ผู้เขียน หัวข้อ: มีใครย้ายแบตไว้หลังรถบ้างไหมครับ  (อ่าน 13341 ครั้ง)

ออฟไลน์ monster@tack

• *
  • Popular Vote : 13
  • Synapse enigeering
    • Ohmmotorsport product
มีใครย้ายแบตไว้หลังรถบ้างไหมครับ
« เมื่อ: สิงหาคม 21, 2009, 11:53:44 PM »
อยากทราบยึดแบตตรงตำแหน่งไหนกันบ้างอะครับ ย้ายแล้วหลักจาหน่วงๆไหม
Install'n Tuned🆙By ♎motorsport
Join to our world www.facebook.com/ohmmotorsport

ออฟไลน์ _BirddKunG_

• รักทุกคนคร๊าบ Impreza
  • *
  • Popular Vote : 0
Re: มีใครย้ายแบตไว้หลังรถบ้างไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2009, 12:46:54 AM »
ผมย้ายแล้วคับไม่มีปัญหา

เอาไว้หลัง ขวา คับ มุมฝากระโปรง ( รถที่บ้าน 2 คันย้ายทั้งสองเลย)
บูสต์มา.......เมียด่า

ปีหน้าจะไปทำงานที่ไทยออยล์แล้วคับ แล้วว่างๆจะได้ไปเที่ยวกับชาวชลบุรี

ออฟไลน์ MooMoo@Subarist

• *
  • ไอ้หนุ่มตัวสำรอง(ไฟ)
Re: มีใครย้ายแบตไว้หลังรถบ้างไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2009, 09:44:39 AM »
ผมก็ย้ายครับเอาไว้มุมซ้ายหลัง ลากสายต่อยาวตั้งแต่ ไดชาร์เจาะลุรถแล้วลากผ่านเบาะมาถึงท้ายเลย

ระวังรอยเจาะหน่อยนะครับ มันคม หาปลอกมาสวมหน่อยก็ดี กันน้ำเข้าด้วยครับ

ส่วนแบตก็ทำเป็นถาดรองยึดพื้นรถเลย เอาขอเกี่ยวยึดแบตตัวเดิมติดรถมาใช้ได้เลยครับ

แต่!!!!!!! เห็นเพื่อนๆบอกว่าไอกรดที่ออกมาจากแบตมันกัดกร่อนได้และเป็นอันตรายต่อระบบหายใจ?????????
อันนี้ไม่ทราบแน่ชัดครับ แต่ผมเปิดฝาหลังทุกครั้งที่จอดรถหลังขับขี่มาอ่ะ กัว
เบื่อ(ไฟดับ) ก็มาหา
เซ็ง(ไฟตก) ก็โทรมา

ออฟไลน์ kong

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2009, 11:46:30 AM »
ผมว่ามันก็น่าจะย้ายได้นะครับ แต่คงต้องถามว่าจะย้ายเพื่อจุดประสงค์อะไร ถ้าเป็นเรื่องการกระจายน้ำหนัก ผมว่า ไม่น่าจะดีนะครับ กลายเป็นท้ายหนักแล้วรถไม่ค่อยเลี้ยว ถ้าอยากรู้ ลองถอดยางอะไหล่กับใส่วิ่งเทียบกันดูได้ครับ

จริงๆเรื่องน้ำหนักกระจายหน้าหลังเท่ากัน ตามทฤษฏี มันก็น่าจะดี แต่ก็ต้องออกแบบช่วงล่างใหม่ตามด้วยมั้งครับ ถึงจะออกมาดีจริงๆ :wavey:

ออฟไลน์ thor111

• Subaby!!!
  • *
  • Popular Vote : 27
  • Dont Judge Me, You Don't Even Know Me
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2009, 02:54:27 PM »
มาสงสัยเหมือนพี่ก้องครับ ว่าย้ายไปหลังรถเพื่อจุดประสงค์อะไรครับ....รบกวนผู้รู้หน่อยครับ :sunglasses:
หลงรักขับ 4....หลงรัก Subaby!!!

