ผู้เขียน หัวข้อ: ใครว่างช่วยวิเคราะห์ปัญหาหน่อยครับ  (อ่าน 5275 ครั้ง)

ออฟไลน์ ong_cm

• *
  • Popular Vote : 3
รถผม gc3 ej16 n/a เข้าใจว่ารถอายุเยอะครับแต่อยากให้หายข้องใจ  จากที่เคยลงไว้ อาการเดินเบาเครื่องสั่น และกระตุกเป็นพักๆ บางทีดับไปเลย สตาร์ทใหม่บางทีก็ติดเลยบางทีต้องรอซักพักถึงจะติด ไปมาแล้ว3อู่ในเชียงใหม่แต่คงเพราะอาการไม่ชัดเจนช่างเลยไม่มีเวลาวิเคราะห์ให้ ลองเปลี่ยนปั๊มติ๊กแล้ว
เปลี่ยนหัวเทียนแล้ว ลองเปลี่ยนเรกกูเลทแล้ว
เช็คคอล์ยลองดึงสายหัวเทียนทีละสูบแล้ว
ล้างแอร์โฟลแล้ว ก็ยังไม่พบความผิดปกติ ล่าสุดเมื่อวานวิ่งๆอยู่เครื่องสั่นเกือบๆดับเลยลองดึงสายหัวเทียนออกทีละสูบ
ปรากฏว่าไม่ทำงานสองสูบ ไม่มีไฟสปาร์ค(สูบ1-4) เลยฟันธงว่าคอล์ยเสีย ก็ฝืนขับ2สูบมาแต่ซักพักเครื่องก็กลับมาเดินปกติอีก(สั่งคอล์ย0เชียงใหม่แล้ว อีก2เดือนได้) วันนี้ว่างๆเลยลองติดวัดโวลท์ที่คอล์ยดู(ด้านแรงต่ำ) ติดสองตัวแล้วติดเครื่องสังเกตุ ผลคือช่วงที่เครื่องมีอาการสะดุดวูบลง
วัดโวลท์ตัวหนึ่งไม่มีไฟจ่ายไปที่คอล์ย แบบนี้ก็ไม่ใช่คอล์ยเสียสิครับ เพราะไม่มีไฟจ่ายไปให้คอล์ยเลยไม่มีการจุดเกิดขึ้น
 ผู้ต้องสงสัยเลยน่าจะเป็น กล่องหรือเซนเซอร์ข้อเหวี่ยง ผมมาถูกทางไหมครับ?????

ออฟไลน์ หมูป่า

• ไม่มีอะไรจะให้ใคร นอกจากความรู้ที่พอจะมีบ้างให้แก่ใคร
  • *
  • Popular Vote : 4
Re: ใครว่างช่วยวิเคราะห์ปัญหาหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 10, 2013, 10:29:59 PM »
ไฟ12V.เต็มอย่างน้อย ต้องจ่ายไปที่ขั้วหนึ่งของคอยล์,หัวฉีด,ตัวคุมเดินเบา,กล่อง,OXในตำแหน่งIGของกุญแจ สายดินจากตัวถังหรือเครื่องยนต์ไปที่ขั่วหนึ่งของตัวช่วยจุดระเบิด,กล่อง,ของรถบางรุ่นเป็นต้นครับ ถ้าสายไม่ขาดในหรือไฟตกจากจุดต่อวงจรไหนก็แล้วแต่ในบางขณะ ไม่บวกหรือลบ คงเจอปัญหาเช่นนี้แล :bbbear_6: ผิดข้อใดขออภัยท่านผู้รู้ครับ :bbbear_48:

• *
Re: ใครว่างช่วยวิเคราะห์ปัญหาหน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 25, 2013, 06:38:34 AM »
ล่าสุดเจอปัญหา กระตุก วูบดับแล้วครับ มันคือเซ็นเซอร์ข้อเหวี่ยงครับ( crankshaft sensor) ขอบคุณทุกคำแนะนำครับ :bbbear_19:

ออฟไลน์ sam

• *
  • Popular Vote : 28
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 25, 2013, 09:20:15 AM »
 :bbbear_4:น้อง ong_cm ไม่ทราบอยู่เชียงใหม่เหรือเปล่า... ถ้าอยู่เชียงใหม่เชิญมาร่วมมิตติ้งกับพวกเราได้ครับ...ในเชียงใหม่มีมิตติ้งในกลุ่มซูบารุประมาณเกือบ 20 คันจะได้แนะนำหรือช่วยเหลือกันได้เวลารถมีปัญหาครับ..หรือบอกเบอร์โทร.ไว้ก็ได้ครับ..ยินดีให้คำแนะนำเกี่ยวกับซูบารุครับ..หรือติดต่อได้ครับ..พี่แซม..อิมเพรสซ่า GC สีแดง ฝากระโปรงหน้าสีดำ...เจอที่ไหนในเชียงใหม่ทักทายได้ครับ.โทร.088-2682408 ...

