ผู้เขียน หัวข้อ: แนะนำด้วยนะครับ มือใหม่ใจรัก Subaru  (อ่าน 15756 ครั้ง)

ออฟไลน์ m-GiRL

• *
  • Popular Vote : 0
แนะนำด้วยนะครับ มือใหม่ใจรัก Subaru
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2010, 02:14:50 AM »
สวัสดีพี่ๆทุกคนในเวบนี้นะครับ

กะผมได้ติดตามอ่านข่าวสารทุกอย่างในเวบนี้มานานหลายปีแล้ว
นอกจากในเวบผมก้อพยายามคิดตาม Subaru มาตั้งแต่เด็กๆมัธยมแล้ว ถึงจะไม่มีความรุ้มากมายนัก
ชอบมากโดยเฉพาะรถที่เป็นเอกลักษณ์แบบนี้ ผมรักความเร็ว

เลยต้อง Subaru เท่านั้นครับ ให้ Benz BMW สวยๆ ยังไงๆก้อไม่โดนใจผมเลย

เป็นรถในฝันเลยครับ เคยคิดว่ายังไงต้องหาตังมาซื้อให้จงได้ ไม่สนหรอกครับใครจะว่าอะไร ผมขอให้ได้ขับรถที่ผมอยากขับไม่สนใจเสียงรอบข้างหรอกครับ
ณ วันนี้ ผมมีโอกาสและมีความสามารถที่คิดว่า อยากได้ ของตัวเองสักคัน
แต่เนื่องจากผมทำงานน่ะครับ เพราะฉะนั้น เรื่องการใช้งานประจำวัน การไปต่างจังหวัด วิ่งไกลๆ ใช้รถเยอะ นั้น หลีกเลี่ยงไม่ได้

ผมสามารถซื้อรถได้แค่คันเดียว มันเลยต้องอเนกประสงค์นิดนึง

ผมสนใจ เหยี่ยว ครับ GDA ทำ STi คอแดง MT เดิมๆ ก้อพอแล้วครับ แต่ GDB สู้ราคาไม่ไหว

ผมขับรถปีละประมาน 20000 โล ทั้งใน กทม และ ไป ตจว.

ผมรบกวนพี่ๆนะครับช่วยตอบคำถามผมหน่อย

1. เหยี่ยว จะเหมาะกับการใช้งานแบบผมมั้ยครับ หมายถึง มีการเดินทางทั่วประเทศ มีใช้งานทั่วไป มีกดแน่นอน อิอิ
2. อะหลั้ย ราคา เปนอย่างไรบ้างครับ หายากมั้ย การดูแลรถและการเปลี่ยนของเหลวยากมั้ยครับ
3. อัตราการกินน้ำมันเป็นยังไงบ้างครับ ทั้งในเมืองและนอกเมือง
4. เรื่องประกัน มีปัญหามั้ยครับ

ยังไงผมขอรบกวนหน่อยนะครับ

เป็นรคันแรกของผมเอง อาจจะถามจุกจิกหน่อยนะครับ

ยังไง ขอขอบคุนล่วงหน้าสำหรับพี่ๆที่มาช่วยเหลือผมตอบข้อข้องใจเหล่านี้นะครับ

ขอบคุนมากครับ

emo73o emo73o emo73o

ออฟไลน์ norm

• *
  • Popular Vote : 3
  • duh
Re: แนะนำด้วยนะครับ มือใหม่ใจรัก Subaru
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2010, 02:40:19 AM »
1. ซื้อคันเดียว รถใช้งาน ไปทั่วประเทศ ผมว่าใช้รถตลาดน่าจะเหมาะกว่านะ จริงๆมันไม่ได้เสียง่ายหรอก แต่ว่าถ้ามันเกิดเสียกลางทางก็อาจจะกินข้าวลิงได้ง่ายๆ เพราะไม่มีศูนย์ตามต่างจังหวัดเหมือนรถตลาดทั่วไป อาจจะต้องนอนรอให้รถมายกกลับกรุงเทพ
2. อะไหล่ก็ราคาปกติครับ บางชิ้นก็ถูก บางชิ้นก็แพง อะไหล่หาไม่ยาก ศูนย์จัดการให้ได้ แต่บางชิ้นรอนานมาก นานจนไม่มีคนจะรอแล้ว ก็เลยไปซ่อมอู่กันหมด ดูแลไม่ยาก น้ำมันเครื่องเอาใช้ของดีดี เปลี่ยนบ่อยๆ เครื่องทนหายห่วง
3. ในเมืองสัก8เป็นไง นอกเมือง10
4. เบี้ยแพง ต้องลงรายละเอียดให้ดี ว่าของเรามีอะไรบ้างแล้วให้มันคิดเบี้ยมา ไม่งั้นบางทีอาจจะเกิดเรื่องให้เราเสียสุขภาพจิตได้

