ผู้เขียน หัวข้อ: ดึงเข็มนิรภัยออกยากมาก ปกติของ GC หรือป่าวครับ  (อ่าน 4679 ครั้ง)

ออฟไลน์ March_wrx

• *
  • Popular Vote : 3
มีปัญหากะมันตั้งแต่ได้รถมาแล้วคือ กว่าจะดึงออกมาคาดได้ลำบากมากมายครับ มันล็อค เป็นทั้ง 2 เส้นด้านหน้าเลยครับ มีวิธีแก้ไขมั๊ยหรืแมันเป็นของมันอย่างนี้อยู่แล้ว
 mush26 mush26
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 22, 2012, 06:41:47 PM โดย March_wrx »
เดิมๆ แอร์เย็น เพลงเพราะ

ออฟไลน์ รถไอติม

• *
  • Popular Vote : 13
Re: ดึงเข็มนิรภัยออกยากมาก ปกติของ GC หรือป่าครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 22, 2012, 05:40:22 PM »
หมายถึงเวลาดึงแรงหน่อยแล้วล็อคใช่ไหมครับ

ของผมก็เป็นนะครับต้องค่อยๆดึงเบาๆ mush36

• *
Re: ดึงเข็มนิรภัยออกยากมาก ปกติของ GC หรือป่าครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 22, 2012, 06:17:06 PM »
หมายถึงเวลาดึงแรงหน่อยแล้วล็อคใช่ไหมครับ

ของผมก็เป็นนะครับต้องค่อยๆดึงเบาๆ mush36

ค่อยๆดึงก้อล็อคครับ(ดึงไม่ออก) ประมาณว่ามันไม่อยากให้ใช้อ่ะคับ ทำไงดี นานๆจะดึงออกที

ออฟไลน์ Donald_Duck

• เป็ดมีปัญหา~หา~หา
  • *
  • Popular Vote : 6
Re: ดึงเข็มนิรภัยออกยากมาก ปกติของ GC หรือป่าวครับ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 22, 2012, 06:49:22 PM »
น่าจะมีอะไรซักอย่าเสื่อมไปตามกาลเวลานะ เพราะถ้ามันปกติดีต้องกดแล้วเด้งออกมาเหมือนรถทั่วๆ ไปนั้นแหละครับ

ออฟไลน์ bon

• *
  • Popular Vote : 8
Re: ดึงเข็มนิรภัยออกยากมาก ปกติของ GC หรือป่าวครับ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 22, 2012, 09:30:29 PM »
เป็นแต่แบบปลดล้อคแล้วไม่ค่อยดึงกลับ mush14ไม่รู้ซื้อของใหม่เปลี่ยนได้หรือเปล่า mush35

ออฟไลน์ R2

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 23, 2012, 09:52:25 AM »
ถ้าดึงแล้วล็อด กระตุกแล้วล็อด เกิดจากตำแหน่ง ตัวเข็มขัด ติดตั้งในตำแหน่งที่มีมุม ไม่เหมาะสม (ตัวท่ี่อยู่ด้านล่างมีฝาปิดครอบอยู่มีน็อตล็อดอยู่ด้านล่าง) ลองคลายน็อตแล้วล็อดตำแหน่งดูใหม่ ถ้าไม่หาย ขับรถมาที่ ศูนย์ subaru ระยอง ทำให้ก็ได้

ออฟไลน์ NOp76

• Still Chill Chill ^ ^~
  • *
  • Popular Vote : 73
  • Proud of Boxer
    • http://www.bendix.co.th
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 25, 2012, 01:05:06 AM »
ถ้าดึงแล้วล็อด กระตุกแล้วล็อด เกิดจากตำแหน่ง ตัวเข็มขัด ติดตั้งในตำแหน่งที่มีมุม ไม่เหมาะสม (ตัวท่ี่อยู่ด้านล่างมีฝาปิดครอบอยู่มีน็อตล็อดอยู่ด้านล่าง) ลองคลายน็อตแล้วล็อดตำแหน่งดูใหม่ ถ้าไม่หาย ขับรถมาที่ ศูนย์ subaru ระยอง ทำให้ก็ได้

