ผู้เขียน หัวข้อ: มีเรื่องอยากจะปรึกษา พี่ๆชาว sss สักหน่อยน่ะครับ  (อ่าน 7211 ครั้ง)

ออฟไลน์ oregano

• *
  • Popular Vote : 0
ก่อนอื่นก็ขอทักทายสวัสดีกันก่อนเลยก็แล้วกันนะครับ ผมเป็นคนนึงที่ หลงไหล ใน subaru มานานแล้ว

สภาพปัจจุบันตอนนี้คือ ผมเรียบจบ ทำงานมาซักระยะแล้ว (2 ปี) ปัจจุบัน ขับ civic eg 3 ประตู ไปทำงานทุกๆวัน

ผมเป็นคนเดินทางไกลค่อนข้างบ่อย กลับ ตจวสุดสัปดาห์ ครั้งนึงเดินทางประมาณ 3-4 ร้อย กม. ด้วยวัย อายุ และหน้าที่การงานในตอนนี้

ทำให้ผมกำลังอยากได้รถใหม่สักคัน ซึ่ง subaru ก็เป็นอีกตัวเลือกหนึ่งในดวงใจ เพราะชอบเป็นการส่วนตัว จากที่เคยฟังข่าวคราวเกี่ยวกับ su มาพอสมควร

ผมจึงมีข้อข้องใจ ที่คิดว่ามารบกวนถามจากผู้ใช้จริงในนี้ดีกว่า แบ่งได้ดังนี้ครับ

-การใช้งาน

1. ผมคิดว่าผมเป็นคนชอบเดินทางบ่อย ใช้รถแทบทุกวัน  เดือนนึงประมาณ 2000 กม โดยเฉลี่ย พอจะเป็นไปได้ไหมครับที่จะขับ su ในระยะทางขนาดนี้ต่อเดือน
2. พลังงานทางเลือก เข้ากันได้ดีกับ su หรือไม่ครับ
3. คำกล่าวที่ว่า subaru ควรเป็นรถคันที่สองในบ้านไว้ขับเล่นยามว่างจริงหรือไม่ครับ

- การบำรุงรักษา
1.สำหรับการ maintenance พื้นฐานอะไหล่หายากหรือไม่ อู่ทั่วๆไปพอจะ service ได้หรือเปล่า หรือ ต้องอู่ su เท่านั้น(ย้ำว่า service พื้นฐานนะครับ ไม่รวมถึง modify)
2.อัตราค่าบำรุงรักษา โหดร้ายอย่างที่เขาเล่าลือหรือไม่ เพราะปัจจุบัน ผม ใช้งบ ในการ service พื้นฐาน civic ต่อเดือนประมาณ 2-7 พันบาท ไม่รวมตกแต่งและโมดิฟายครับ

ตัวรถที่ผมอยากได้น่าจะประมาณ GC เครื่องคอขาวหรือแดง ล้อสวยๆซักชุด พาร์ท ver 6 หาง ted ขับเดิมๆใช้งาน ทุกวัน อาจจะโมดิฟายเล็กน้อย อย่าง ecu standalone ครัช เทอร์โบ ท่อไอเสีย ระบบน้ำมันต่างๆ  คาดว่าหากได้รถมา คง big maintenance ใหญ่สักครั้งก่อนเริ่มใช้งานครับ ส่วนตัวผมมีความรู้ด้านช่างและเรื่องรถระดับนึงสามารถดูแลและซ่อมบำรุงพื้นฐานได้ด้วยตัวเองระดับนึงครับ

สุดท้ายคือ ผมรักและชอบใน performance ของตัวรถเอง และ เอกลักษณ์ที่ไม่เหมือนใคร ดุดันเป็นตัวของตัวเอง และความเป็น unity ที่ค่อนข้างสูงของผู้ใช้ su ครับ
อาจจะยาวไปนิด แต่ผมขอรบกวนและขอบคุณล่วงหน้าครับ หวังว่าอาจจะได้มาเป็นสมาชิกของครอบครัวนี้ครับผม

