ผู้เขียน หัวข้อ: เครื่องเสียงในรถ subaru...  (อ่าน 3981 ครั้ง)

ออฟไลน์ sam

• *
  • Popular Vote : 28
เครื่องเสียงในรถ subaru...
« เมื่อ: สิงหาคม 21, 2009, 10:55:05 PM »
 :agree:ไม่ทราบว่าพวกเราติเครื่องเสียงในรถเป้นยังงัยกันบ้าง...เพราะว่ามันเหมือนสิ่งจำเป็นก็ว่าได้สำหรับการขับรถ..ขอรายละเอียดด้วยเพื่อเป็นแนวทางครับ...ยกตัวอย่างเช่น ฟร้อนท์..ยี่ห้อ..ลำโพงหน้า-หลัง-ซับ..แอมป์...ติดตรงไหนกันบ้าง..ฝีมือการติดตั้ง...ความสวยงาม..เสียงเป็นอย่างไร...ความชอบส่วนตัวชอบฟังเพลงแนวไหน...ราคา...และอื่นๆ :wavey:ขอบคุณครับ..

ออฟไลน์ ACCESS

• *
  • Popular Vote : 9
  • Life's too short to drive boring cars.
Re: เครื่องเสียงในรถ subaru...
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2009, 12:35:00 AM »
      ผมชอบฟังเพลงสบายๆในรถครับ มันช่วยคลายเหงาคลายเบื่อเวลารถติดได้ดีมากๆๆ ผมก็ติดชุดมาตรฐานทั่วๆไปน่ะครับ มี แดมป์ประตู4บาน / ฟร้อนท์ JVC CD USB MP3 / ลำโพง3ทางคู่หลังPioneer / ลำโพงแยกชิ้นคู่หน้า Bostwick ทวีตเตอร์ติดพิลล่าร์Aครับ / Amplifier 1ตัว / Sub. Bass box 1ตัวครับ เท่านี้อะครับ  Sub box ผมติดใต้เบาะหน้าฝั่งผู้โดยสารครับ(ผมคิดเอาเองว่าไหนๆฝั่งขวามันก็หนักตัวคนขับแล้ว เอาSubไปถ่วงชดเชยฝั่งข้างๆมันน่าจะดีกว่าครับ) แอมฯใต้เบาะคนขับครับเพราะมันเป็นตัวเล็ก ของทั้งหมดรวมค่าติดตั้งก็ไม่เกิน20kอะครับ สำหรับผมก็เพียงพอนะครับ ไม่ต้องขนาดตีตู้Sub อลังการอะไรแบบนั้น เพราะไม่ได้ฟังหนักมาก เต็มที่ก็แค่Pop rockอะครับ

คือ ของผมหาของมาเอง แล้วยกไปติดที่Sakol Technic ชั้น3 พารากอนอะครับ ร้านนี้ฝีมือดีมากแต่แพงหน่อยครับ  เนื่องจากผมไม่กล้าติดร้านทั่วๆไป เพราะเพื่อนของผมแค่ไปสลับฟร้อนท์+ติดแอมร้านแถวอ่อนนุช ร้านเค้าทำกล่องของAudiมีปัญหาไปด้วยครับ... ติดทั้งทีเอาร้านที่ฝีมือชัวร์ๆดีกว่านะครับบ  ลองเลือกๆดูครับ ผมว่าร้านดีๆมีเยอะนะครับ  :yawn: :smash:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 22, 2009, 12:41:57 AM โดย alpachino »
.

ออฟไลน์ paulmoderndog

• *
  • Popular Vote : 0
    • Sukhumvit Living Town
Re: เครื่องเสียงในรถ subaru...
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2009, 03:30:35 PM »
ใช้ Suchart sound, Front Alpine ใช้ Steering Wheel remote ได้ด้วย
Sukhumvit Living Town
299 Sukhumvit 21 Road (Asoke) Klkongtoey-nua, Wattana , Bangkok 10110, Thailand
Tel : (662) 204-0202 Fax : (662) 204-0200

ออฟไลน์ Ricer

• *
  • Popular Vote : 2
  • PMP (Poor Man's Porsche) เห็นตูดปอร์ชอยู่ไวๆ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2009, 04:33:27 PM »
ส่วนตัวไม่ค่อยเน้นครับ โดยเฉพาะกับรถเสียงดังๆอย่างอิม  ขอธรรมดาๆเล่น mp3 ได้ก็พอครับ เบสสำหรับอิมนี่ยิ่งไม่เน้นเลยครับ ไว้เอาไปติดรถบ้านท่อเงียบๆอีกคันดีก่าครับ เพราะโดยลำพังเสียงทุ้มๆจากท่อก็ทำเอาตับไตใส้พุงกระเพื่อม เพื่อนบ้านและแฟนบ่นกันแล้วงับ  (วันก่อนเพิ่งโดนแซวว่า ..."อะนั้น รถเหรอ นึกว่าเรื่อหางยาว...")   :laugh:
All boxer engines, regardless of no. of cylinders, provide perfect balance because the movement of a piston is exactly counter by the corresponding piston in another bank...the usage is limited to Porsche and Subaru today.    However, we'll have a Toyobaru soon???

