ผู้เขียน หัวข้อ: Brembo GD Vs. 4pot GD std.  (อ่าน 3892 ครั้ง)

ออฟไลน์ MuayIMM

• *
  • Popular Vote : 11
Brembo GD Vs. 4pot GD std.
« เมื่อ: ตุลาคม 07, 2009, 07:14:48 PM »
รบกวนพี่ๆครับ อยากทราบคุณภาพ ความแข็งแรง น้ำหนัก และ feeling ในการเบรก ความคุ้มค่าในการเปลี่ยนด้วยครับ
รถเป็น GDA เดิมๆครับ :smash:  ใจก็ยังชอบของ std. มันน่าจะเล็กกว่าเบากว่าไม่กินแรง ส่วน Brembo std. มันงามกว่าแน่
แต่คุณภาพดีกว่ามากไหมครับ  รบกวนครับ  :biggrin: :biggrin:

ออฟไลน์ Carcafethai

• *
  • Popular Vote : 1
  • สอบถามรายละเอียดเพิ่มเติมได้ครับ 081-5590101
Re: Brembo GD Vs. 4pot GD std.
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2009, 08:16:19 PM »
อยากทราบด้วยคนครับ ตอนนี้เบรคไม่ค่อยอยู่ แถมจานเป็นรอยเยอะอีก  คงเจียรได้อีกแค่ครั้งเดียว จะได้ตัดสินใจเปลี่ยนเหมือนกันครับ

ออฟไลน์ sleep

• *
  • Popular Vote : 0
  • Good Job
Re: Brembo GD Vs. 4pot GD std.
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2009, 08:27:40 PM »
รบกวนพี่ๆครับ อยากทราบคุณภาพ ความแข็งแรง น้ำหนัก และ feeling ในการเบรก ความคุ้มค่าในการเปลี่ยนด้วยครับ
รถเป็น GDA เดิมๆครับ :smash:  ใจก็ยังชอบของ std. มันน่าจะเล็กกว่าเบากว่าไม่กินแรง ส่วน Brembo std. มันงามกว่าแน่
แต่คุณภาพดีกว่ามากไหมครับ  รบกวนครับ  :biggrin: :biggrin:

ถ้าใจบอกแล้วว่าสวยก็เปลี่ยนไปเลยครับ

แต่ถ้าเทียบกัน    Brembo เส้นรอบวงใหญ่กว่า ยังไงก็เบรคดีกว่าแน่ๆครับ  ในผ้าเบรค เกรดเดียวกันน่ะ

ถ้าเทียบเป็นอันๆไป คาลิเปอร์ Brembo นน.เบากว่าของ 4 pot   แต่จานเบรค  Brembo หนักกว่า 4 pot

ถามว่าจำเป็นไม ถ้าชอบว่ามันเต็มล้อดีก็ ใส่ไปครับ  ถ้าเอาเบรคดี ก็ดีกว่าแน่ๆ แต่ถามว่าจำเป็น ไม่บอกว่าไม่จำเป็นถ้าคุณยังใช้เบรค 4pot ไม่เต็มที่ หรือยังใส่ผ้าเบรคเกดรธรรมดา ถนน แล้วเอาไปวิ่ง Track day สานมแล้วบอกเบรไม่อยู่    ลองเปลี่ยนผ้าเบรคดูก่อนครับ

อีกอย่างค่าบำรุงรักษา 4 pot ถูกกว่า มากๆครับ  ทั้งชุดซ้อมลูกสูบ ทั้งค่า จานเบรคครับ

อยากทราบด้วยคนครับ ตอนนี้เบรคไม่ค่อยอยู่ แถมจานเป็นรอยเยอะอีก  คงเจียรได้อีกแค่ครั้งเดียว จะได้ตัดสินใจเปลี่ยนเหมือนกันครับ

ลองดูที่ผ้าเบรคล่ะครับว่าใช้ของอะไร ถึงได้เป็นแบบนั้น  ลองเปลี่ยนผ้าเบรคเกรดดีๆดูครับ

ออฟไลน์ Carcafethai

• *
  • Popular Vote : 1
  • สอบถามรายละเอียดเพิ่มเติมได้ครับ 081-5590101
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2009, 10:45:13 PM »
ขอบคุณมากครับ   :wavey:

ออฟไลน์ MuayIMM

• *
  • Popular Vote : 11
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2009, 11:14:14 PM »
ถ้าใจบอกแล้วว่าสวยก็เปลี่ยนไปเลยครับ

แต่ถ้าเทียบกัน    Brembo เส้นรอบวงใหญ่กว่า ยังไงก็เบรคดีกว่าแน่ๆครับ  ในผ้าเบรค เกรดเดียวกันน่ะ

ถ้าเทียบเป็นอันๆไป คาลิเปอร์ Brembo นน.เบากว่าของ 4 pot   แต่จานเบรค  Brembo หนักกว่า 4 pot

ถามว่าจำเป็นไม ถ้าชอบว่ามันเต็มล้อดีก็ ใส่ไปครับ  ถ้าเอาเบรคดี ก็ดีกว่าแน่ๆ แต่ถามว่าจำเป็น ไม่บอกว่าไม่จำเป็นถ้าคุณยังใช้เบรค 4pot ไม่เต็มที่ หรือยังใส่ผ้าเบรคเกดรธรรมดา ถนน แล้วเอาไปวิ่ง Track day สานมแล้วบอกเบรไม่อยู่    ลองเปลี่ยนผ้าเบรคดูก่อนครับ

อีกอย่างค่าบำรุงรักษา 4 pot ถูกกว่า มากๆครับ  ทั้งชุดซ้อมลูกสูบ ทั้งค่า จานเบรคครับ

