ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องจอดรถค้างคืนที่สุวรรณภูมิครับ  (อ่าน 21414 ครั้ง)

ออฟไลน์ Double You Are Ex

• *
  • Popular Vote : 10
  • Sports performance for every day use. . .
พอดีมีธุระไปประเทศเพื่อนบ้าน1 คืน คำนวณค่าน้ำมัน ค่าทางด่วน และความสะดวกสบายแล้ว

ดูเหมือนว่าถ้าเอารถไปจอดไว้ที่สนามบิน จะสะดวกกว่าให้ที่บ้านไปรับไปส่ง

พอดีเห็นเพื่อนๆในนี้เป็นนักบินบ้าง สจ๊วตบ้าง หลายๆท่านก็เดินทางบ่อย

เลยอยากจะสอบถามว่า ถ้าเอารถไปจอดที่สนามบิน ประมาณเที่ยง แล้วขับกลับเย็นๆ ประมาณหกโมงเย็นของวันรุ่งขึ้น

จะเสียค่าจอดรถประมาณเท่าไหร่ แล้วมีอะไรจะแนะนำมั้ยครับ ว่าควรไปจอดที่ตึกจอดรถตรงไหน หรือต้องระวังอะไรพิเศษ กรณีจอดค้างคืน

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ fluke6969

• *
  • Popular Vote : 0
Re: สอบถามเรื่องจอดรถค้างคืนที่สุวรรณภูมิครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 19, 2010, 12:05:28 AM »
แหะๆๆผมตอบได้ไม๊อะคาบ แต่ไม่ชัวร์เท่าไหร่น้า

พอดีขับเจ้าเลกาซี่จากเชียงไหม่ เข้ากทม ต่อเครื่องไปฮ่องกง

แล้วไปจอดไว้ที่สุวรรณภูมิ2-3  รอบแล้วอะคับ

ครั้งนึงประมาณ2-3คืนได้ ถ้าจำไม่ผิด250 บาทต่อวันคับถ้าเกินก็คิดเป็นอีกวันคับ

ถ้าแบบจอดแบบพี่น่าจะประมาณ 500 บาทอะคับ เพราะเค้าน่าจะคิดเป็น2วัน

แล้วผมจะใช้วิธีหาที่จอดแบบใกล้ๆ ทางเดินตรงสะพานที่จะเข้าไปตัวอาคารผู้โดยสารอะคับ

เพราะคิดว่ายังไงคนก็เดินผ่านไปมาทั้งคืนคับแหะๆๆ

ล่าสุดผมไปมาตอนเดือนธันวาที่ผ่านมา จอดไว้3คืนคับรู้สึกจะ750 บาทคับไม่แน่ใจ แต่ไม่เกินพันบาทคับ

แต่เห็นเค้าว่ามีที่จอดระยะยาว อยู่ห่างออกไปต้องนั่งรถบัสเข้ามาอีกที แต่เป็นลานจอดกลางแจ้ง ผมก็เลยไม่ไปจอดคับ

ไปหาที่จอดร่มๆๆในตึกดีกว่าแหะๆๆ ไม่รู้จะเป็นข้อมูลได้ปาวอะคับ

รอพี่ๆที่เดินทางบ่อยๆมาตอบอีกทีเพื่อความชัวร์ก็ดีคาบบ แวบบบบ

ออฟไลน์ Hiter

• ยังไงกัน...
  • *
  • Popular Vote : 62
Re: สอบถามเรื่องจอดรถค้างคืนที่สุวรรณภูมิครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 19, 2010, 12:25:03 AM »

เอาไปจอดก็สะดวกดีครับ เพราะบางทีต่อคิวแท๊กซี่กันนานเลยครับ....

• *
  • Sports performance for every day use. . .
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 19, 2010, 10:01:18 AM »
ขอบคุณครับ เอารถไปจอดดีกว่า

ออฟไลน์ T^o^U

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 19, 2010, 10:55:27 AM »
แล้วเรื่องความปลอดภัยล่ะครับ มีมากแค่ไหน

กะว่าช่วงเทศกาลจะไปใช้บริการซะหน่อย แต่กลัวเที่ยวไม่สนุก มัวแต่กังวลกลับมามันจะยังอยู่ป่าวนะ emo56o

ออฟไลน์ CHUND

• *
  • Popular Vote : 27
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 19, 2010, 12:15:55 PM »
จอดในมุมสว่างๆ  ไม่อับตาคนนะครับ
ที่ทราบแถวนั้นหายทั้งคันช่วงนี้ไม่ค่อยมี  เพราะมีบัตรเก็บค่าธรรมเนียมบันทึกเวลาเข้าออก+กล้องบันทึกทะเบียนรถ
แต่มีประเภทงัดแงะอุปกรณ์  โลโก้  ฝาครอบล้อ   อันนี้มีบ่อยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 19, 2010, 07:39:09 PM โดย CHUND »