ผมมองว่าดึงเบาๆ แล้วล๊อก กับคืนตัวช้าผิดปกติครับ แต่ถ้ากระตุกแล้วล๊อกปกติครับ เรื่องการติดตั้งในมุมอย่างที่คุณว่าผมว่ามัน....แปลกๆ นะ มุมอะไรยึดมันคงไม่เกี่ยวกับการยึดอะไรเลย เอามาจากไหนไม่ทราบ น๊อตยึดมันแข็งแรงมากครับ มุมยึดจากโรงงานมาโทษนะครับ แมร่งเหมาะสมที่สุดแล้วครับ หรือใครว่ามุมไหนยึดดีกว่าโรงงานช่วยมาเถียงผมทีครับ ผมจะได้ฉลาดขึ้น แล้วเป็นน๊อตตัวเดียวในฝาครอบ ใครจะล๊อกตำแหน่งมันใหม่อ่ะครับ ถ้าจะเสียก็คงเป็นขดลวด หรือสปริงดึงกลับด้านในที่มันล้าแล้วมากกว่าครับ ที่ไหนที่เค้ามีอะไหล่เค้าก็ทำให้ได้ทั้งนั้น อะไหล่พวกนี้ไม่มีใครเค้าเปล่ยนกันบ่อยๆ หรอกครับของบานเลย

** แนะนำเจ้าของกระทู้ ถ้าจะเปลี่ยนอย่าไปซ่อมเลยครับ เปลี่ยนยกเซ็ต ไม่กี่ตังครับ ส่วนราคาเท่าไหร่ผมไม่ทราบครับ ลองถามเซียงกง หรือลลองโพสถามดูในห้องซื้อขายได้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 25, 2012, 01:13:52 AM โดย NOp76 »

ออฟไลน์ Bossma

• ???
  • *
  • Popular Vote : 146
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 25, 2012, 07:42:38 AM »
ผมมองว่าดึงเบาๆ แล้วล๊อก กับคืนตัวช้าผิดปกติครับ แต่ถ้ากระตุกแล้วล๊อกปกติครับ เรื่องการติดตั้งในมุมอย่างที่คุณว่าผมว่ามัน....แปลกๆ นะ มุมอะไรยึดมันคงไม่เกี่ยวกับการยึดอะไรเลย เอามาจากไหนไม่ทราบ น๊อตยึดมันแข็งแรงมากครับ มุมยึดจากโรงงานมาโทษนะครับ แมร่งเหมาะสมที่สุดแล้วครับ หรือใครว่ามุมไหนยึดดีกว่าโรงงานช่วยมาเถียงผมทีครับ ผมจะได้ฉลาดขึ้น แล้วเป็นน๊อตตัวเดียวในฝาครอบ ใครจะล๊อกตำแหน่งมันใหม่อ่ะครับ ถ้าจะเสียก็คงเป็นขดลวด หรือสปริงดึงกลับด้านในที่มันล้าแล้วมากกว่าครับ ที่ไหนที่เค้ามีอะไหล่เค้าก็ทำให้ได้ทั้งนั้น อะไหล่พวกนี้ไม่มีใครเค้าเปล่ยนกันบ่อยๆ หรอกครับของบานเลย

** แนะนำเจ้าของกระทู้ ถ้าจะเปลี่ยนอย่าไปซ่อมเลยครับ เปลี่ยนยกเซ็ต ไม่กี่ตังครับ ส่วนราคาเท่าไหร่ผมไม่ทราบครับ ลองถามเซียงกง หรือลลองโพสถามดูในห้องซื้อขายได้ครับ
เข็มขัดตัวนี้เคยเห็นขายตามอู่เส้นนึงไม่แพงครับ เคยเปลี่ยนกับน้าทวีไม่กี่ร้อยมือสองหรือมากกว่าตามความสด
แอบสงสัยเหมือนกันว่าย้ายจุดยึดนอตตรงใหน แล้วดึงมาปล่อยกลับมันเกี่ยวไรกับจุดยึดครับ ผมอาจจะโง่ที่ไม่รู้ก็ได้. ช่วยอธิบายหน่อยถ้ามีรูปประกอบได้ยิ่งดี เผื่อผมและสมาชิกท่านอื่นที่ไม่รู้จะฉลาดขึ้นตามตานพ
 แต่ถ้าข้อมูลที่คุณให้มาผิดๆถูกๆไม่ตรงประเด็นและต้นเหตุแก้ไขไม่ตรงจุด 0ของคุณที่ระยองใครจะกล้าเอาลูกไปฝากฝังครับ
เดอะต้น....

