน มันเอามาถามกันยากน่ะครับ

อีกอย่างการขับรถเข้าไปในโค้ง แล้วมีการเบรคเนี้ย  ผมไม่รู้ว่าคุณ tip เบรคแบบไหน แค่ยกคันเร่ง แล้วเบรคเบาๆหรือ กดหนัดแค่ไหน  แต่อยากแนะนำว่า  ฟังจากที่บอกมา ที่ความเร็ว 100 ที่บอกแล้วออกเสียวๆ ก็แปลว่า อาการรถเริ่มออกล่ะ น่าจะเป็น under (หน้าไถ)  แนะนำว่าครั้งหน้า อย่า ยกจากคันเร่งมาเบรค  ให้ ยกคันเร่งอย่างเดียว(จริงๆน่าเข้าด้วยความเร็วต่ำกว่านี้)  แล้วประคองรถออกจากโค้งไป   ถือว่าโชคยังดีไม่ก็ความเร็วยังไม่มาก  ถ้าไปยกคันเร่งแล้วเบรคใค้ง ในลักษณะรถแบบนี้  ระวังท้ายปัดแล้วหน้ารถจะฮุกกลับมาอีกข้างน่ะครับ

หวังว่าคงไม่งง  หรอืถ้าเป็นการดูถูกฝีมือในการขับรถคุณ tip ก็ต้องอขโทษด้วย  แค่เป็นห่วง เพื่อนๆที่ใช้รถเหมือนกันครับ

ขอบคุณครับ

นั่น  เซียนพ่อลูก 2  มาตอบแล้ว   

ว่าไปก็คันอยู่นะเนี่ย ไม่มีรถแรงๆ ให้ขับเลย เซรง
torqe is what makes the car accelerate,horse power maintains that.

ออฟไลน์ Norasaker

• *
  • Popular Vote : 7
  • คิดดี ทำดี พูดดี มีแต่รวยยย
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2010, 04:46:18 PM »
Safety First Safety Driving  ^__^

ออฟไลน์ toru_spuknic

• *
  • Think Feel Drive!!
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2010, 09:58:58 AM »
เบรคในโค้งนี้น่ากลัวจริงๆครับ

ออฟไลน์ โอ_Imp

• SSS FC / Shirt # 9
  • *
  • MY08 STi(GRB) JDM
    • http://hatcha23.multiply.com
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2010, 12:06:42 PM »
จารย์โอไม่กล่าวอะไรซักหน่อยเหรอครับ

เจอ comment พี่หนึ่ง นิ้วก็สั่นพิมพ์อะไรไม่ออกแล้วครับ emo30o
◄◄◄◄◄◄ Brand-new GT3 ►►►►►►

ออฟไลน์ Micky NEW'LE

• *
  • Popular Vote : 9
  • ♥ BD ♥
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2010, 11:54:35 PM »
ตอนผมหัดขับรถแรกๆ

เคยดริฟที่ความเร็ว70กว่า
โค้งตัวs แคบมาก

ผลสุดท้ายต้นไม่หัก5ต้น

เพราะฝนเพิ่งตก
แล้วมีโคลนตอนออกจากโค้ง

ผมก็เลยจำเป็นบทเรียนจนถึงทุกวันนี้ว่าอย่าประมาท

ถ้าอยากรุlimitก็ควรไปลองในสนามมากกว่านะครับพี่ๆ

เสียตังไม่เท่าไร
ปลอดภัยด้วย

คนอื่นก็ปลอดภัย
ได้ประสบการด้วย

และอีกอย่างคือ
ได้รุจักกับเพื่อนร่วมสนามคร้าบบบ

ออฟไลน์ SK

• *
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2010, 02:33:56 PM »
คุณ tips คงมีเจตนาถามเพื่อ สนุกๆ มันส์ ๆ  มั้งครับ ดูจาก คำที่ใช้  สาดโค้ง  คงอยากลองแชร์ ความรู้สึก หรือ สมรรถณะ ของรถตนเอง เทียบ กับ คันอื่นๆ มั้ง ครับ ว่าจะเหือนคันอื่นๆหรือไม่ แต่ ซุบารุ ที่นี้ไม่ สนับสนุนการซิ่งรถบนถนนทุกกรณี   คำถามนี้ จึงไม่เหมาะ แต่หากมีคำถาม สาดโค้ง ในสนามแข่งต่างๆ ว่าเขาทำกันได้เท่าไร อย่างไร ใช้เทคนิคแบบไหน อันนี้แหละ ok เลย (บางทีก้เห็น imp แอบซิ่งบนถนนก็มีน่ะ)  emo57o