ยังไงก็แล้วแต่ ถ้าใจมันมาทางนี้เกินร้อยแล้ว เรื่องทุกอย่างไม่ต้องไปสน ถ้าซื้ออย่างอื่นอาจจะมานึกเสียใจทีหลังว่ารู้แบบนี้ซื้อซูบารุก็ดีว่ะ แต่ถ้าซื้อซูบารุมาใช้แล้วรับรองว่าจะไม่อยากเปลี่ยนไปใช้ยี่ห้ออื่นอีกเลยครับ

ถึงขนาดนี้แล้ว พรุ่งนี้ไปแบงค์เลยละกันนะ  emo64o

ออฟไลน์ J:DiM

• SUPER
  • *
  • นำevoอยู่เห็นๆ กั่กๆๆ
Re: แนะนำด้วยนะครับ มือใหม่ใจรัก Subaru
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2010, 03:44:08 AM »
สำหรับผม..ใช้subaru มาเจ็ดปีครับ...

ตอนแรกที่ซื้อมาต้องบอกเลยว่าตั้งใจจะเอามาใช้มันทุกวัน..เป็นรถคันเดียวไปเลย... ตอนนั้นได้มาตอนอยู่ปีสองครับ....

ใช้ไปใช้มา....สุดท้ายยังงัยผมก็ต้องมีรถอีกคัน..ปัญหาคือเรื่องเปลืองน้ำมันกับ...ความสะดวกสบายในการขับขี่ครับ...ในกรณีsubaru ของผม...ตอนที่ทำนั้นไม่เคยคำนึงถึงความสบายใดๆ...ตั้งใจที่จะเอาสมรรถนะของรถออกมาให้มากที่สุด...ซึ่งมันเป็นธรรมดาที่มันจะขับยากขับลำบาก...

ผมขอแนะนำอย่างงี้แล้วกันครับ...subaruที่เราได้มานั้น...อยากทำให้มันเป็นยังงัยมันก็เป็นอย่างงั้นแหละครับ... ทำให้นุ่มนิ่มขับสบาย ประหยัดน้ำมัน..หรือจะทำให้ดิบโหดแข็ง.กินoctane booster..มันก็ได้ทั้งนั้น เพียงแต่มีอย่างนึงที่รถอื่นๆทำไม่ได้คือความสนุกในการขับขี่ กับ สังคมที่น่าอยู่ของ subaru นี่แหละครับ

เรื่องน้ำมัน....เครื่อง sti ยังงัยก็อยู่ประมาณ 8-10 ขึ้นอยู่กับตัวเราอย่างที่ว่า(ไม่มีใครซื้อsubaru มาขับ 80 หรอกครับ....ยังงัยก็ต้องมีซิ่งบ้าง...ถ้าซิ่งมากอาจจะอยู่แถวๆ 4-6 โลลิตร)...อะไหล่การซ่อม..ไม่ยากใน กทม..... ราคาไม่แพงไปกว่า bmw แน่นอน......ประกันก็ไม่มากไปกว่ารถยุโรปหรอกครับ

ถ้าตัดใจได้ว่า..รถอื่นยังงัยก็ไม่ขับ....ก็ซื้อsubaru มาไว้ซักคันเถอะครับ....ไม่งั้นมันจะลงแดงเปล่าๆ... emo39o
อีอวบขาววววว resurrection!!!

