ผู้เขียน หัวข้อ: สำหรับเพื่อนๆ ที่อยากวิ่งใน Track แล้วยังรู้สึกว่ารถไม่ดีพอ  (อ่าน 4765 ครั้ง)

ออฟไลน์ Noob

• *
  • Popular Vote : 2
สำหรับเพื่อนๆ ที่อยากวิ่งใน Track แล้วยังรู้สึกว่ารถไม่ดีพอนะครับ ลองดูคลิปนี้ดู เอามาให้ดูกันมันๆ ว่า การขับรถใน Track นั้น ไม่จำเป็นว่าจะต้องใช้รถที่โมมาสุดๆ โดยเฉพาะ ขอให้เรารูจักรถตัวเองให้ดี และเตรียมความพร้อมเบื้องต้นของรถให้เพียงพอเท่านั้นเอง และที่เหลือก็จะสนุกกับการขับขี่ ซึ่งผมมองว่าหากใครที่รู้จักรถตัวเองดีพอ จะสามารถขับในสนามได้อย่างปลอดภัย และรวดเร็วอย่างแน่นอน ซึ่งหากใครยังรู้สึกว่าไม่รู้จักรถที่ตนเองอุตส่าโมมาตั้งเยอะดีพอนั้น ผมว่า Track เป็นที่ๆปลอดภัยและเหมาะสมที่สุดที่จะได้เรียนรู้ เพื่อที่จะนำรถขอตนไปใช้บนท้องถนนได้อย่างปลอดภัยครับ

จึงอยากให้เพื่อนๆ ไปลองวิ่งใน Track กันดูครับ โดยเฉพาะอย่างยิ่ง Trackday ของ SSS เรา เนื่องจากน่าจะเป็นที่ที่ดี และปลอดภัยที่สุดสำหรับคนที่จะไปวิ่ง Track เป็นครั้งแรก เนื่องจากกิจกรรมนี้จัดมาเพื่อให้สมาชิกใหม่ๆ และเพื่อนๆ ที่ยังไม่เคยลง Track โดยเฉพาะ ซึ่งเราจะมีทั้งการอบรม และการสอนอย่างใกล้ชิด จากสมาชิกรุ่นเก่าที่มีประสบการณ์และความรู้ และที่สำคัญที่สุดน่าจะเป็นความอบอุ่นๆ จากชาวซูบารุทุกคน ยังไงลองดูคลิปกันฮาๆ ละกันครับ

http://www.youtube.com/watch?v=EWLFGPl1Kdk&feature=related

สุดท้ายอยากฝากข้อคิดที่ผมสัมผัสมาด้วยตัวเองจากการไปวิ่ง Track มาหลายครั้ง คือ โมรถยังไงก็ไม่มันเท่ากับโมคนขับ (ที่สำคัญประหยัดกว่าเยอะครับ) ฮิฮิ  emo22o emo22o

• *
เพิ่มให้อีกอัน ฮาดีครับ คนขับโมมาดี รถอะไรก็ไปได้

http://www.youtube.com/watch?v=-JB6JzzY4Yw

ออฟไลน์ TTTui

• *
  • Popular Vote : 0
เผ็ด อยากจะเปลี่ยนมาขับรถตู้แล้วหละสิ

งั้นผมขับ ตากลม ให้นะ  ได้ข่าวว่า ขนาดนั่ง 2 คน  วิ่งนครชัยศรีได้ 1.36xx เลย  เสียดายคนขับหนักพุงไปหน่อย อิอิ ไม่งั้นคงเร็วกว่านี้   emo54o 

ออฟไลน์ CHUND

• *
  • Popular Vote : 27
จ๊าก.......   รถตู้ VOLK  วิ่งแซง  Aston  Martin  ,  Porsche  ในสนาม

ออฟไลน์ thor111

• Subaby!!!
  • *
  • Popular Vote : 27
  • Dont Judge Me, You Don't Even Know Me
เผ็ด อยากจะเปลี่ยนมาขับรถตู้แล้วหละสิ

งั้นผมขับ ตากลม ให้นะ  ได้ข่าวว่า ขนาดนั่ง 2 คน  วิ่งนครชัยศรีได้ 1.36xx เลย  เสียดายคนขับหนักพุงไปหน่อย อิอิ ไม่งั้นคงเร็วกว่านี้   emo54o  

งั้นผมขับเหยี่ยวงามๆ ให้ครับพี่ตุ้ย emo76o emo76o

สุดท้ายอยากฝากข้อคิดที่ผมสัมผัสมาด้วยตัวเองจากการไปวิ่ง Track มาหลายครั้ง คือ โมรถยังไงก็ไม่มันเท่ากับโมคนขับ (ที่สำคัญประหยัดกว่าเยอะครับ) ฮิฮิ  emo22o emo22o

ตาเผ็ด อันนี้เด็ดมากกก ถูกต้องที่สุด โมคนนี่หล่ะครับ ได้ผลคุ้มค่าที่สุด  emo72o
เราจะไม่มีวันรู้ได้เลยครับ ว่าอุปกรณ์ต่างๆ ที่เราประเคนใส่รถไปแล้ว มันส่งผลดีอะไรกับรถเรา ถ้าคนขับไม่สามารถเรียกประสิทธิภาพของอุปกรณ์ต่างๆ ที่ใส่ไปมาออกมาใช้ได้อย่างเต็มที่ครับ emo2o
แล้วที่ที่ปลอดภัยมากที่สุดที่หนึ่งก็คือในสนามครับ....... emo22o

เอามาให้ดูกันอีกอันครับ.....แล้วจะรู้ว่ารถแรงไม่ได้ ได้เปรียบในสนามเลยครับ รถที่ทำมาพอดีดีกว่าครับที่ไปได้ดีกว่า emo72o

http://www.youtube.com/watch?v=s9-PMiGws9Q
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 24, 2010, 11:38:05 PM โดย thor111 »
หลงรักขับ 4....หลงรัก Subaby!!!