ออฟไลน์ R2

• *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 25, 2012, 09:01:48 AM »
ถ้าอาการ เด็กๆ แบบนี้ผมแก้ไม่หาย สงสัยต้องปิดศูนย์บริการแน่เลยครับ ผู้ที่ถามได้ถามวิธีแก้ไข ผมก็ได้บอกวิธ๊แก้ไขไป ทดลองรองแหวนตัวน็อตที่ล็อดเข็มขัดดู ถ้ามุมเอียงไม่ได้ศูนย์ เข็มขัดก็จะเลื่อนออกค่อนข้างยาก 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 25, 2012, 09:12:48 AM โดย R2 »

• ???
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 25, 2012, 09:16:49 AM »
ถ้าอาการ เด็กๆ แบบนี้ผมแก้ไม่หาย สงสัยต้องปิดศูนย์บริการแน่เลยครับ
ผมเข้าใจว่าอาการเด็กๆแบบนี้มันแก้หายได้ครับ.บางทีไปล้างอัดฉีดเด็กล้างรถยังนั่งรื้อแก้ให้ได้ แต่ถ้าแก้ไขตามที่คุณบอกว่า"ลองคลายน๊อตแล้วล๊อคตำแหน่งใหม่ดู"ผมไม่เข้าใจคลายน๊อตตัวใหนครับ คุณลองบอกผมซิ ช่วยอธิบายตามที่คุณบอกว่าแก้ไขจุดใหนของจุดยึดน๊อตแล้วย้ายไปตำแหน่งใหนตามที่คุณบอก.  แต่อย่าเบื่ยงว่าแก้จุดอื่นนะครับเพราะคุนได้บอกแต่แรกแล้วว่า"ลองคลายน๊อตแล้วล๊อคตำแหน่งใหม่"ถ้าคุณเปลี่ยน่ประเด็นอื่นแสดงว่าคุณแก้ไม่ตรงจุดตามที่คุณบอกเบื้องต้น.  บางทีผมอาจจะโง่เองก็ได้ที่ไม่รู้จริงเพราะไม่เคยซ่อมหรือแก้ไขเข็มขัดเอง แค่เป็นการคาดการหลักการทำงานของเข็มขัด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 25, 2012, 09:32:55 AM โดย bossma »

• ???
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 25, 2012, 09:25:02 AM »
ลืมบอกไปว่า การที่แก้ไขอาการไม่ตรงจุดของช่าง. มันทำให้ลูกค้าเสียทั้งเงินและเวลาบานปลายนะครับ. มันถึงมีประเด็นอู่ดีไม่ดีออกมาให้เห็นประจำ

ออฟไลน์ sam

• *
  • Popular Vote : 28
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 25, 2012, 09:28:14 AM »
 emo72o....ของผมล๊อคยากมากครับเวลาจะกดล๊อคต้องกดแรงมากๆถึงจะล๊อคครับ..ขอวิธีแก้ด้วยครับ..

• *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 25, 2012, 10:00:00 AM »
ขอบคุณทุกความเห็นเลยครับ จะลองไปหาเปลี่ยนดูครับ  mush23

ออฟไลน์ FF 1

• *
  • Popular Vote : 5
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2013, 12:46:41 PM »
รถผม gc เดิมๆ made in japan มือเดียว สายเข็มขัดลื่นปรื้ดเลยครับ ถ้าฝืดนี่ผิดปกติแน่

ออฟไลน์ kee

• *
  • Popular Vote : 36
  • ติดต่อ 081 820 8700
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2013, 10:11:17 AM »
เอาเป็นว่าใช้วิธีนี้นะครับลองคลายน๊อตตัวล๊อกก่อนแล้วลองขยับแป้นทีละนิดพร้อมดึงสายเบ้ลท์พอได้ตำแหน่งที่ลื่นแล้วล๊อกน๊อตเลย เคยใช้วิธีนี้แล้วหายครับ ส่วนมากคิดว่าคงเกิดจากอู่สีตอนประกอบไม่ได้ตั้งให้ ส่วนเรื่องสายเวลาปล่อยแล้วไม่ค่อยกลับคืนลองเอาน้ำยาล้างจานถูเช็ดแรงต้องออกแรงหน่อยจะเห็นคราบสกปรกมากครับถ้าใช้ผ้าขาว อ้อต้องเช็ดทั้งเส้นเลยนะครับคือดึงออกมาให้หมดเลยดึงเช็ดทั้งนอกและในออกแรงเยอะๆหน่อยจะดีขึ้นครับ เคยทำมาแล้วทั้ง  สองวิธีดีขึ้นมากครับ
มีอะไหล่รถซูบารุทั้งรุ่นเก่า-ใหม่บริการครับ โทร.081 8208700
แวะชมรายการอื่นๆได้ที่นี่ >> http://keeshop.blogspot.com