ออฟไลน์ saran_1st

• CU Intania
  • *
  • Popular Vote : 48
  • . . Rumble . .
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 25, 2013, 03:10:35 PM »
ล่าสุดเจอปัญหา กระตุก วูบดับแล้วครับ มันคือเซ็นเซอร์ข้อเหวี่ยงครับ( crankshaft sensor) ขอบคุณทุกคำแนะนำครับ :bbbear_19:

กำลังจะมาบอกครับ เคยเป็นเหมือนกัน
ไม่ crankshaft sensor ก็ camshaft sensor เนี่ยครับ

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 26, 2013, 06:12:07 AM »
กำลังจะมาบอกครับ เคยเป็นเหมือนกัน
ไม่ crankshaft sensor ก็ camshaft sensor เนี่ยครับ
  ครับ แต่กว่าจะเจอก็เล่นเอามึนไปหลายวัน ดีว่าพอมีความรู้ด้านไฟฟ้าอยู่บ้างเลยลองไล่เช็คดูทีละจุด  ความเห็นผมสำหรับอู่ในเชียงใหม่ไม่ใช่ไม่เก่งเท่าทีดูทีเห็นแต่ละอู่ก็งานล้นแทบไม่มีที่จอดการวิเคราะห์ปัญหาอุปกรณ์เสื่อมยังไม่เสีย100%ค่อนข้างต้องใช้เวลาก็เห็นใจช่างละครับ   แต่ไงก็ดีใจหายป่วยละครับ  :bbbear_30: :bbbear_30: :bbbear_30:

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 26, 2013, 06:31:07 AM »
:bbbear_4:น้อง ong_cm ไม่ทราบอยู่เชียงใหม่เหรือเปล่า... ถ้าอยู่เชียงใหม่เชิญมาร่วมมิตติ้งกับพวกเราได้ครับ...ในเชียงใหม่มีมิตติ้งในกลุ่มซูบารุประมาณเกือบ 20 คันจะได้แนะนำหรือช่วยเหลือกันได้เวลารถมีปัญหาครับ..หรือบอกเบอร์โทร.ไว้ก็ได้ครับ..ยินดีให้คำแนะนำเกี่ยวกับซูบารุครับ..หรือติดต่อได้ครับ..พี่แซม..อิมเพรสซ่า GC สีแดง ฝากระโปรงหน้าสีดำ...เจอที่ไหนในเชียงใหม่ทักทายได้ครับ.โทร.088-2682408 ...
  ขอบคุณในไมตรีครับพี่แซม ปัจจุบันบ้านผมอยู่เชียงใหม่ครับ แต่ชีวิตอยู่ไม่ค่อยเป็นที่มีอันต้องเดินทางบ่อยๆ :bbbear_13: คงไม่สะดวกมิตติ้งเท่าไหร่ สมัยเล่นบิ๊กไบท์ก็เงี้ยแหละครับไม่ได้ไปออกทริปกะใครเขาหรอก  อาศัยใจรักอะครับ คงได้แค่พูดคุยกับคนคอเดียวกันทางเว็บนี่แหละครับพี่  :bbbear_19: :bbbear_19:

ออฟไลน์ BOMBER_IMP

• อั๊ย..ย่ะ
  • *
  • Popular Vote : 25
  • รถยนต์เป็นวิทยาศาสตร์ไม่ใช่ไสยศาสตร์ ทุกปัญหามีเหตุผล
    • P&B_SHOP
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 28, 2013, 09:21:26 PM »
  ครับ แต่กว่าจะเจอก็เล่นเอามึนไปหลายวัน ดีว่าพอมีความรู้ด้านไฟฟ้าอยู่บ้างเลยลองไล่เช็คดูทีละจุด  ความเห็นผมสำหรับอู่ในเชียงใหม่ไม่ใช่ไม่เก่งเท่าทีดูทีเห็นแต่ละอู่ก็งานล้นแทบไม่มีที่จอดการวิเคราะห์ปัญหาอุปกรณ์เสื่อมยังไม่เสีย100%ค่อนข้างต้องใช้เวลาก็เห็นใจช่างละครับ   แต่ไงก็ดีใจหายป่วยละครับ  :bbbear_30: :bbbear_30: :bbbear_30:
พี่ใช้วิธีไหนในการเช็คว่าเซนเซอร์เสียอะครับ ขอความรู้หน่อยครับ :bbbear_19:
รับซ่อม เซอร์วิส โมดิฟาย เครื่อง ช่วงล่าง รถทุกประเภทครับ  ในราคาน่าคบ