ลองดูที่ผ้าเบรคล่ะครับว่าใช้ของอะไร ถึงได้เป็นแบบนั้น  ลองเปลี่ยนผ้าเบรคเกรดดีๆดูครับ
ขอบคุณมากๆครับ แล้วน้ำหนักโดยรวมทั้งจาน+คาลิปเปอร์จะพอๆกันไหมครับ
คือห่วงเรื่องน้ำหนักเบรค เพราะรถผมยังเดิมๆไม่อยากเอาน้ำหนักมาถ่วงเพิ่ม
คนขับเองก็หนักพอแล้วอ่ะครับ  :laugh: :lol: :biggrin:

ปล.สำหรับผมเรื่องสวยนี่คงเป็นอีกเรื่องอ่ะครับ สวยแล้วไม่มีประโยชน์มากพอ เสียเงินแล้วใช้ได้ไม่คุ้มค่า
     ยิ่งถ้าของเดิมๆมันก็ดีพออยู่แล้วก็คงไม่เปลี่ยนครับ แต่ถ้าสวยแล้วดีใช้ได้คุ้มกว่าคงไม่พลาดครับ :smash: :smash:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 07, 2009, 11:27:09 PM โดย UDL »

ออฟไลน์ sleep

• *
  • Good Job
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2009, 12:08:45 AM »
ขอบคุณมากๆครับ แล้วน้ำหนักโดยรวมทั้งจาน+คาลิปเปอร์จะพอๆกันไหมครับ
คือห่วงเรื่องน้ำหนักเบรค เพราะรถผมยังเดิมๆไม่อยากเอาน้ำหนักมาถ่วงเพิ่ม
คนขับเองก็หนักพอแล้วอ่ะครับ  :laugh: :lol: :biggrin:

ปล.สำหรับผมเรื่องสวยนี่คงเป็นอีกเรื่องอ่ะครับ สวยแล้วไม่มีประโยชน์มากพอ เสียเงินแล้วใช้ได้ไม่คุ้มค่า
     ยิ่งถ้าของเดิมๆมันก็ดีพออยู่แล้วก็คงไม่เปลี่ยนครับ แต่ถ้าสวยแล้วดีใช้ได้คุ้มกว่าคงไม่พลาดครับ :smash: :smash:

Brembo รวมแล้วหนักกว่าครับ แต่ถ้าเปลี่ยนจานเป็น 2 ชิ้นก็ เบาลงไปเยอะเลยครับ  ผมเคยชั่งน่ะแต่จำเป็นตัวเลขไม่ได้แล้ว

เอาเป็นว่า ใส่ก็ดีกว่าแน่ๆ  ถ้าเงินไม่ใช่ปัญหา  แต่ถ้าใช้งานทั่วไป 4 pot ก็พอแล้วครับ

ออฟไลน์ MooMoo@Subarist

• *
  • ไอ้หนุ่มตัวสำรอง(ไฟ)
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2009, 12:20:52 AM »
ระวังติดล้อด้วยนะครับ

เพราะเบรกมันใหญ่กว่าเดิมพอควร อาจจะต้องเสียเงินสองต่อ

เบื่อ(ไฟดับ) ก็มาหา
เซ็ง(ไฟตก) ก็โทรมา

ออฟไลน์ SNOWCAT

• *
  • BP 4 Throttles
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2009, 07:42:41 PM »
เคยชั่งจานเบรค 330 มม. นน.ประมาณ 11 โลครับ ส่วนจานหลังถ้าจำไม่ผิดประมาณ 9 โลครับ   (จานเบรคเดิมๆติดกับ Brembo นะครับ)   

ออฟไลน์ pomaru

• SRS MEMBER
  • *
  • Popular Vote : 17
  • WE LOVE SUBARU
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2009, 12:55:21 AM »
  - โดยรวมแล้ว Brembo เหนือกว่าในด้านการใช้งานครับถ้าเทียบแบบเดิมๆด้วยกัน แต่มีข้อเสียที่น้ำหนักพอสมควรครับ :eek:

- แต่ถ้า 4 pot ได้จานขนาด 330 ม.ม. และเกรดผ้าเบรคเดียวกัน ประสิทธิภาพไม่ด้อยกว่ากันแน่นอนและน่าจะได้เปรียบเรื่อง น.น. กว่า Brembo ด้วยครับ :agree:

- เรื่องความหล่อ+ราคา Brembo กินขาดครับ ยิ่งได้จานแต่งเซาะร่องด้วยยิ่งแหล่มครับ :sunglasses:

แต่ถ้าจะใช้งานหนักจริงๆ Brembo ติดรถ ก็ยังสู้พวกเบรคซิ่งแท้ๆแต่กำเนิดไม่ไหว มันมีข้อจำกัดหลายจุดครับ

- ถามว่าอย่างไหนคุ้มกว่า :confused:  อันนี้อยู่ที่ความคิดแต่ละท่านครับ

บางท่านอาจคิดว่า Brembo คุ้มค่ากับความหล่อ

บางท่านอาจคิดว่า 4 pot ใช้งานได้ประสิทธิภาพ+ราคา กว่าครับ และความคิดเห็นอื่นๆอีก ฯลฯ

แต่ส่วนตัวผมผมว่า สำหรับการใช้งาน+ประสิทธิภาพ+ราคา 4 pot ดูจะน่าสนใจกว่าครับ แค่หาผ้าเบรคดีๆสักชุด

รับรองว่าไม่น้อยหน้า Brembo แน่นอนครับ

ปล.ประสิทธิภาพหลักๆของเบรคอยู่ที่ผ้าเบรคอันดับแรกครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 09, 2009, 01:06:55 AM โดย pomaru »