ออฟไลน์ tayniti

• ตำเเหน่งฮ่องเต้ ไม่ได้มาเพราะความฟรุ๊ค,
  • *
  • Popular Vote : 49
  • http://tayniti.multiply.com/photos
    • รูปทั้งหมดอยู่ที่  http://tayniti.multiply.com/photos
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2009, 06:44:37 PM »
ถ้าย้ายไปข้างหลัง ต้องทำสายดินให้ดีเลยนะครับ ไม่งั้นปัญหาจะตามมาเเน่ๆครับ

รถผมเคยเจอมาเเล้วครับ ทั้ง subaru and Evo.

ถ้าข้างหน้า Bat มันเกะกะก็ควรย้ายครับ ส่วนของผมที่ย้ายเนื่องจาก ข้างหน้ามันเต็มห้องเครื่องไปหมดครับเเละอยากได้ลูกใหญ่ๆเเอมป์เยอะๆด้วยเลยย้ายครับ

ย้ายตอนเเรกๆ start ไม่ค่อยติดครับ เเต่เเก้เรื่องสายดินหรือสายขั้วลบให้ลงตัวถังดีๆเพราะว่า Bat เราอยู่ไกลเลยเกิดปัญหาครับ
ตำเเหน่งฮ่องเต้ ไม่ได้มาเพราะความฟรุ้ค

http://tayniti.multiply.com/photos

ออฟไลน์ kong

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2009, 08:51:50 PM »
มาสงสัยเหมือนพี่ก้องครับ ว่าย้ายไปหลังรถเพื่อจุดประสงค์อะไรครับ....รบกวนผู้รู้หน่อยครับ :sunglasses:

จริงๆพี่ไม่ได้สงสัยนะต่อ เพียงแต่จะบอกว่าถ้าย้ายด้วยเหตุผลเรื่องเกี่ยวกับ Handling มันไม่น่าจะคุ้ม ถ้าไม่ได้เซ็ตช่วงล่างอื่นๆใหม่ด้วย  แต่ถ้าย้ายเพราะว่าพื้นที่ในห้องเครื่องเต็ม ก็เป็นอีกเรื่องนึงนะครับ :wavey:

ออฟไลน์ monster@tack

• *
  • Popular Vote : 13
  • Synapse enigeering
    • Ohmmotorsport product
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2009, 10:38:19 PM »
พอดีห้องเครื่องผมมันแน่นมากอะครับใส่แบตแล้วติดท่ออีกเลยมีความจำเป็นต้องย้าย เลยอยากทราบว่าย้ายไปนี่วางไว้ตรงกลางติดเบาะหลังดี หรือเอาไว้ไปทางด้านซ้ายจาดีกว่ากันครับ
Install'n Tuned🆙By ♎motorsport
Join to our world www.facebook.com/ohmmotorsport

ออฟไลน์ Impreza lover

• *
  • Popular Vote : 16
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2009, 07:20:24 AM »
เคย มีบีเอ็มก็อยู่กลัง ซุ้มล้อหลังขวาครับ
ส่วน E class ก็ อยู่หลังเช่นกัน

ระวังพวก Harmonic จากสายไฟยาวๆ ไปกวนระบบด้วยนะครับ
พวก รถคอมเยอะๆ มักมีปัญหา

อีกอย่าง แบตที่ใช้ต้องเป็นแบบ แห้ง ปิดมิดเท่านั้น
โดยจะมีท่อระบายไอกรดออกตามสายยางมาด้านนอก
มิฉะนั้น จะแสบจมูก และพรม รอบๆ จะเปื่อยครับ

ออฟไลน์ thor111

• Subaby!!!
  • *
  • Popular Vote : 27
  • Dont Judge Me, You Don't Even Know Me
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2009, 11:26:52 PM »
จริงๆพี่ไม่ได้สงสัยนะต่อ เพียงแต่จะบอกว่าถ้าย้ายด้วยเหตุผลเรื่องเกี่ยวกับ Handling มันไม่น่าจะคุ้ม ถ้าไม่ได้เซ็ตช่วงล่างอื่นๆใหม่ด้วย  แต่ถ้าย้ายเพราะว่าพื้นที่ในห้องเครื่องเต็ม ก็เป็นอีกเรื่องนึงนะครับ :wavey:

คือผมสงสัยใน Logic ของการย้ายแบตมาไว้ข้างหลังอ่ะครับพี่ ว่ามันมีข้อดี ข้อเสียยังงัยอ่ะครับ

คือเท่าที่อ่านที่พี่ก้องตอบมาก็คงเป็นเรื่องของ Handling หรือเรื่องของพื้นที่ที่ไม่เพียงพอที่จะคงแบตไว้ที่เดิม

ว่าแต่...มันมีเหตุผลอื่นอีกมั้ยในการย้ายแบตมาไว้ข้างหลังอ่ะครับ แล้วทำไปแล้วได้ข้อดี ข้อเสียยังไงอ่ะครับ
หลงรักขับ 4....หลงรัก Subaby!!!

ออฟไลน์ Ricer

• *
  • Popular Vote : 2
  • PMP (Poor Man's Porsche) เห็นตูดปอร์ชอยู่ไวๆ
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2009, 04:09:39 PM »
คือผมสงสัยใน Logic ของการย้ายแบตมาไว้ข้างหลังอ่ะครับพี่ ว่ามันมีข้อดี ข้อเสียยังงัยอ่ะครับ

คือเท่าที่อ่านที่พี่ก้องตอบมาก็คงเป็นเรื่องของ Handling หรือเรื่องของพื้นที่ที่ไม่เพียงพอที่จะคงแบตไว้ที่เดิม

ว่าแต่...มันมีเหตุผลอื่นอีกมั้ยในการย้ายแบตมาไว้ข้างหลังอ่ะครับ แล้วทำไปแล้วได้ข้อดี ข้อเสียยังไงอ่ะครับ
ข้อดีอีกข้อน่าจะเป็นการช่วยยืดอายุแบตด้วยมั้งครับ c - class คันเก่าก็ย้ายไปไว้หลังครับ เป็นแบตแบบเปียกต้องเติมน้ำแต่มีสายให้ไอกรดลงไปที่พื้น ก้อนนั้นใช้อยู่ เกือบ 4 ปีแนะ! เป็นยี่ห้อขึ้นต้นด้วย B
All boxer engines, regardless of no. of cylinders, provide perfect balance because the movement of a piston is exactly counter by the corresponding piston in another bank...the usage is limited to Porsche and Subaru today.    However, we'll have a Toyobaru soon???

ออฟไลน์ DCdiff

• *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2009, 03:32:41 PM »
รบกวนถามบ้างถ้าต้องการจะย้าย สายแบตขั่ว - ต่อยังไงอะครับ ลากกลับมาที่เดิมด้านหน้า หรือว่า ลงตัวถังด้านหลังได้เลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 28, 2009, 03:34:14 PM โดย DCdiff »

ออฟไลน์ limk@korat

• *
  • Popular Vote : 19
  • BD5 and BG7
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 02, 2009, 12:53:04 PM »
ในรถ BMW ตั้งแต่ E36 ( ยกเว้น E36 compect นะ )   มันจะอยู่หลังรถ เลย ใน E34 ปี 95 ก็จะอยู่ใต้เบาะ

ผมว่ามันช่วยใน การลดน้ำหนัก ด้านหน้าของตัวรถด้วย และ  ลดความร้อนทำให้เสือม เร็วขึ้น

BMW เค้าเดินสายไฟเส้นเดียวเลย และสายGND เค้ายึดกับ ด้านหลังลงตัวถัง เวลา ติดสาย GNDWIRE จึงมุ่งไปที่ตัวเครื่องไม่เน้นทาง ไฟวอล์

สำหรับซูบารุ ถ้าย้ายไปข้างหลังผมว่าต้องหาสายขนาดนิ้วหัวนิ้วมือ เหมือน BMW ซึ่งค่าใช้จ่ายสุงพอสมควร

ผม ใช้ BMW อยู่จึงคิดว่า เค้าให้ ความสำคัญตรง บาลาด์ ของรถ     และข้อดีที่ให้ความสำคัญรองลงมาคือ ยืดอายุ ของ แบตเตอรี่ และ การผุ ไปอยู่ที่ท้ายรถ ซ่อมง่าย กว่า หน้ารถ (ในE30 เวลาผุ จะถึงตัวคนขับ เลย )