• *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 28, 2013, 10:04:59 PM »
พี่ใช้วิธีไหนในการเช็คว่าเซนเซอร์เสียอะครับ ขอความรู้หน่อยครับ :bbbear_19:
ได้ครับ ผมมองอย่างนี้ครับเฉพาะระบบไฟจุดระเบิดผมมีปัญหาเดินไม่ครบสูบ
 ผมจะเช็คที่ไฟด้านแรงต่ำมาที่คอล์ย (มีสามเส้น)สมมุติเป็นสาย 1,2,3นะครับ
เช็คกราวน์ดูพบว่าสาย2เป็นสายกราวน์ อีกสองเส้นเป็นสัญญาณไฟจุดให้กับสูบ 1,2 และ 3,4
จึงใช้โวล์มิเตอร์วัดคร่อมสายกราวน์กับสายไฟเส้นละ1ตัว คือ สาย 1กับ 2 และ 3 กับ 2 จากนั้นสตาร์ทเครื่องดูที่มิเตอร์ทั้งสองตัว เข็มจะขึ้นทั้งสองตัว รอจนอาการเครื่องสะดุด ปรากฎว่าช่วงที่เครื่องสะดุดไฟไม่มา1เส้น(เข็มตก)
จึงตัด คอล์ย,สายหัวเทียน,และหัวเทียน ออกจากผู้ต้องสงสัยก่อน
ทีนี้ก็จะเหลือ กล่อง ,ตัวช่วยจุด,และเซ็นเซอร์ข้อเหวี่ยงที่น่าสงสัย
อยากวัดสัญญาณที่ส่งจากเซ็นเซอร์ข้อเหวี่ยงเหมือนกันครับแต่ไม่มีสโคป เพราะเป็นสัญญาณพัลซ์
 พี่ยอน(อู่สารภี)เลยให้ยืมเซ็นเซอร์มาลองใช้ก่อนครับ (ขอบคุณพี่ยอนด้วยครับ)
  ผิดถูกขออภัยผู้รู้ด้วยครับ :bbbear_19:

ออฟไลน์ BOMBER_IMP

• อั๊ย..ย่ะ
  • *
  • Popular Vote : 25
  • รถยนต์เป็นวิทยาศาสตร์ไม่ใช่ไสยศาสตร์ ทุกปัญหามีเหตุผล
    • P&B_SHOP
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 29, 2013, 06:38:39 AM »
ได้ครับ ผมมองอย่างนี้ครับเฉพาะระบบไฟจุดระเบิดผมมีปัญหาเดินไม่ครบสูบ
 ผมจะเช็คที่ไฟด้านแรงต่ำมาที่คอล์ย (มีสามเส้น)สมมุติเป็นสาย 1,2,3นะครับ
เช็คกราวน์ดูพบว่าสาย2เป็นสายกราวน์ อีกสองเส้นเป็นสัญญาณไฟจุดให้กับสูบ 1,2 และ 3,4
จึงใช้โวล์มิเตอร์วัดคร่อมสายกราวน์กับสายไฟเส้นละ1ตัว คือ สาย 1กับ 2 และ 3 กับ 2 จากนั้นสตาร์ทเครื่องดูที่มิเตอร์ทั้งสองตัว เข็มจะขึ้นทั้งสองตัว รอจนอาการเครื่องสะดุด ปรากฎว่าช่วงที่เครื่องสะดุดไฟไม่มา1เส้น(เข็มตก)
จึงตัด คอล์ย,สายหัวเทียน,และหัวเทียน ออกจากผู้ต้องสงสัยก่อน
ทีนี้ก็จะเหลือ กล่อง ,ตัวช่วยจุด,และเซ็นเซอร์ข้อเหวี่ยงที่น่าสงสัย
อยากวัดสัญญาณที่ส่งจากเซ็นเซอร์ข้อเหวี่ยงเหมือนกันครับแต่ไม่มีสโคป เพราะเป็นสัญญาณพัลซ์
 พี่ยอน(อู่สารภี)เลยให้ยืมเซ็นเซอร์มาลองใช้ก่อนครับ (ขอบคุณพี่ยอนด้วยครับ)
  ผิดถูกขออภัยผู้รู้ด้วยครับ :bbbear_19:
เยี่ยมครับ  :bbbear_34:
รับซ่อม เซอร์วิส โมดิฟาย เครื่อง ช่วงล่าง รถทุกประเภทครับ  ในราคาน่าคบ