ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความรู้เกี่ยวกับหน้าเหยี่ยว GDA ด้วยครับ  (อ่าน 2534 ครั้ง)

ออฟไลน์ Carcafethai

• *
  • Popular Vote : 1
  • สอบถามรายละเอียดเพิ่มเติมได้ครับ 081-5590101
ตอนนี้ผมกำลังมองๆตัวหน้าเหยี่ยว WRX ปี 05 อยู่ครับ ส่วนตัวไม่เคยใช้ su มาก่อนจึงสงสัยว่าตัวนี้เป็นคอขาว มีกี่ม้าครับ แล้ว twin scroll หมายความว่าอย่างไร เป็นเทอร์โบคู่หรือเดี่ยวครับ รถเดิมไม่มี Blow off มา ควรใส่เพิ่มไหมครับ   ขอบคุณทุกๆความรู้นะครับ    :spiny: :spiny:

ออฟไลน์ Nut GDA

• スバルは私の人生を救った !
  • *
  • Popular Vote : 3
  • WR1
Re: ขอความรู้เกี่ยวกับหน้าเหยี่ยว GDA ด้วยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2009, 11:50:53 AM »
WRX แท้ๆ 218แรงม้าครับ

อิมเพรซซ่ามีแต่โบเดี่ยวครับ โบคู่จะอยู่ในเลกาซี่

รถเดิมก็มีโบลวออฟนะครับ แต่ไม่ได้คายทิ้งเท่านั้นเอง

เหยี่ยวเดิมๆใส่เอาเท่ได้ครับ ฟริ้ววววๆๆๆ ไว้เรียกแขก

ส่วนโบของรุ่นนี้ไม่ใช่twin scroll ครับ

twin scroll ไปอยู่กับคอแดงครับ

ส่วนรายละเอียดของ twin scroll ให้คนข้างล่างมาลงรายละเอียดดีกว่าครับ

ออฟไลน์ bk9191

• *
  • Popular Vote : 0
Re: ขอความรู้เกี่ยวกับหน้าเหยี่ยว GDA ด้วยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2009, 02:24:36 PM »
แล้ว แมว WRX ใส่ blow off valve ได้ใหมครับ?

ออฟไลน์ WhiTeScooBY

• SSS
  • *
  • Popular Vote : 59
  • -!-!-!-! ScooBY X'mas !-!-!-!-
    • www.audioxtreme.com
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2009, 06:29:39 PM »
twin scroll คือรูปแบบของของเทอร์โบที่มีทางเข้า turbine แบบ 2 ช่อง

ซึ่งมีข้อดี คือ บูสต์มาไว มาเร็ว กดปุ๊บมาปั๊บ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 24, 2009, 08:22:45 PM โดย WhiTeScooBY »
เพื่อคุณภาพเสียงในรถยนต์ ===> http://www.audioxtreme.com

ออฟไลน์ Impreza lover

• *
  • Popular Vote : 16
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2009, 07:13:44 PM »
แมวคอดำ ก็มี Twin scroll ครับผม

ส่วนแมว ใส่ Blow off มาจากโรงงานแล้วครับ
เพียงแต่มัน Blow กลับไปที่ท่อไอดี
และเสียงมันชิวววเงียบ ๆ

หากเปลี่ยนใส้กรอง HKS Hybrid จะดังขึ้นเล็กน้อยครับ

ออฟไลน์ Ricer

• *
  • Popular Vote : 2
  • PMP (Poor Man's Porsche) เห็นตูดปอร์ชอยู่ไวๆ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2009, 07:28:31 PM »
ผมก็มองๆหาตัวนี้ หรือ หน้าหมูเกียร์ออโต้อยู่เหมือนกันครับ  ไม่รู้ว่ารายละเอียดเหมือนกับตัวเกียร์ธรรมดารึป่าว
All boxer engines, regardless of no. of cylinders, provide perfect balance because the movement of a piston is exactly counter by the corresponding piston in another bank...the usage is limited to Porsche and Subaru today.    However, we'll have a Toyobaru soon???

ออฟไลน์ Shoung0690

• *
  • Popular Vote : 0
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2009, 08:44:25 PM »
Twin scroll น่าจะเป็นการลดอาการ turbulent ในทางเดินอากาศมั้งครับ โดยการแบ่งท่อออกเป็น 2 ท่อให้ต่างคนต่างวิ่งแล้วค่อยมารวมกัน

turbulent จะเป็นอากาศที่ไหลแบบเร็วและไม่มีทิศทางของ flow ที่ต่อเนื่องกัน

น่าจะใช่นะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 24, 2009, 08:44:59 PM โดย Shoung0690 »