ออฟไลน์ option4

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2010, 07:15:22 AM »
จริงๆใช้เป็นรถคันเดียวเที่ยวทั่วไทย ได้ไม่มีปัญหาหรอก แต่ถ้าเจอรถติดๆใน กทม. ก็ต้องชินกับการเหยียบคลัชนิดนึง บางคนขับเกียร์ auto มาตลอด อาจจะรับไม่ไหวเมื่อยขา แต่ประเด็นเรื่องขับ ตจว. แล้วเกิดมีปัญหาขึ้นมาจะซ่อมไม่ได้นี่ก็น่าคิด เพราะรถที่ซื้อเป็นมือสอง แถมวางเครื่อง สภาพแต่ละคันก็แตกต่างกัน และไม่เหมือนรถใหม่ที่ไม่ต้องการ service มากนัก เรื่องประกันนี่ หายห่วงครับ หาเจ้าที่รับทำชั้น 1 ยากมาก และบางที่ที่รับ เจอค่าเบี้ยประกันเข้าไปก็เหนื่อยเหมือนกัน ถ้าไม่คิดอะไรมากก็ทำชั้น 3 ไว้ อันนี้รับทุกที่อยู่แล้ว อัตรากินน้ำมัน ผมว่าน่าจะเตรียมใจไว้แถวๆ 6 โลลิตรนะครับ ถนนใน กทม. น่าจะประมาณนี้ ส่วน ตจว. รถโล่งๆ มันก็ต้องกด จะขับ 80 ก็ไม่น่าจะใช่ ดังนั้นมันก็กินน้ำมันราวๆนี้อยู่ดี  emo76o

ออฟไลน์ Double You Are Ex

• *
  • Popular Vote : 10
  • Sports performance for every day use. . .
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2010, 09:08:41 AM »
ใช้ Subaru เป็นรถคันเดียวเหมือนกันครับ 3 คัน รวมกันแล้วก็ 7 ปี ปีละ 35,000 กม.

ค่าใช้จ่ายที่สูงสุดคงเป็นค่าน้ำมัน รวมกันคงค่อนล้านแล้ว

สำหรับผม คลัทช์ STI ในเกียร์เหยี่ยว 6 สปีด  หนักไปหน่อย สำหรับใช้งานเข้าเมือง  เคยใช้อยู่พักนึงครับ ไม่ไหวเหมือนกัน ใช้งานชานเมือง ok

ความเห็นส่วนตัว ขับใช้งานประจำวัน ผมชอบคอขาว 5 สปีด คลัทฃ์เบากว่า รอบเครื่องต่ำกว่า ประหยัดน้ำมันกว่า เกียร์ทดห่างกว่า ไม่ต้องเปลี่ยนเกียร์บ่อย

เรื่องไปตายนอกสถานที่ โอกาสน้อยมาก ถ้ามีอะไรเสีย มักจะยังพอวิ่งกลับบ้านได้เป็นส่วนใหญ่

ถ้าขับปีละ 20,000 กม. เตรียมค่าน้ำมันไว้เดือนละหมื่น

ค่าบำรุงรักษา เตรียมไว้ปีละประมาณ 30,000 - 50,000 น่าจะพอ  (รวมค่ายางด้วยแล้ว)

ถ้ามีเงินซื้อรถ มีเงินเติมน้ำมัน แล้วกำลังตามหาฝัน อย่างอื่นไม่ต้องห่วงครับ อยากเปลี่ยนเมื่อไหร่ ขายต่อไม่เจ็บตัว อย่าพลาดไปเกิดอุบัติเหตุละกัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 20, 2010, 09:12:14 AM โดย Double You Are Ex »

ออฟไลน์ สาหร่าย05

• *
  • Popular Vote : 32
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2010, 09:17:29 AM »
 emo72o

อ่านกระทู้แล้วสะดุดอยู่ประโยคนึงครับ ว่าต้องการให้มันเอนกประสงค์  แต่สนใจเหยี่ยว GDA

ไม่ได้กวนนะครับ  แต่ผมว่าลองมองพวก Legacy Wagonไว้หน่อยก็ไม่เลว บอดี้ใหม่ๆหน่อยก็ได้ หาที่เป็นเครื่อง ทวินเทอร์โบมาแล้ว

ถ้าเป็นรุ่นใหม่ๆก็จะได้เกียร์ออโต้ทิปทรอนิค  ความมันส์ ถึงจะเทียบอิมไม่ได้  แต่ก็ไม่ได้ขี้เหร่นะครับ  ขนข้าวขนของ วิ่งต่างจังหวัดหรือในเมืองสะดวกสบาย 

แต่ถ้าใจชอบอิมจริงๆ(อันนี้เข้าใจ)  ขับทุกวันก็ไม่ได้มีปัญหาอะไรตรงไหน  ในเมืองอาจจะมีเมื่อยขาซ้ายนิดหน่อย

ขอให้โชคดี ได้รถตามที่ต้องการ  และก็ขอต้อนรับล่วงหน้าด้วยครับ  emo64o
บ้าพลัง คลั่งอำนาจ  เชิญใส่กระโปรง แล้วออกไป๊!!!