ออฟไลน์ สาหร่าย05

• *
  • Popular Vote : 32
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2010, 10:22:24 AM »
คุณ tips คงมีเจตนาถามเพื่อ สนุกๆ มันส์ ๆ  มั้งครับ ดูจาก คำที่ใช้  สาดโค้ง  คงอยากลองแชร์ ความรู้สึก หรือ สมรรถณะ ของรถตนเอง เทียบ กับ คันอื่นๆ มั้ง ครับ ว่าจะเหือนคันอื่นๆหรือไม่ แต่ ซุบารุ ที่นี้ไม่ สนับสนุนการซิ่งรถบนถนนทุกกรณี   คำถามนี้ จึงไม่เหมาะ แต่หากมีคำถาม สาดโค้ง ในสนามแข่งต่างๆ ว่าเขาทำกันได้เท่าไร อย่างไร ใช้เทคนิคแบบไหน อันนี้แหละ ok เลย (บางทีก้เห็น imp แอบซิ่งบนถนนก็มีน่ะ)  emo57o

emo72o

เห็นด้วยครับ  จขกท.คงไม่มีเจตนาชวนซิ่งหรืออะไรแบบนั้นแน่

แต่ถ้าอยากลอง อยากรู้จริงๆ ก็ตามที่เพื่อนๆบอกไว้ครับ  เอารถมาลองในสนาม ติด P-box เข้าไปซะหน่อย กราฟมันจะฟ้องเองว่าสาดเข้าไปน่ะเท่าไหร่

แล้วมันมีผลดีหรือผลเสียยังไง  ตัดเป็น sector เฉพาะโค้งนั้นๆเลยก็ได้ครับ ว่าเข้าด้วยความเร็วเท่าไหร่ กลางโค้งเท่าไหร่ แล้วขาออกเท่าไหร่

คือถ้าคำว่า "สาดโค้ง" ตามที่ผมเข้าใจ คือการทำ overspeed เข้าไป ให้รถมีอาการขวางๆหน่อย  ทำแบบนั้นมันได้เรื่อง " ลีลา "

คือดูแล้วเ้ร้าใจ  คนขับก็คิดว่านั่นคือเร็ว  แต่เอาเข้าจริงๆ มันมักจะสวนทางกับ "เวลา" ที่ทำได้ครับ   

แปลง่ายๆ ถ้าสาดแบบขวางๆเข้าไป ไม่ได้แปลว่าเร็วกว่าเข้าไปด้วยสปีดพอดีตลอดโค้ง (ในแง่ทางเรียบ) ครับ
บ้าพลัง คลั่งอำนาจ  เชิญใส่กระโปรง แล้วออกไป๊!!!

ออฟไลน์ สาหร่าย05

• *
  • Popular Vote : 32
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2010, 10:36:46 AM »
 emo72o

ไหนๆก็ถามมาแล้ว  งั้นผมยกตัวอย่างโค้งที่เราคุ้นๆกันหน่อยแล้วกันนะครับ

100R ในพีระ ปกติ ถ้ารถขับ4 ทีเซ็ตช่วงล่างมาดีๆ จะเข้าด้วยความเร็วประมาณ 140++ ก็คือประมาณกลางๆเกียร์4

แล้วความเร็วก็จะค่อยๆเพิ่มขึ้นๆๆ จนก่อนถึงจุดเบรคตรง S1 ด้วยเกียร์5  ซึ่งตรงนั้นก็แล้วแต่ความแรงของรถครับ

แปลว่า ถ้าเป็นโค้งกว้างในลักษณะแบบ 100R ความเร็วที่ควรทำได้ ไม่ควรต่ำกว่า 120 กม/ชม.ครับ

หรือโค้งยูเทิีร์นหลังเขา  สปีดที่ทำได้ ก็จะอยู่ประมาณ55-60(ตรงกลางโค้ง) ก็คือประมาณกลางๆเกียร์2ในอิมเพรซซ่า

บางคันอาจจะทำสปีดได้สูงกว่านี้ ก็แล้วแต่เซตติ้ง และความหนึบของยาง  แต่ถ้าสปีดกลางโค้งนี้สูงเกินไป  มักจะพบว่า

ขาออก จะเดินคันเีร่งไม่ได้ และทำให้เสียสปีดก่อนเข้า 100R ครับ
บ้าพลัง คลั่งอำนาจ  เชิญใส่กระโปรง แล้วออกไป๊!!!

