ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้ ขอรบกวนช่วยแสดงความเห็นการยกสูง subaru xv ครับ  (อ่าน 5669 ครั้ง)

ออฟไลน์ Rodtang

• *
  • Popular Vote : 1
 :bbbear_48:

สวัสดีครับ   สมาชิกใหม่ครับเพิ่งซื้อsubaru ใช้เป็นคันแรกตอนเห็นเจ้า xv ในต่างประเทศครั้งแรกถูกชะตามากครับประกอบกับเคยนั่งรถรุ่นนี้ของ UN
มาเลยไม่ลังเลที่จะซื้อ เลยมาซื้อที่ subaru GT car เป็นรถที่ใช้งานได้ดีครับ การเกาะถนนดี ทรงตัวดี.

มาวันนี้มีเรื่องอยากขอรบกวนท่านสมาชิกครับ ผมอยากจะยกรถให้สูงขึ้นกว่านี้ เอาประมาณ captiva ครับ(ที่จริงอยากให้สูงเท่าfortuner)
แล้วเปลื่ยนใส่ล้อขอบ 18 หรือ 19 พอเป็นไปได้มั้ยครับ เริ่มหาข่อมูลไปคุยกับช่างเห็นมีแนะนำดังนี้

1. กลึงอลูมิเนียมรองที่หัว chockup ซึ่งน่าจะได้ประมาณ 1-2 นิ้ว.ใช้ Chokeup เดิม สปริงเดิม
2. ใส่ สตัทปรับเกลียว

ผมเองยังค่อนข้างใหม่กับรถรุ่นนี้ไม่ได้หาข้อมูลอะไรเลยรู้แต่ว่าเป็นรถ AWD จริงๆ ไม่ใช่อย่าง captivaหรื CRV ผมเคยใช้ range rover มาเลยอยากได้รถสูงหน่อยให้พอลุยได้ครับ รบกวนท่านฯช่วยให้คำแนะนำ หรือช่างsubaru ที่มีความชำนาญที่จะทำให้ได้ครับ. ขอบคุณครับ :bbbear_26:

** ผมไม่ห่วงเรื่องประกันรถว่าจะหมดลงครับ

• *
Re: กระทู้ ขอรบกวนช่วยแสดงความเห็นการยกสูง subaru xv ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2014, 01:57:10 PM »
ขออนุญาตดันกระทู้หน่อยครับ

ออฟไลน์ kongbuic

• Confidence in Motion
  • *
  • Popular Vote : 30
Re: กระทู้ ขอรบกวนช่วยแสดงความเห็นการยกสูง subaru xv ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2014, 03:07:20 PM »
ผมว่าคนใน sss น่าจะถนัดเรื่องทำให้เตี้ยลงน่ะครับ เลยยังไม่มีใครกล้าตอบ
ขออภัย! มือใหม่หัดขับ

ออฟไลน์ pick

• Life is Short
  • *
  • Popular Vote : 47
  • GC Doluck
    • http://www.siamsubaru.com/subaruboard/index.php/topic,88992.0.html
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2014, 03:58:29 PM »
กลึงตัวโช็ค เหมือนชุดในรูปป่าวครับ
ลองหาร้านดีๆทำดูครับ ถ้าได้แบบมาดีเลยครับ
แต่ราคา 200 US++

ออฟไลน์ Trigger-Happy

• *
  • Popular Vote : 2
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2014, 04:28:28 PM »
เวลาผมขับไปเจอพวก Captiva, Fortuner, CX-5 ผมรู้สึกโคดดีใจเลยรถเราเตี้ยกว่า ท่านมาสวนกระแสมาก เพราะในนี้มีหลายคนอยากทำให้มันเตี้ยกว่านี้ ผมก็ด้วย

ออฟไลน์ Fackingdingman

• *
  • Popular Vote : 0
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2014, 06:52:54 PM »
ผมยังไม่อยากให้มันสูงกว่านี้เลยครับ เวียนหัว

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2014, 08:00:01 AM »
คือคันนี้เอาให้ภรรยาใช้ครับ หน้าฝนที่บ้านขนาดว่าไม่ท่วมนี่ ในท้ายหมู่บ้านที่อยู่แถวดอนเมืองต้องมีน้ำขังเวลาขับรถผ่านสูงราวๆ 15- 20 เซ็นครับ
โดยส่วนตัวพวก for , cap ,crv ยอมรับว่าไม่เคยมองเลยครับ subaru ขับดีกว่าเยอะยิ่งตัว xv นี่ ให้ความรู้สึกเหมือน landrover เลย

ออฟไลน์ shreck_747

• *
  • Popular Vote : 33
  • จะอยู่ด้วยกันตลอดไป
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2014, 02:19:54 PM »
ในอันดับแรกต้องเคารพในแนวความคิดของท่าน จขกท.ก่อนนะครับ
ซึ่งผมขออนุญาตนำเสนอแนวความคิดดังนี้ครับ
XV มี Ground clearance 8.7 นิ้ว = 21.75 เซนติเมตร หากรวมกับระยะถึงขอบประตูอีก ก็น่าจะเพียงพอกับระดับน้ำท่วมขังที่กล่าวมานะครับ
การยกสูงขึ้นกว่าที่ผ่านการทดสอบของเจ้าหน้าที่ผู้ชำนาญการ อาจเกิดผลกระทบต่อการทรงตัวของรถได้ครับ ซึ่งอาจจะต้องแก้ไขอาการโยนตัวของรถ ด้วยการค้ำตรงโน้น ยึดตรงนี้ เพิ่มนั่น เพิ่มนี่ บานเบอะเข้าไปใหญ่ครับ ทั้งน้ำหนักรถและเงินที่จ่าย
แต่หากจำเป็นจริงๆ ก็คงต้องเพิ่มความสูง เปลี่ยนโช้ค สปริง ล้อ ยาง อาจจะได้อีก 4-5ซม.ละครับ

ขอให้มีความสุขกับ XV โชคดี ขับขี่ปลอดภัยครับ
 :bbbear_9:

• *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2014, 10:08:26 PM »
ขอบพระคุณทุกๆท่านครับที่กรุณามาตอบในกระทู้นี้ครับ เดี๋ยวพอรถเสร็จจะขออนุญาตนำมาให้ชมครับ :bbbear_7: