ผู้เขียน หัวข้อ: grip 215 --> 225  (อ่าน 1918 ครั้ง)

ออฟไลน์ Ricer

• *
  • Popular Vote : 2
  • PMP (Poor Man's Porsche) เห็นตูดปอร์ชอยู่ไวๆ
grip 215 --> 225
« เมื่อ: ธันวาคม 16, 2009, 06:58:31 PM »
ถ้าตอนนี้ใส่ยาง 215 45 17 แล้วเปลี่ยนเป็น 225 45 17  จะเกาะโค้งขึ้นอย่างรู้สึกได้ไหมครับ  เพราะว่าอัดหนักๆตามโค้งแคบปานกลางแถวบ้านชานเมื่องรู้สึกว่ามันออก over steer ประจำเลย ก็มันส์ดีครับแต่บางทีมันก็เสียวๆ เลยอยากให้เกาะมากกว่านี้(แต่เหยียบคันเร่งเท่าเดิม)  ยางhi performance เดิมยังใหม่อยู่วิ่งไปแค่หมื่นกว่าโลเองครับ ดอกยังอยู่เต็มๆ ช่วงล่างค้ำหน้าหลังใต้ท้อง ใส่เทียน superstreet ปรัปแข็งกลางๆเท่าๆกันหน้าหลัง หลังใส่ยางอะไหล่พร้อมกล่องเครื่องมือนิดหน่อยครับ และไม่ติดหางหลัง จะวิ่งวนเส้นนี้ประมาณ 3-4 รอบ เช้าๆวันอาทิตย์ตอนไม่ค่อยมีรถอะครับ อย่าเอาตามอย่างนะครับ ถนนสาธารณะมันอันตราบครับบบบ      :a123:      ขอบคุณครับ
All boxer engines, regardless of no. of cylinders, provide perfect balance because the movement of a piston is exactly counter by the corresponding piston in another bank...the usage is limited to Porsche and Subaru today.    However, we'll have a Toyobaru soon???

ออฟไลน์ Kawin

• *
  • Popular Vote : 6
Re: grip 215 --> 225
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2009, 09:43:17 PM »
ถ้าล้อกว้าง 7.5 - 8 นิ้ว ใส่ยาง 225 น่าจะดีขึ้นนะครับ แต่ถ้าล้อกว้าง 7 นิ้วก็ 215 น่าจะเหมาะแล้วครับ

แต่ยางมันแพงนะ แถมยังใหม่ด้วย

ลองปรับความหนืดเจ้า tein ก่อนดีไหมครับ

ผมไม่ทราบว่ามันปรับได้กี่ระดับ แต่ให้ลองปรับให้หน้าแข็งขึ้นสองระดับ หลังนิ่มลงสองระดับ อาการน่าจะเปลี่ยนไปเยอะเลยครับ ลองดูครับ
W - icked
R - adical
X - treme

ออฟไลน์ Qiang

• *
  • Popular Vote : 1
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2009, 09:43:44 PM »
 glasshttp://www.youtube.com/watch?v=vuUaqFnsb2M&feature=related ดูคลิปนี้ไปแล้วรึยังครับ....

แทรคชั่น บนถนน เรามีอยู่สี่ล้อ พอเข้าโค้ง มีการถ่าย นน. ไปสู่ล้อด้านนอก แรงกดหน้ายางก็เปลี่ยนไป

นึกสภาพ ปิคอัพติดหล่ม ล้อในโค้ง แรงกดน้อย ถ่ายแรงไปก็ฟรีออกล้อด้านใน ดังนั้น ถึงมีพวกของแต่ง LSD แบบกลไก คลัชจับแน่น เมื่อมีแรงบิดที่เพลากลาง งัดลิ่มภายในให้ฝืด

ถ่ายแรงบิดลงล้อเท่าๆกัน ไม่ฟรีทิ้ง...

สรุปว่า ลองเปลี่ยนเต็ดแบบ viscous -> 1-2way mechanical type

อาจจะดีขึ้น   :a2:

แล้วถ้าลงแทรคบ่อยๆ ตอนภาคบรรยาย ไม่รู้ว่าหลังๆ มีการพูดถึงวงกลมแรงเสียดทานรึเปล่า นักขับที่ดี ถ้าขับกริป ต้องให้แรงตกอยู่ใกล้ๆขอบ ไม่หลุดไปนอกวงกลม

หลุดเมื่อไร ก็ เปลี่ยนแนวไปขับดริฟนะคร๊าบ.... :a12:

ออฟไลน์ Ricer

• *
  • Popular Vote : 2
  • PMP (Poor Man's Porsche) เห็นตูดปอร์ชอยู่ไวๆ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2009, 11:09:48 AM »
ขอบคุณทุกท่านครับ  ว่าจะไปปรับช่างล่างและการขับดูสักหน่อย อืมมยางมันแพงจิงด้วยใส่ของเดิมไปก่อนก็ดีคับ   กำลังคิดว่าการขับของตัวเองตอนนี้อาจเป็นแบบ grip แบบ driftๆ ???       :a124:
All boxer engines, regardless of no. of cylinders, provide perfect balance because the movement of a piston is exactly counter by the corresponding piston in another bank...the usage is limited to Porsche and Subaru today.    However, we'll have a Toyobaru soon???