ออฟไลน์ mystic

• แก๊งค์ฝั่งธน (มดแคระ)
  • *
  • Popular Vote : 172
  • Gcปลอม
    • http://www.guitarthai.com/classified/question.asp?QID=438207
Re: มีเรื่องอยากจะปรึกษา พี่ๆชาว sss สักหน่อยน่ะครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2012, 01:04:07 AM »
1. ผมคิดว่าผมเป็นคนชอบเดินทางบ่อย ใช้รถแทบทุกวัน  เดือนนึงประมาณ 2000 กม โดยเฉลี่ย พอจะเป็นไปได้ไหมครับที่จะขับ su ในระยะทางขนาดนี้ต่อเดือน
ผมเคยใช้ถึง2000กิโลอยู่เดือนนึงนะครับ ค่าน้ำมันประมาน หมื่นนิดๆ โซฮอล95 ถ้ารับตรงนี้ไหวก็ ลุยเลยครับ
2. พลังงานทางเลือก เข้ากันได้ดีกับ su หรือไม่ครับ
ได้ครับ จะแก๊สLPG โซฮอล95 E20 หรือ E85 ก็ใช้ได้ครับ แต่ก็ ต้องมีการปรับปรุงบางสิ่งบางอย่างในตัวของระบบส่งและจ่ายน้ำมันครับ
3. คำกล่าวที่ว่า subaru ควรเป็นรถคันที่สองในบ้านไว้ขับเล่นยามว่างจริงหรือไม่ครับ
 ก็แล้วแต่ จุดประสงของผู้ใช้ครับ อย่างผม มีรถคันเดียว ใช้ทุกวันครับ แต่นะครับ ถ้าจะใช้เป็นรถหลักคันเดียว อย่าโมเยอะครับ เดี๋ยวงานเข้าครับ แต่ก็ไม่ใช่ว่าจะโมไม่ได้ซะทีเดียวนะครับ ทำแล้ว ก็ ทำให้เหนี่ยวๆหน่อย ก็ใช้ยาวครับ ทำแล้วทำให้จบ จะได้ไม่จุกจิกครับผม 

1.สำหรับการ maintenance พื้นฐานอะไหล่หายากหรือไม่ อู่ทั่วๆไปพอจะ service ได้หรือเปล่า หรือ ต้องอู่ su เท่านั้น(ย้ำว่า service พื้นฐานนะครับ ไม่รวมถึง modify)
พวกของเหลว หรือ เปลี่ยนอะไหล่ทั่วๆไปไม่น่าจะมีปัญหานะครับ แต่ถ้าพวก เครื่องยนต์แนะนำว่า เข้าอู่ซูดีที่สุดครับ
2.อัตราค่าบำรุงรักษา โหดร้ายอย่างที่เขาเล่าลือหรือไม่ เพราะปัจจุบัน ผม ใช้งบ ในการ service พื้นฐาน civic ต่อเดือนประมาณ 2-7 พันบาท ไม่รวมตกแต่งและโมดิฟายครับ
ส่วนตัวผมว่า ไม่ครับ อะไหล่ของซูบารุ เดิมๆที่ติดรถมา มันก็เหมือนอะไหล่ โตต้า ฮอนด้า หรือรถตลาดค่ายต่างๆนั่นล่ะครับ เพียงแต่ ที่บอกว่าแพงน่ะ ของแต่งรึเปล่าครับ   อีกอย่างนะครับ คนใช้เองมักจะรู้อยู๋แก่ใจอยู่แล้วครับว่า แพงรึไม่แพง แล้วคนไม่รุ้ ไม่เคยใช้ ก็จะพูดอยุ่เสมอว่า แพง เพราะได้ยินคนที่ไม่เคยใช้บอกต่อๆกันมาครับ บฝากไว้นิดนึงนะครับ ว่า เจ้าซูบารุนะครับ มันก็คือรถบ้านที่มีแรงม้าเยอะกว่าชาวบ้านแค่นั้นเองครับ ถ้าเราไม่ได้ไปโมมันเยอะ ซนกะมันเยอะ ยังไงซะ มันก็ทน อึด ถึกแน่นอนครับ  ขอให้โชคดีครับ
85sound and music studio 086-6896625

ออฟไลน์ ppppure

• *
  • Popular Vote : 5
Re: มีเรื่องอยากจะปรึกษา พี่ๆชาว sss สักหน่อยน่ะครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2012, 01:13:34 AM »
ผมก้อขับทุกวันครั้บ ขับคันนี้คันเดียว เดือนนึงเฉลี้ยประมาน 2000กว่ากิโลครับ สบายๆ :bbbear_34:

ออฟไลน์ MiT GC8

• เด็กฝั่งธน
  • *
  • Popular Vote : 6
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2012, 01:49:19 AM »
เมื่อก่อนผมใช้ GC LPG ครับ ขับทุกวันขึ้นทางด่วนทุกวันซัดทุกวัน ขับได้ประมาณ2ปีกว่า
1.ขับมันมากสะใจทุกครั้งที่กด เข้าโคงมั่นใจเยียบแบบไม่ต้องยั้ง รถวิ่งดีมาก
2.ตอนเป็นน้ำมัน ค่าน้ำมัน12000++ทุกเดือน พอเป็น LPG ไม่เกิน3500
3.พอได้ขับแล้วคิดถึงทุกวัน วันไหนไม่ได้ขับนอนไม่หลับ บ้างคืนถึงบ้านแล้วยังต้องออกไปขับสักรอบก่อนนอน
4.ค่าดูแลรักษาก็ไม่แพง ถูกกว่าaccord

ก็ประมาณนี้แล้วกันครับ

ออฟไลน์ Sagittarius Toshi

• *
  • Popular Vote : 7
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2012, 11:14:16 AM »
กระทู้นี้ ชัดเจนมากครับ

หายสงสัยกันเลยทีเดียว

ขอบคุณเจ้าของกระทู้ และก็ท่านที่มาตอบด้วยนะครับ

แจ่มกระจ่าง  :bbbear_23: :bbbear_23: :bbbear_23:
ความสะอาด เป็นสิ่งสวยงาม แต่ความสกปรกนั้น กลับสวยงามยิ่งกว่า

ออฟไลน์ Hattori

• The Blue Hattori
  • *
  • Popular Vote : 102
  • 2003 WRX Sti V-Limited no.419/555
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2012, 04:10:38 PM »
ผมเคยใช้ถึง2000กิโลอยู่เดือนนึงนะครับ ค่าน้ำมันประมาน หมื่นนิดๆ โซฮอล95 ถ้ารับตรงนี้ไหวก็ ลุยเลยครับ
ได้ครับ จะแก๊สLPG โซฮอล95 E20 หรือ E85 ก็ใช้ได้ครับ แต่ก็ ต้องมีการปรับปรุงบางสิ่งบางอย่างในตัวของระบบส่งและจ่ายน้ำมันครับ
 ก็แล้วแต่ จุดประสงของผู้ใช้ครับ อย่างผม มีรถคันเดียว ใช้ทุกวันครับ แต่นะครับ ถ้าจะใช้เป็นรถหลักคันเดียว อย่าโมเยอะครับ เดี๋ยวงานเข้าครับ แต่ก็ไม่ใช่ว่าจะโมไม่ได้ซะทีเดียวนะครับ ทำแล้ว ก็ ทำให้เหนี่ยวๆหน่อย ก็ใช้ยาวครับ ทำแล้วทำให้จบ จะได้ไม่จุกจิกครับผม 

พวกของเหลว หรือ เปลี่ยนอะไหล่ทั่วๆไปไม่น่าจะมีปัญหานะครับ แต่ถ้าพวก เครื่องยนต์แนะนำว่า เข้าอู่ซูดีที่สุดครับ
ส่วนตัวผมว่า ไม่ครับ อะไหล่ของซูบารุ เดิมๆที่ติดรถมา มันก็เหมือนอะไหล่ โตต้า ฮอนด้า หรือรถตลาดค่ายต่างๆนั่นล่ะครับ เพียงแต่ ที่บอกว่าแพงน่ะ ของแต่งรึเปล่าครับ   อีกอย่างนะครับ คนใช้เองมักจะรู้อยู๋แก่ใจอยู่แล้วครับว่า แพงรึไม่แพง แล้วคนไม่รุ้ ไม่เคยใช้ ก็จะพูดอยุ่เสมอว่า แพง เพราะได้ยินคนที่ไม่เคยใช้บอกต่อๆกันมาครับ บฝากไว้นิดนึงนะครับ ว่า เจ้าซูบารุนะครับ มันก็คือรถบ้านที่มีแรงม้าเยอะกว่าชาวบ้านแค่นั้นเองครับ ถ้าเราไม่ได้ไปโมมันเยอะ ซนกะมันเยอะ ยังไงซะ มันก็ทน อึด ถึกแน่นอนครับ  ขอให้โชคดีครับ

ผมก้อขับทุกวันครั้บ ขับคันนี้คันเดียว เดือนนึงเฉลี้ยประมาน 2000กว่ากิโลครับ สบายๆ :bbbear_34:

:bbbear_34:

ออฟไลน์ Hattori

• The Blue Hattori
  • *
  • Popular Vote : 102
  • 2003 WRX Sti V-Limited no.419/555
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2012, 04:11:39 PM »
เมื่อก่อนผมใช้ GC LPG ครับ ขับทุกวันขึ้นทางด่วนทุกวันซัดทุกวัน ขับได้ประมาณ2ปีกว่า
1.ขับมันมากสะใจทุกครั้งที่กด เข้าโคงมั่นใจเยียบแบบไม่ต้องยั้ง รถวิ่งดีมาก
2.ตอนเป็นน้ำมัน ค่าน้ำมัน12000++ทุกเดือน พอเป็น LPG ไม่เกิน3500
3.พอได้ขับแล้วคิดถึงทุกวัน วันไหนไม่ได้ขับนอนไม่หลับ บ้างคืนถึงบ้านแล้วยังต้องออกไปขับสักรอบก่อนนอน
4.ค่าดูแลรักษาก็ไม่แพง ถูกกว่าaccord

ก็ประมาณนี้แล้วกันครับ

ถึงขนาดนอนไม่หลับเลยเหรอครับมิตร

:bbbear_43:

ออฟไลน์ boatstd

• SRS Member
  • *
  • Popular Vote : 63
  • สบายเกินไปไหมเนี่ยหมาตู
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2012, 10:16:24 PM »
น้องโบ๊ตตอบละเอียดดีมากเลยครับ  :bbbear_34:
หากบูสต์น้องมา น้ำตาพี่ก้อหลั่งงง

ออฟไลน์ mystic

• แก๊งค์ฝั่งธน (มดแคระ)
  • *
  • Popular Vote : 172
  • Gcปลอม
    • http://www.guitarthai.com/classified/question.asp?QID=438207
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2012, 02:08:21 AM »
น้องโบ๊ตตอบละเอียดดีมากเลยครับ  :bbbear_34:

ผมจำ วลีเด็ดของพี่โบ๊ตได้นะครับ    ถ้ามีตังเติมน้ำมัน ก็ มีตังซ่อม  อันนี้ล่ะครับ เด็ด  :bbbear_34: :bbbear_34: :bbbear_34:
85sound and music studio 086-6896625

ออฟไลน์ oregano

• *
  • Popular Vote : 0
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2012, 10:06:06 AM »
ขอบคุณทุกท่านที่แวะเวียนเข้ามาตอบนะครับ ตอนนี้กำลังมองดูๆรถอยู่ถ้าเจอที่ถูกใจ จะเข้ามาเป็นสมาชิกนะคราบบบ

• *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2012, 11:35:59 AM »

ผมจำ วลีเด็ดของพี่โบ๊ตได้นะครับ    ถ้ามีตังเติมน้ำมัน ก็ มีตังซ่อม  อันนี้ล่ะครับ เด็ด  :bbbear_34: :bbbear_34: :bbbear_34:
:bbbear_23:อุ๊ยยยเขิลลล
หากบูสต์น้องมา น้ำตาพี่ก้อหลั่งงง

ออฟไลน์ dodoo99

• แก๊งค์ฝั่งธน
  • *
  • Popular Vote : 21
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2012, 12:05:15 PM »
:bbbear_23:อุ๊ยยยเขิลลล

พี่โบ๊ต มีเขิลด้วย อุ้ยๆๆๆๆๆๆๆๆ :bbbear_33:
ถ้าไม่ปล่อยมือจากอดีตแล้วจะเอามือที่ไหนคว้าอนาคต

ออฟไลน์ thor111

• Subaby!!!
  • *
  • Popular Vote : 27
  • Dont Judge Me, You Don't Even Know Me
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2012, 03:41:42 PM »

ช่วงท้าย คำพูดคุ้นๆ นะ :bbbear_34: :bbbear_34:
หลงรักขับ 4....หลงรัก Subaby!!!

• *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2012, 04:43:49 PM »
พี่โบ๊ต มีเขิลด้วย อุ้ยๆๆๆๆๆๆๆๆ :bbbear_33:
:bbbear_23: :bbbear_23:

ออฟไลน์ Tabuu

• *
  • Popular Vote : 48
  • "บุญมี"
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2012, 05:08:06 PM »
สบายมากครับ

จัดได้เลย

:bbbear_34:
"KOYORAD" and "Dixcel" Thailand Authorized Distributor