ออฟไลน์ im-MAY-za

• SSS FC Member
  • *
  • Popular Vote : 16
  • Playmaker #7
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2010, 11:24:07 AM »
  emo72o

เห็นด้วยครับ  จขกท.คงไม่มีเจตนาชวนซิ่งหรืออะไรแบบนั้นแน่

แต่ถ้าอยากลอง อยากรู้จริงๆ ก็ตามที่เพื่อนๆบอกไว้ครับ  เอารถมาลองในสนาม ติด P-box เข้าไปซะหน่อย กราฟมันจะฟ้องเองว่าสาดเข้าไปน่ะเท่าไหร่

แล้วมันมีผลดีหรือผลเสียยังไง  ตัดเป็น sector เฉพาะโค้งนั้นๆเลยก็ได้ครับ ว่าเข้าด้วยความเร็วเท่าไหร่ กลางโค้งเท่าไหร่ แล้วขาออกเท่าไหร่

คือถ้าคำว่า "สาดโค้ง" ตามที่ผมเข้าใจ คือการทำ overspeed เข้าไป ให้รถมีอาการขวางๆหน่อย  ทำแบบนั้นมันได้เรื่อง " ลีลา "

คือดูแล้วเ้ร้าใจ  คนขับก็คิดว่านั่นคือเร็ว  แต่เอาเข้าจริงๆ มันมักจะสวนทางกับ "เวลา" ที่ทำได้ครับ   

แปลง่ายๆ ถ้าสาดแบบขวางๆเข้าไป ไม่ได้แปลว่าเร็วกว่าเข้าไปด้วยสปีดพอดีตลอดโค้ง (ในแง่ทางเรียบ) ครับ

ผมชอบประโยคที่ว่า "ลีลา" ดี "เวลา" จะไม่ดี ทำให้เข้าใจเลยว่าทำไมจารย์เราชอบทำ "เวลา" เพราะจารย์เป็นคนไม่ "ลีลา" นี่เอง...เดินหน้าแล้วฆ่ามัน ฟันไม่เลี้ยง ผมหมายถึงสไตล์การขับรถของจารย์นะ แบบ Attack นะ อย่าคิดเยอะ...

emo76o emo76o emo76o
Siam Subaru Society Football Club

ออฟไลน์ Tee_Hid

• Sti Type RA.
  • *
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2010, 12:15:51 PM »
สยิวจิงๆเบรคกลางโค้ง......
หรอยมาก  ขาวข้นหวานมันส์ เสร็จแว้วววว รอเขยิบสเต็บแบบเนียรๆ

ออฟไลน์ จิ๊กโก๋อกหัก

• ทีมนักปั่นพลังหนุ่ม
  • *
  • Popular Vote : 125
    • Tia's Facebook
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2010, 08:59:28 AM »
สยิวจิงๆเบรคกลางโค้ง......

ยังไม่ตายเหรอวะ !

ออฟไลน์ Ricer

• *
  • Popular Vote : 2
  • PMP (Poor Man's Porsche) เห็นตูดปอร์ชอยู่ไวๆ
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2010, 03:28:55 PM »
ตอบได้นิดหน่อยครับ สาดมาแล้ว เร็วเท่าไหร่ไม่รู้ครับ (โค้งใหญ่ๆกว้างๆ ทางลงเขาด้วย อธิบายไม่ถูกครับ) สมัยเรียนใน accord บ้านๆ หลังฝนเพิ่งตก และก็จูบกำแพงไปเรียบร้อยครับ ถ้าไม่มีกำแพงคงตกเขาไปแล้วครับ  เพราะแตะเบรกในโค้งนี่แหละ แถมตอนถนนเปียกซะด้วย!    emo29o   เข็ดไปนานเหมือนกัน
คำถามนี้ผมก็เคยถามคนอื่นตอนสมัยก่อนที่จะเข้าใจและศึกษาการขับรถอย่างมีทักษะ(ขึ้นนิดหน่อย) และสมัยก่อนจะเริ่มเล่น Gran Tourismo!
วันนี้พอได้ยินใครถาม ผมจะค่อยๆอธิบายให้คนนั้นเข้าใจว่าถามลอยๆมานั้น ไม่รู้จะตอบยังไง วัดแรงจีเลยดีหรือออกไปสาดดดดด กันตอนนี้เลยดีไหม?  เอาเป็นว่าพี่ๆเพื่อนๆให้คำตอบดีๆกันไปหลายคนแล้ว เราก็เริ่มศึกษาเพิ่มเติมดูนะครับ 
ถ้าวัยรุ่นอยู่จะห้ามซิ่งบนถนนหลวงก็คงยากครับ ยังไงก็เบาๆลงและระวังหน่อยละกันนะครับ!  ของแบบนี้ถ้าไม่เคยโดนกับตัวเองหรือคนที่เรารักก็เข้าใจยากครับ
แต่ที่แปลกคือที่ญี่ปุนตอนนี้มันยังมีการสอนขับรถซิ่งบนถนนหลวงอย่างจริงจังกันอยู่เลย! ซุโค่ยยย!  บ้าจริงๆให้ตายเหอะ (เพิ่งอ่านเจอมา) 
All boxer engines, regardless of no. of cylinders, provide perfect balance because the movement of a piston is exactly counter by the corresponding piston in another bank...the usage is limited to Porsche and Subaru today.    However, we'll have a Toyobaru soon???