ออฟไลน์ Chaiwatinov

• *
  • Popular Vote : 10
    • http://www.facebook.com/profile.php?id=100001433686301
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 03, 2009, 12:44:52 AM »
ส่วนตัวไม่ค่อยเน้นครับ โดยเฉพาะกับรถเสียงดังๆอย่างอิม  ขอธรรมดาๆเล่น mp3 ได้ก็พอครับ เบสสำหรับอิมนี่ยิ่งไม่เน้นเลยครับ ไว้เอาไปติดรถบ้านท่อเงียบๆอีกคันดีก่าครับ เพราะโดยลำพังเสียงทุ้มๆจากท่อก็ทำเอาตับไตใส้พุงกระเพื่อม เพื่อนบ้านและแฟนบ่นกันแล้วงับ  (วันก่อนเพิ่งโดนแซวว่า ..."อะนั้น รถเหรอ นึกว่าเรื่อหางยาว...")   :laugh:
คล้ายๆกันเลยครับ    :devil:
อย่าให้คนไม่รู้จักซูบารุทำซูบารุ
คบเพื่อนอย่ามีเรื่องเงินไม่งั้นโดนหลอก

ออฟไลน์ name_joker

• *
  • Popular Vote : 24
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 03, 2009, 02:58:44 AM »
ความรู้เครื่องเสียงผมน้อยนิด อาศัยหาอ่านหาถามเอาตามร้านตามinternet ผิดถูกอย่างไรขออภัยไว้ ณ ที่นี้นะครับ

ส่วนตัวใช้front pioneer 8650mp คู่หน้าแกนแยก5นิ้ว Rodek คู่หลัง 6.5 นิ้วแกนแยก ยี่ห้อ ธรรมดาๆ ผมเอาไว้ฟังทุกแนว แต่เน้นเสียงกลางแหลม เพราะชอบjazzกับtechnoเป็นพิเศษ กีต้าร์นี่ขอเลย ตอนsoloต้องมาครบๆ เลยเน้นตรงนี้ ส่วนbassขอมาเนียนหน่อย ไม่มาเป็นลูกเบิ้มๆนี่ไม่ค่อยชอบครับ (ถึงชอบก็ทำไม่ได้อยู่ดีครับ ตอนนี้ไม่มีsub * *)

ส่วนเรื่องท่อผมไม่ทังเท่าไหร่ (รึเปล่า อยู่ในรถรู้สึกไม่ดัง ข้างนอกนี่กระหึ่มเลย * *) trust 3นิ้วแบบหม้อพักใบเขื่อง เสียงมันเลยไม่แผดๆอะครับ ออกตื้อๆกระหึ่มๆ โอเคเหมือนกัน

ตอนนี้ในใจคิดว่าเสียงกลางแหลมมาครบมากๆแล้ว ขาดก็แต่bassอีกหน่อย แต่เนื่องจากใส่คู่หลัง6.5นิ้ว เลยพอขับออกบ้าง เสียงอยู่ในระดับดีเลยนะครับ เพราะผมไม่ได้ฟังaudioไฟล์ ส่วนใหญ่ฟังแต่ipodหรือmp3เท่านั้นเอง

ถ้าทำก็แนะนำประมาณนี้ละครับ frontดีๆซักตัวที่functionเราใช้ครบๆ (ถ้าจะเล่น2dinแนะนำให้เล่นของเกือบtopนะครับ รุ่นล่างๆปรับเสียงได้ไม่กว้างเลย ต้องไปลงงบกับลำโพงอีกบานเลยกว่าจะได้เสียงดีๆ เพื่อนผมโดนมาแล้วอะ T T บ่นเป็นหมีเลย)  ลำโพงคู่หน้าแกนแยก 5-6.5นิ้ว คู่หลังแกนร่วมก็ได้ครับ แล้วงบที่เหลือไปลงbassboxเอาหรือถ้าชอบbassหนักก็แอมป์+subเลยครับ .... เสียงแจ่มแน่นอนครับ แต่งบบานตะไท (ถ้างบยังเหลืออีกไปdampประตูก็ดีนะครับ ลดปัญหาเสียงท่อตีกันได้เยอะเลย  :biggrin:)

สุดท้ายนี้ผมทำที่ร้าน S.K.technicที่สามย่านครับ แถวๆหอUcenter ทำปราณีตทีเดียว ราคากลางๆ ไม่โก่งเว่อร์ไม่ถูกมาก และใกล้ที่เรียนผมด้วย แบบว่าติดจุฬาเลย ก็เลยเลือกที่นี่ครับ  :wavey:

ออฟไลน์ Benzino

• SRS Member
  • *
  • Popular Vote : 4
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 03, 2009, 09:51:04 AM »
 :eek: :eek:
"เรา Supply Army "
[img]http://img9.imageshack.us/img9/9231/srsnewcolorsnewtt1.g

ออฟไลน์ CBS_111

• *
  • Popular Vote : 3
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 03, 2009, 05:05:45 PM »
:eek: :eek:

รถพี่เบ็นซ์นี้เน้นคุณภาพเสียงโดยเฉพาะเลยครับ

ออฟไลน์ Choosith

• *
  • Popular Vote : 1
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 03, 2009, 05:22:38 PM »
รถพี่เบ็นซ์นี้เน้นคุณภาพเสียงโดยเฉพาะเลยครับ

ขนาดท่อดังให้ฟรีๆ แกยังไม่เอาเยย.......กลัวเสียอรรถรสของเสียงเพลงอ่ะ..........

8)      8)      8)

.