ผู้เขียน หัวข้อ: น้ำมันเครื่อง ?  (อ่าน 10394 ครั้ง)

ออฟไลน์ name_joker

• *
  • Popular Vote : 24
น้ำมันเครื่อง ?
« เมื่อ: ธันวาคม 28, 2009, 04:49:36 PM »
อยากถามว่า น้ำมันเครื่องพี่ๆแต่ละท่านใช้ของอะไรเบอร์อะไรกันหรือครับ

เดี๋ยวนี้เยอะเหลือเกิน แล้วยี่ห้อบางยี่ห้อก็แพงเสียจนไม่กล้าแตะ เลยไม่รู้ว่ามันดีหรือไม่ดีอย่างไร

ตอนนี้ผมใช้Total 15W50 ก็ดีครับ ไม่ค่อยขาดแต่ก็มีขาดบ้าง ก็เลยอยากลองใช่อันอื่นดู

เห็นของHKSมีเจาะจงสำหรับเครื่องEJด้วย ส่วนgreddyก็เจาะจงสำหรับรถเทอร์โบ Sonocoก็ใช้easter base

เลือกไม่ถูกจริงๆครับ  :a5:

รบกวนพี่ๆแชร์ประสบการณ์ให้ฟังนิดนึงนะครับผม

ขอบคุณมากครับ  good

ออฟไลน์ ์Nooppakun

• UNBEATEN PROJECT รถใช้ระหว่างซิ่ง....
  • *
  • Popular Vote : 2
Re: น้ำมันเครื่อง ?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2009, 10:11:06 PM »
อยากถามว่า น้ำมันเครื่องพี่ๆแต่ละท่านใช้ของอะไรเบอร์อะไรกันหรือครับ

เดี๋ยวนี้เยอะเหลือเกิน แล้วยี่ห้อบางยี่ห้อก็แพงเสียจนไม่กล้าแตะ เลยไม่รู้ว่ามันดีหรือไม่ดีอย่างไร

ตอนนี้ผมใช้Total 15W50 ก็ดีครับ ไม่ค่อยขาดแต่ก็มีขาดบ้าง ก็เลยอยากลองใช่อันอื่นดู

เห็นของHKSมีเจาะจงสำหรับเครื่องEJด้วย ส่วนgreddyก็เจาะจงสำหรับรถเทอร์โบ Sonocoก็ใช้easter base

เลือกไม่ถูกจริงๆครับ  :a5:

รบกวนพี่ๆแชร์ประสบการณ์ให้ฟังนิดนึงนะครับผม

ขอบคุณมากครับ  good
  ผมก็ใช้ เกรดนี้  แต่ซัดรถบ่อยเหมือนกันนะครับ  เช็คระดับไม่ขาดเลยครับ  lสงสัยเครื่องยังแน่นอยู่
...YU...
GARAGE&CARCARE

ออฟไลน์ boatstd

• SRS Member
  • *
  • Popular Vote : 63
  • สบายเกินไปไหมเนี่ยหมาตู
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2009, 11:02:13 PM »
ผมใช้ Selenia จากน้องแชมป์อ่ะ ติดใจเลยครับ ลื่นตั้งแต่เปลี่ยนยันถ่ายทิ้งเลย เมื่อก่อนใช้ mobil1 5w-50 มีน้ำมันหายไปบ้าง แต่ใช้ selenia นี่ไม่เคยขาดเลยครับ
ใช้ทีเดียวติดใจไม่เปลียนแล้วครับ  :a116:
หากบูสต์น้องมา น้ำตาพี่ก้อหลั่งงง

ออฟไลน์ thor111

• Subaby!!!
  • *
  • Popular Vote : 27
  • Dont Judge Me, You Don't Even Know Me
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2009, 11:30:34 PM »
ตอนนี้ใช้ของ Pacer 15W-60 ครับ......เหนียวหนืดเลย ให้ความอุ่นใจว่ามีอะไรหล่ออยู่ระหว่างเหล็กกับเหล็กแน่ๆ ครับ แตกต่างกันอย่างได้ชัดกับเกรดเดิมที่ใช้อยู่ 5W-50 ครับ
หลงรักขับ 4....หลงรัก Subaby!!!

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2009, 11:56:19 PM »
ผมใช้ Selenia จากน้องแชมป์อ่ะ ติดใจเลยครับ ลื่นตั้งแต่เปลี่ยนยันถ่ายทิ้งเลย เมื่อก่อนใช้ mobil1 5w-50 มีน้ำมันหายไปบ้าง แต่ใช้ selenia นี่ไม่เคยขาดเลยครับ
ใช้ทีเดียวติดใจไม่เปลียนแล้วครับ  :a116:

เบอร์อะไรหรือครับพี่โบ๊ต แล้วพอจะกระซิบราคาหน่อยได้ไหมครับ ไม่เคยเห็นเลย  :a102:

ตอนนี้ใช้ของ Pacer 15W-60 ครับ......เหนียวหนืดเลย ให้ความอุ่นใจว่ามีอะไรหล่ออยู่ระหว่างเหล็กกับเหล็กแน่ๆ ครับ แตกต่างกันอย่างได้ชัดกับเกรดเดิมที่ใช้อยู่ 5W-50 ครับ

ใช้เบอร์หนืดมากเครื่องจะไม่หลวมก่อนวัยอันควรหรือครับพี่ต่อ ??

ผมวิ่งมีทั้งรถติดมากๆในเมืองจนถึงอัด160ยาวต่างตังหวัดเลยอะ เลยเลือกเบอร์ไม่ถูกจริงๆ ยี่ห้อด้วย

ออฟไลน์ SnoozEviL

• *
  • Popular Vote : 5
  • ลัทธิสุขนิยม
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2009, 12:14:56 AM »
ผมใช้ selenia คับ ซื้อผิด spec กะเอามาใส่ m3 e36 ดันสั่งผิด ที่เหลือบังเอิญว่าใช้ได้กะเจ้าแมวอ้วนได้พอดีเลยโชีดีไปคับ

ถ้าขัดสนจิงๆก็คงไม่พน mobil 1 คับ
...รุ่น..ใหญ่...ใจ..ต้อง..นิ่ง...

ออฟไลน์ Noob

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2009, 12:35:12 AM »
ผมใช้ Selenia 10W-60 กระป๋องดำครับ ค่าความหนืดสูงหน่อยตาม Spec น้ำมันเครื่อง อุ่นใจสำหรับรถเทอร์โบอย่างเราๆ ครับ แต่บอกตามตรงว่าใช้แล้วรู้สึกลื่นกว่าน้ำมันเครื่องอื่นๆ ที่เคยใช้มาทั้งหมด แม้ว่าค่าความหนืดของน้ำมันเครื่องตาม Spec จะสูงกว่า 

• Subaby!!!
  • *
  • Dont Judge Me, You Don't Even Know Me
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2009, 12:39:55 AM »
ผมใช้ Selenia 10W-60 กระป๋องดำครับ ค่าความหนืดสูงหน่อยตาม Spec น้ำมันเครื่อง อุ่นใจสำหรับรถเทอร์โบอย่างเราๆ ครับ แต่บอกตามตรงว่าใช้แล้วรู้สึกลื่นกว่าน้ำมันเครื่องอื่นๆ ที่เคยใช้มาทั้งหมด แม้ว่าค่าความหนืดของน้ำมันเครื่องตาม Spec จะสูงกว่า 
น้ำมันเครื่องหนืด แต่ยางลื่นนะจ๊ะ  :a117: :a117:
หลงรักขับ 4....หลงรัก Subaby!!!