ออฟไลน์ JC

• เมื่อเราตื่นจากความฝัน..เราจะกลับไปนอนฝันหวานต่อ - หรือลุกขึ้นมาทำความฝันนั้นให้เป็นความจริง ?
  • *
  • Popular Vote : 29
  • ...ดินดาน...
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2010, 11:34:49 AM »
ผมก็เพิ่งใช้subaru มาไม่นานครับ....
โดยส่วนตัวผม คิดว่า การใช้งาน มันขึ้นอยู่กับการดูแล + การปรับแต่งครับ
ถ้าอยากจะใช้งานมันบ่อยหน่อย  ก็ต้องดูแลมันดีหน่อย.....( แต่ขนาดผมไม่ใช้มันทุกวัน  ยังดูแลดีกว่าคันที่ใช้ทุกวันเลย 55+)
แต่ต้องยอมรับครับว่า Performance มันมาพร้อมกับ การสิ้นเปลืองครับ .....( คงไม่มีใครซื้อsubaru มาขับ 80 แบบที่พี่เจตน์ว่า )
ส่วนเรื่องอะไหล่ ตอนแรกผมก็กังวลครับ  แต่จริงๆแล้วไม่ได้แพงอย่างที่คิดครับ ...( ยกเว้นพวกของแต่ง...ที่เราคันเอง 55+)
....สุดท้ายนี้ ผมสรุปได้ว่า ผมซื้อsubaru มาไม่ผิดหวังครับ ถ้ามันเป็นรถที่เราชอบและใฝ่ฝัน ก็แค่  ได้มาแล้ว
ดูแลให้เหมือนได้นางในฝันมาเป็นภรรยา....ก็แค่นั้นเองครับ  emo64o

Ps. ขอให้เจอเนื้อคู่ไวๆครับ 

ออฟไลน์ ปลากระเบนบิน

• *
  • Popular Vote : 1
  • เบื่อ คนงี่เง่า~~~
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2010, 01:03:22 PM »
เห็นด้วยนะครับ
เพื่อรถในฝฝันซื้อเลยเถอะครับเดวจะเป็นแบบว่า รุ้งี้น่าจะซื้อซุบารุ

อีกอย่างผมว่าพี่ๆในที่นี้คงไม่ได้มีซูคันเดียวอยุ่แล้วใช่มั้ยคับ แบบว่าขับหลายคัน   emo60o

ออฟไลน์ w_prakrit

• Im Samui
  • *
  • Popular Vote : 1
  • www.monkey-foto.com
    • www.monkey-foto.com
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2010, 01:14:31 PM »
พี่ๆให้ข้อมูลที่เป็นประโยชน์ในการตัดสินใจไปบ้างแล้ว

สำหรับผม อิมคือรถในฝัน ชีวิตไม่ได้ยาวมาก ผมเลยต้องหารถมาสนองตัวเองซักคัน
บอกได้คำเดียวว่า สุดยอดดดดครับ ตอนนี้มีความสุขมากๆ confirm!!!

• *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2010, 07:23:02 PM »
ขอขอบคุนทุกท่านนะครับ

ที่สละเวลามาตอบ

เป็นประโยชน์กัยการตัดสินใจของผมมากๆ

อ่านแล้ว สบายใจขึ้นเยอะครับ

ส่วนเรื่องขับ 80 ชาตินี้ ไม่ว่ารถอะไรผมก้อทำไม่เป็นอ่ะ 555+ emo18o

ก้อเลยต้องน้องอิมแหละครับ

ขอขอบคุนอีกครั้งนะครับ ถ้ายังไงคราวหน้าผมมีข้อสงสัย
ก้อขออนุยาดโพสต์ถามอีกครั้งนะครับ