ออฟไลน์ Hiter

• ยังไงกัน...
  • *
  • Popular Vote : 62
Trackday เราไม่ได้เน้นไปแข่งกับใคร (แข่งเป็นรอง) วิ่งกันมันส์ๆหนุกหนาน (เป็นหลัก)
วิ่งกันสนุกๆ แหม่..รถแต่ล่ะคันแต่งเครื่อง ช่วงล่าง ฯลฯ กันต่างกันอย่างสุดๆ บางคันก็เดิมๆมาวิ่ง
วิ่งร่วมกันสังสรรค์เฮฮากันมากกว่า
ผลพลอยได้ของการวิ่งก็มากมาย ทั้งทักษะการขับรถ เพื่อน ฯลฯ

เอาอันนี้ไปชมอีกอันตู้วี ไล่บี้ทั้งอิม ทั้งรถสปอร์ต  http://www.youtube.com/watch?v=8XvjVvFdMIY&feature=related

ปีก่อนนู้นไปดูแข่ง Gumball 3000 เห็นมี ตู้ vw หน้าวี ใส่เครื่อง Porsche Turbo วิ่งข้ามประเทศแข่งกับรถสปอร์ตแรงๆ ชอบจริงๆ...
คงไม่ได้เน้นความแรงเพื่อความเร็ว แต่คงเน้นความแรงเพื่อขนเพื่อนไปเที่ยวได้ล่ะมั๊ง อิอิ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 22, 2010, 01:27:57 PM โดย Hiter »

ออฟไลน์ Ricer

• *
  • PMP (Poor Man's Porsche) เห็นตูดปอร์ชอยู่ไวๆ
 emo18o  ทำให้นึกถึงรถเต่าเครื่องพอร์ชตอนเด็กๆ ของพี่แถวบ้าน  แรงงงงงงง   emo6o
All boxer engines, regardless of no. of cylinders, provide perfect balance because the movement of a piston is exactly counter by the corresponding piston in another bank...the usage is limited to Porsche and Subaru today.    However, we'll have a Toyobaru soon???

ออฟไลน์ Tabuu

• *
  • Popular Vote : 48
  • "บุญมี"
สำหรับผมรถก็ไม่ค่อยแรงอยู่แล้ว ช่วงล่างก็ย้วยๆ

พอได้ลงไปบน Track สามารถทำให้รู้ได้เลยครับว่า รถของเราเองลิมิตมันอยู่ตรงไหน มาสามารถรีดความสามารถของรถออกมาได้มากน้อยแค่ไหน ซึ่งก็โดยการขับไปเท่าที่เราจะสามารถควบคุมมันได้ โดยไม่ได้เค้นรถของเราแต่อย่างใด และยังทำให้เข้าใจเพิ่มขึ้นอีกว่า เราจะควบคุมมันให้ดีที่สุดได้อย่างไร

ดังนั้นส่วนตัวผม คิดว่าถ้ามีโอกาสได้สัมผัสบน Track ก็น่าจะลองดู ไม่จำเป็นต้องลงวิ่งเพื่อเอาเวลา หรือรางวัลแต่อย่างใด ขอเพียงแค่ได้รู้ว่าเราจะควบคุมรถของเราอย่างไรให้ดีที่สุดครับ

บางครั้งเลยคิดว่า การวิ่งบนถนนอาจกลายเป็นว่าไปเค้นรถ หรือ เกินลิมิตมากกว่าใน Track อีกครับ

emo57o
"KOYORAD" and "Dixcel" Thailand Authorized Distributor

ออฟไลน์ Norasaker

• *
  • Popular Vote : 7
  • คิดดี ทำดี พูดดี มีแต่รวยยย
เห็นด้วยครับ สนับสนุนอย่างแรง

ออฟไลน์ OKUMI

• *
เคยไป trackday แก่งกระจาน ไม่มีรถจะขับ เลยเอารถตู้ที่ขับพาลูกเมียเที่ยวไปวิ่งแทน มันก็วิ่งได้นะครับ อย่าใส่เกินลิมิต มันก็สนุกได้ครับ

ออฟไลน์ OKUMI

• *
พึ่งมาดูวีดีโอ อันนั้นรถมันโมมานี่นา
อันนี้สิครับของจริง รถส่งของแท้ๆเดิมๆแต่คนขับระดับเทพ
http://www.youtube.com/watch?v=5KiC03_wVjc&feature=PlayList&p=9B1DDE3B0A235776&playnext=1&playnext_from=PL&index=13

ออฟไลน์ ---น้ำตาเสือดำ---

• .....ตัวฉันทุกวันแสนตรม.....
  • *
  • Popular Vote : 79
  • ถึงจะชั่วก็ชั่วแต่ตัวยักษ์ ...สุริวงศ์พงษ์ศักดิ์หาชั่วไม่
ไอ๊หย๋า  เป็นการเป็นงาน

• *
อันนี้ชอบมากเลยพี่โอ ดูหลายรอบไม่เคยเบื่อ  emo65o emo65o