ออฟไลน์ lek bp

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 19, 2010, 04:52:43 PM »
รู้สีกว่าค่าจอดวันละ 250 นะครับพึ่งไปจอดมาเมื่อวันที่ 9-11 เป็นเงิน 750 บาทครับ

ถ้าเป็นไปได้ให้จอดใกล้ๆ ลิฟท์ครับดูแล้วน่าจะปลอดภัยกว่าครับ

ออฟไลน์ Kawin

• *
  • Popular Vote : 6
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 19, 2010, 09:56:35 PM »
ตามที่แจ้งกันด้านบนครับ วันละ 250 บาท

แนะนำให้จอดใกล้ๆ ลิฟท์แก้วนะครับ เพราะยามจะนั่งอยู่แถวนั้น มีชั้นละหนึ่งคนโดยปกติ แล้วก็จะมีพวกขี่มอเตอร์ไซค์ขับวนเรื่อยๆ คอยตรวจตรา

ตึกแรก (อาคารจอดรถ 2) รถจะแน่นกว่าตึกสอง (อาคารจอดรถ 3) นะครับ แล้วก็ที่จอดทั้งสองตึก ชั้น 5 กับชั้น 1 รถจะเยอะกว่าชั้นอื่นๆ เพราะเชื่อมไปอาคารผู้โดยสารได้สะดวกสุด

ถ้ารู้ row ที่จะเช็คอินได้จะดีมากนะครับ ช่วยตัดสินใจได้ว่าจอดตึกไหนใกล้กว่ากัน ถ้าเช็คอิน row a-m นี่น่าจะจอดตึกแรก แต่ถ้าเลยจากนั้นไปจอดตึกที่สองก็ได้ครับ
W - icked
R - adical
X - treme

• *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 20, 2010, 11:10:01 PM »
เอารถไปจอดไว้อาคาร 2 ขั้น 2 ใกล้ลิฟท์ เรียบร้อยแล้วครับ  ตอนนี้อยู่ปีนัง เดี๋ยวเย็นๆกลับละ  ขอบคุณทุกคำแนะนำครับ

ออฟไลน์ Horizontal

• *
  • Popular Vote : 2
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 21, 2010, 10:22:16 PM »
มาเห็นกระทู้ช้าไปหน่อย

สำหรับผมแล้ว ชั้น 4 (ชั้นที่เข้าหนะครับ)
กับ ชั้น 1 และ ชั้น 3 ดูจะปลอดภัยมากที่สุดครับ

เพราะชั้น 4 รถเข้าตลอดเวลา
ชั้น 3 ถ้าจอดใกล้ๆ ที่จอด วีไอพี จะมียามเฝ้าตลอด

ชั้น 1 รถก็ออกตลอดเวลา

ตอนที่ผมทำงานที่นั่น จอดทิ้งไว้เป็นอาทิตย์ ก็ไม่เป็นอะไรครับ ยกเว้นฝุ่นจับแค่นั้นเอง

(อ๊อ สำหรับพนักงานจะเสียเป็นรายเดือน เดือนละ 2000 บาทครับผม ซึ่งคนที่ไม่ใช่พนักงานที่ทำงานในสุวรรณภูมิจะทำไม่ได้ครับ)

สำหรับชั้นอื่นๆ เคยได้ยินข่าวโดนทุบกระจกเยอะมากครับ
ทางทีดี เอารถไปจอดไว้ ไม่ควรนำของมีค่าไว้ที่รถเด็ดขาดครับ

แต่ตอนนี้คนเยอะขึ้น อาจจะไม่มีแล้วก็ได้
เพราะช่วงผมไปทำงาน ก็เป็นช่วงเปิดสนามบินใหม่ๆ หนะครับ

ออฟไลน์ ST@BL3

• มั่นคงทุกเส้นทางไปกับSTI
  • *
  • Popular Vote : 1
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 21, 2010, 10:45:47 PM »
ถ้าไม่โดนทุบกระจกหรืองัดแงะ ก็อาจจะโดนรถเข็นจอดแปะไว้ข้างๆรถเราครับ โดนมาเดือนที่แล้ว 4คันแน่ะ ตอนเดินมาที่รถแล้วเห็นรถเข็นแปะอยู่รู้สึกเข่าอ่อนยังไงไม่รุ  emo74o