ออฟไลน์ CHUND

• *
  • Popular Vote : 27
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2010, 07:59:10 PM »
ผมใช้ IMPREZA  ตั้งแต่ GC จนมาถึง GDหน้าหมู
ใช้มา 8 ปี   รถผ่านมือไป 3 คันแล้วครับ     2,3 ปี ที่แล้วขับประมาณปีละ 3 หมื่นโล  ขึ้นเหนือ-ลงใต้-อีสาน   ขับมันอยู่คันเดียว
เพราะมีใช้คันเดียว   อะไหล่มือสองมีเพียบหาไม่ยาก   เดี๋ยวอู่จัดให้
รถแรง   สมรรถสูง   มันสวนทางกับความประหยัดแน่นอนครับ      ขอให้หาตังค์เยอะๆ ไว้เติมน้ำมันละกันครับ
พยายามหารถที่ไม่ดัดแปลงมากไปจะได้ใช้งานได้นานๆ    ค่าซ่อมไม่แพง
เครื่องคอขาวก็เป็นทางเลือกที่ดีนะครับ   เพียงพอสำหรับการใช้งานประจำวัน
ขอให้เจอเนื้อคู่ไวไวนะครับ

• *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2010, 11:07:27 PM »
เครื่องคอขาวใน GDA ใช่มั้ยครับ
 emo36o
มันเยี่ยมขนาดนั้นเลยหรอคับ เรื่องความแรงผมไม่ซีเรียสมากนัก เกิน 200 ม้า ผมก้อประทับใจมากแล้ว

ออฟไลน์ Momo Ko

• *
  • Popular Vote : 5
  • ครอบครัวขับสี่มาแล้วจ้า.......
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2010, 11:58:13 PM »
ผมรบกวนพี่ๆนะครับช่วยตอบคำถามผมหน่อย

1. เหยี่ยว จะเหมาะกับการใช้งานแบบผมมั้ยครับ หมายถึง มีการเดินทางทั่วประเทศ มีใช้งานทั่วไป มีกดแน่นอน อิอิ
2. อะหลั้ย ราคา เปนอย่างไรบ้างครับ หายากมั้ย การดูแลรถและการเปลี่ยนของเหลวยากมั้ยครับ
3. อัตราการกินน้ำมันเป็นยังไงบ้างครับ ทั้งในเมืองและนอกเมือง
4. เรื่องประกัน มีปัญหามั้ยครับ

1. เดินทางทั่วประเทศใช้คันเดียว แนะนำ GDA เดิมๆ 5 เกียร์ ใช้ในเมืองไม่ต้องเปลี่ยนเกียร์บ่อย ใช้ ตจว.อัตราทดเกียร์ต่ำดี
2. อะหลั่ย หายห่วง เข้า 0 หรืออู่นอกมีอะหลั่ย ดูแลก้อเหมือนรถทั่วไป
3. อัตราการกินน้ำมันในเมือง 6-8 นอกเมือง 9-10 ครับ

เพิ่มเติมเลือกรถปีใหม่ๆสภาพดีๆ ใช้ได้อีกยาว ....  ใช้คันเดียวพยายามหารถเดิมๆ
แต่พี่ว่า.... ถึงตอนนั้นถ้าได้ใช้ subaru ความคันจะบังเกิดขึ้นโดยอัตโนมัติคร๊าบบบบ......    emo57o

ออฟไลน์ Ricer

• *
  • Popular Vote : 2
  • PMP (Poor Man's Porsche) เห็นตูดปอร์ชอยู่ไวๆ
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2010, 08:16:37 PM »
พี่ๆเพื่อนๆเขาตอบกันดีๆทั้งนั้นครับ ส่วนตัวผมขอแค่บอกว่า ...รถมันขับสนุกจริงๆครับ...พลัง+สมรรถนะ+ความสมดุล   emo18o   
All boxer engines, regardless of no. of cylinders, provide perfect balance because the movement of a piston is exactly counter by the corresponding piston in another bank...the usage is limited to Porsche and Subaru today.    However, we'll have a Toyobaru soon???

• *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2010, 09:55:48 PM »
 emo57o

ขอขอบคุนทุกทั่นนะครับ ที่อุดส่ามาตอบกระทู้ผม

สักวันเร็วๆนี้เมื่อผมมี Subaru รถในฝัน จะขออนุยาดมาเข้าชมรมด้วยคนนะครับ