ออฟไลน์ TTTui

• *
  • Popular Vote : 0
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2009, 01:25:36 AM »

มาแบ่งไปช่วยใช้หน่อยสิ มีเป็นลังเลย 

ออฟไลน์ Noob

• *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2009, 01:32:19 AM »
มาแบ่งไปช่วยใช้หน่อยสิ มีเป็นลังเลย 

พี่ดุ้ยใจดีจัง เดี๋ยวน้องช่วย ว่าแต่ให้ฟรีใช่ปะ?  :a113:

• Subaby!!!
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2009, 07:59:08 AM »

แล้วก็ม่ายบอก :a15: :a15:

ออฟไลน์ kazama

• *
  • Popular Vote : 6
  • I AM KAZAMA
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2009, 08:10:28 AM »
Selenia ด้วยคนครับ ลื่นตั้งแต่ต้นจนจบ รู้สกได้เลยจริงๆ
ของผม กระป๋องส้ม ครับ ราคา สอบถามน้องแชมป์ได้เลยคครับ
Think Feel Drive

• Subaby!!!
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2009, 08:20:00 AM »
ใช้เบอร์หนืดมากเครื่องจะไม่หลวมก่อนวัยอันควรหรือครับพี่ต่อ *

ผมวิ่งมีทั้งรถติดมากๆในเมืองจนถึงอัด160ยาวต่างตังหวัดเลยอะ เลยเลือกเบอร์ไม่ถูกจริงๆ ยี่ห้อด้วย

ก็ไม่นะครับ เพียงแต่รู้สึกได้ถึงความหนืดที่แตกต่างเลยเมื่อเปลี่ยนจากเกรด 50 มาเป็น 60 แล้วก็ที่ใช้เกรด 60 เพราะช่วงนี้ใช้รถเยอะครับ....เอาเหนียวไว้ก่อนดีกว่า

ส่วนกรณีของน้องเนม ถ้าบอกว่าวิ่ง 160 ยาวๆ นี่ พี่ว่าใช้น้ำมันเครื่องดีๆ น่าจะช่วยรักษาเครื่องมากกว่านะ

P.S. รถน้องเนมมี Oil temp กับ Oil Press มั้ยหล่ะครับ....(แอบอยากรู้ว่าเท่าไหร่เวลาลาก 160 ยาวๆ อ่ะ)

ออฟไลน์ The Blitz

• *
  • Popular Vote : 40
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2009, 08:31:54 AM »
ถ้ารถค่อนข้างมีอายุมากแล้ว เลือกเบอร์สูงหน่อยก็ดีครับ ซัก 50 ก็พอแต่ถ้าลงสนามบ่อยๆหน่อยแบบต่อ 60 ก็ได้ครับ เพราะอาจมีบางส่วนที่สึกหรออยู่บ้าง น้ำมันเครื่องที่หนืดหน่อยจะดีกว่า แต่ถ้ารถใหม่ใสๆปิ๊งๆเลยเนี่ย 40 ดีสุดครับ ลื่นจริง ลื่นปรื๊ดๆเลย เบอร์ยิ่งสูงมันจะยิ่งหนืดนะ

• *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2009, 10:32:44 AM »
ก็ไม่นะครับ เพียงแต่รู้สึกได้ถึงความหนืดที่แตกต่างเลยเมื่อเปลี่ยนจากเกรด 50 มาเป็น 60 แล้วก็ที่ใช้เกรด 60 เพราะช่วงนี้ใช้รถเยอะครับ....เอาเหนียวไว้ก่อนดีกว่า

ส่วนกรณีของน้องเนม ถ้าบอกว่าวิ่ง 160 ยาวๆ นี่ พี่ว่าใช้น้ำมันเครื่องดีๆ น่าจะช่วยรักษาเครื่องมากกว่านะ

P.S. รถน้องเนมมี Oil temp กับ Oil Press มั้ยหล่ะครับ....(แอบอยากรู้ว่าเท่าไหร่เวลาลาก 160 ยาวๆ อ่ะ)

มีoil pressครับพี่ต่อ ก็จะอยู่6barนิ่งๆนะครับ พอเข้าเกียร์ว่างมาเพดินเบาก็จะตกอยู่2นิดๆ ถ้าร้อนมากๆๆๆติดบูสบ่อยๆ (ซึ่งไม่ค่อเลยครับ สงสารมัน) จะเหลือ2barเลยครับ น้ำมันเดือด  :a25: