ผู้เขียน หัวข้อ: ตกลงซื้อขายดันมาต่อราคาที่ขนส่งมันเลยกลายเป็นแบบนี้ กร๊ากกก  (อ่าน 40080 ครั้ง)

ออฟไลน์ T- REX

• *
  • Popular Vote : 3
  สวัสดีครับเพื่อนๆชาว SSS วันนี้ผมมีเรื่องฮาๆที่ขำไม่ออกมาเล่าให้ฟัง  :bbbear_19:

ประมาณ1ปีที่เเล้วผมลงขายรถของผมในเวบไซต์เวบนึงราคา 490000.-
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 22, 2013, 06:18:44 AM โดย T- REX »

• *
และก็มีคนสนใจมาดู2-3ราย คนสุดท้ายตกลงจะรับอิมของผมไปดูแลต่อที่ราคา 450000.- โดยวางมัดจำไว้ 5000.- และนัดอีกประมาณ1อาทิตย์ไปเจอที่ขนส่งเพื่อโอนและจ่ายส่วนที่เหลือ เมื่อถึงวันนัดตอน9โมงเช้าพี่เค้าก็เดินมาหาผมด้วยสีหน้าเฉยๆไม่ยิ้มแย้มเหมือนวันที่มาวางมัดจำรถ และต่อไปนี้คือการพูดคุยระหว่างผมกับพี่คนนั้น

ผม - สวัสดีครับพี่สบายดีนะครับ
พี่ - เออคือน้องครับพี่คิดว่าจะคุยอะไรกับน้องหน่อยนึง(ทำหน้าเซ็งๆ)
ผม - มีอะไรเหรอครับพี่
พี่ - คือราคาที่ตกลงกันไว้ 450000.- พี่คิดว่าราคานี้มันสูงไปสำหรับรถคันนี้
ผม -  พี่คิดว่าสูงไปยังไงครับ (คิดในใจอ้าวอะไรอีกวะนี่)
พี่ - คือหลังวันที่พี่วางมัดจำพี่ก็เปิดเวบดูรถรุ่นนี้คันอื่นๆเห็นขายกัน 3แสนกลางก็มี 4แสนก็มี
ผม - แล้วพี่เจอคันที่ราคา 4แสนปลาย 5แสน 6 แสนบ้างป่าวครับ
พี่ - ก็มีเจอบ้างครับน้อง
ผม - รถรุ่นนี้เรทราคามันกว้างมันแล้วแต่ว่าคันไหนใส่อะไรลงไปบ้างราคามันถึงมีหลายระดับ (อารมณ์ผมเริ่มเซ็งละ)  :bbbear_29:
พี่ - ผมเข้าใจนะที่น้องพูดมาแต่คันที่ราคาสูงกว่าน้องเค้ามีแต่งเครื่องด้วยไม่ใช่เครื่องเดิมๆแบบรถน้อง
ผม - ก็นั่นซิผมก็ขายพี่ราคานี้ไงครับผมบอกพี่เเล้วว่ารถผมเน้นเครื่องเดิมๆไม่ทำเพิ่มเพราะไม่อยากจุกจิกขนาดกลองอากาศผมยังไม่เปลี่ยนเป็นกรองเปลือยเลย วันที่พี่วางมัดจำพี่ก็พูดเองว่าเครื่องคอแดงแค่นี้สำหรับพี่ก็เพียงพอแล้วเพราะพี่ต้องการแค่ขับสนุก
พี่ - (เงียบบบบบแป๊บนึงสงสัยคิดหาเรื่องอื่นอยู่) พี่พูดตรงๆเลยนะครับพี่ไม่อยากซื้อรถน้องเเล้วพี่คิดว่าพี่จะหาดูคันอื่นๆต่ออีกหน่อย
ผม - อ้าวพี่ครับพี่มัดจำผมมาแล้ว (อารมณ์ผมเริ่มโมโหนิดๆ)
พี่ - ใช่คราวนี้พี่คิดว่าพี่อยากจะขอมัดจำน้องคืน
ผม - อะไรกันพี่มีงี๊ด้วยเหรอพี่มัดจำผมแล้วยกเลิกผมเสียโอกาสผมเสียเวลา ผมว่าพี่ทำแบบนี้เอาเปรียบผมนะครับ
พี่ - งั้นเอาแบบนี้แล้วกันพี่ช่วยน้อง 1000.-นึงค่าเสียเวลาพี่คิดว่ามันก็โอเคแล้วนะ
ผม - (อารมณ์พุ่งขึ้นสุดขีด)  :bbbear_39: เอางี๊ดีกว่าพี่ผมหักพี่ครึ่งนึง 2500.- ค่าเสียโอกาสเสียเวลา ผมว่าแบบนี้แหละยุติธรรมแล้วถ้าพี่คิดว่าแบบนี้ไม่ยุติธรรมเราไปคุยกันต่อที่ส.น.ดีกว่า
พีี่ -  (เงียบบบบบแป๊บนึงสงสัยคิดหาเรื่องอื่นอยู่อีกแล้ว)
พี่ - (เงียบต่ออีกพักนึง)
ผม - พี่เป็นผมพี่จะรู้สึกยังไงผมถามพี่หน่อย ผมว่าพี่ด่าผมเละแถมยึดมัดจำผมเต็มแน่ๆ
พี่ - 2000.- ละกันนะน้องพี่คิดว่ามันก็เยอะแล้ว
ผม - อย่าเลยพี่ 2500.- แฟร์สุดแล้วผมยืนยันราคานี้ครับถ้าพี่โอเคเราแยกย้ายกันผมจะได้กลับไปทำงานถ้าพี่ไม่โอเคก็ต้องไปที่ส.น. นี่ผมสามารถยึดพี่เต็ม 5000.- ได้เลยด้วยซ้ำ
พี่ - ก้ได้2500.-ก็2500.-

แล้วผมก็กลับบ้านพร้อมกับเงิน 2500.-  :bbbear_40: ตอนขับรถกลับผมยังคิดในใจว่าใจดีเกินไปหรือเปล่าทำไมเจอเรื่องบ้าๆแบบนี้เซ็งไม่ขายละเก็บไว้ขับต่ออีกซักพัก

• *
2 อาทิตย์ผ่านไปก็เข้ามาเวบนี้มาดูรถคนอื่นที่ลงขายดูอย่างอื่นเรื่อยเปื่อยแล้วก็มาเจอคุณเคนลงขายโป่งหลัง เออเฮ้ยโหดดีแท้โทรไปถามรายละเอียดหน่อยดีกว่าและแล้วก็เกิดโปรเจคล่าสุดนี้ขึ้นมา โดยคุณเคนแนะนำผมให้ไปทำสี+ติดตั้งอู่ที่คุณเคนไปทำมาก่อนหน้านี้บอกว่าอู่นี้งานเนียนมีแต่รถดีๆเข้าไปทำคือ อู่โฟร์การาจ โดยคุณเคนให้เบอร์ผมโทรไปคุยปรากฎว่างานที่อู่เยอะช่วงนี้ยังไม่รับรถนอกผมก็เลยโทรกลับไปหาคุณเคนให้คุยกับพี่เป้าที่เป็นผู้จัดการอู่นี้ให้หน่อยก็สรุปว่าโอเคทางอู่จะรัดคิวให้ก็เลยได้ทำผมเอารถเข้าไปช่วงเดือนกันยายนปีที่แล้ว ครั้งแรกที่ไปถึงซีดครับเจอรถที่จอดทำอยู่แต่ละคันแพงๆทั้งนั้น 

• *
ก็ได้เจอคุณเคนกับพี่เป้าเราสามคนคุยกันสักพักก็แยกย้ายกันกลับโดยที่ผมทิ้งรถไว้แต่ดันลืมคุยราคากับทางอู่ ผ่านไป2อาทิตย์พี่เป้าโทรบอกให้ผมเข้าไปดูรถหน่อยตอนนี้ช่างเริ่มติดโป่งแล้ว พอผมไปถึงก็เจอรถแต่ละคันสุดครับ+ซีดด้วยเพราะว่ายังไม่ได้คุยเรื่องราคากันเลยคิดในใจนี่กูกำลังยืนอยู่ที่งานมอเตอร์โชว์  :bbbear_27:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 22, 2013, 05:55:03 AM โดย T- REX »

• *
ไปถึงช่างกำลังทำรถผมอยู่ได้ออกมาตามนี้ โดยผมเอาล้อชุดใหม่กับอะแด๊บเตอร์ 20มิลไปให้ช่างด้วย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 23, 2013, 02:31:39 AM โดย T- REX »

• *
ได้คุยกับพี่เป้าเรื่องราคาสรุปว่า 70000.- ราคานี่ติดตั้งชุดโป่งหลังเเละสร้างโป่งหน้าแล้วก็รวมทำสีทั้งคันพ่นขอบประตูและพ่นสีที่ใต้บันไดด้วยพี่เป้าบอกว่าราคานี้ใช้สีแห้งชาทั้งระบบโดยเกรดสีที่ทางอู่ใช้คือมีเกรดเดียวเป็นสีอันเดียวกับที่พ่นรถสปอร์และรถแพงๆทั้งหลายในอู่เพราะที่นี่ใช้สีเกรดเดียวไม่ว่าจะเอารถฮอนด้าหรือรถกระบะรมาทำก็ใช้สีเกรดนี้ทั้งหมดไม่มีเกรดอื่น              คิดในใจว่าราคามันก็แพงกว่าอู่ธรรมดาอยู่นะแต่ก็ไม่ได้โหดอย่างที่คิดในตอนแรกแต่ก็กลัวอยู่ว่าตอนทำเสร็จราคาจะไหลไปอีกหรือเปล่าพี่เป้าบอกว่าเอาแค่นี้ไม่มีเพิ่มกว่านี้เพราะเห็นว่าคุณเคนแนะนำมาไม่งั้นจะแพงกว่านี้และก็ยังไม่รับงานนอกด้วยเพราะรถล้นอู่ ผมก็เลยโอเคสบายใจละอย่างน้อยก็จบที่ราคานี้ตายตัว

เดี๋ยวผมขอเอารถไปเคลือบสีขั้นตอนสุดท้ายกับพี่เป้าก่อนนะครับกลับมาแล้วจะมาเล่าต่อ  :bbbear_4:

ออฟไลน์ pick

• Life is Short
  • *
  • Popular Vote : 47
  • GC Doluck
    • http://www.siamsubaru.com/subaruboard/index.php/topic,88992.0.html
คุณ T-REXหายหน้า หายตาไปนาน แอบไปทำโปร่งนี้เอง
ผมเจอคนซื้อแบบนี้ก็คงจะเซ็งเหมือนกัน สงสัยจะเป็นดวงเราที่น้องอิมไม่อยากจากไปก็ได้
ว่าแต่ ทำเก็บ ไม่ขายแล้วใช่ไม่ครับ

รอติดตามผลงานนะครับ :bbbear_19:

ออฟไลน์ saran_1st

• CU Intania
  • *
  • Popular Vote : 48
  • . . Rumble . .
อยากเห็นตอนทำเสร็จเลยครับ  :bbbear_34:

ออฟไลน์ Sinz

• *
  • Popular Vote : 21
ลอชมด้วยครับ

ออฟไลน์ kanzzaa

• ยกก็แพ้ แช่ก็พัง
  • *
  • Popular Vote : 62
  • Symmetrical All-Wheel Drive
รอชมครับ
ไอพวกนัดแล้วไม่มา หายหน้าหายตาเนี่ยะ ผมก็โดน เดียวไม่ไหวเมื่อไหร่จะมาประจาน ไอพวกที่ซื้อรถแต่ไม่ศึกษาข้อมูลอีก สุดท้ายมาบ่นโน่นบ่นนี่

• *
มาเล่าต่อครับ 

โดยส่วนตัวผมรู้สึกว่าชุดโป่งหลังสำหรับผมแล้วยังบวมไม่สะใจผม รถคันนี้ผมตั้งใจว่าชุดโป่งจะเป็นแบบเปิดล้อให้เห็นหน้ายางเพื่อช่วยให้ล้อดูทะลักออกนอกตัวถังมากๆเลยลองค้นกูเกิ้ลดูแนวทางก้เจอรูปตัว GDB เห็นแล้วโอเคชอบ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 22, 2013, 11:45:21 PM โดย T- REX »

• *
แต่เมื่อดูรูปหลายๆมุมรู้สึกว่ารอยหักมันน้อยเกินไปพอดูบางมุมเหมือนรถแก้มบุบเลยเอารูปให้ช่างดูและคุยกับพี่เป้าว่าเอาทรงประมาณนี้แต่ว่าให้เห็นรอยหักเว้าแบบชัดเจนให้ดูเหมือนตั้งใจทำไม่ใช่ดูเหมือนรถแก้มบุบช่างก็ทำออกมารอบแรกประมาณนี้ แต่ว่ามันยังไม่พอล้อมันยังทะลักออกมาเยอะอยู่ก็ให้ช่างดึงเพิ่มออกมาให้มากที่สุดส่วนโป่งหลังเดี๋ยวค่อยหาวิธีทำรอยหักเหมือนโป่งหน้าเพื่อเปิดล้อหลังด้วย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 22, 2013, 11:55:33 PM โดย T- REX »

• *
ก่อนกลับบ้านก็แวะเดินดูงานมอเตอร์โชว์ซะหน่อย  :bbbear_17:

• *
 ผ่านไปหลายวันพี่เป้าโทรบอกให้เข้าไปดูรถและสรุปเรื่องโป่งหลังให้ช่างหน่อยงานจะได้คืบหน้า แต่จากที่ดูโป่งไปเบอร์แล้วไม่สามารถทำอะไรกับมันได้เลยสรุปว่ากันชนหลังอย่าถ่างกันชนแต่ให้หักปลายมุมแทนโดยที่รักษาทรงกันชนหลังไว้แล้วหักปลายกันชนตรงมุมบนเยอะๆๆเลย ช่างก็จัดการเจียรพลาสติกแล้วหักมันไปรับกับโป่งให้ผมดูแนวคร่าวๆก่อน

• *
ก่อนกลับก็แวะดูรถคนอื่นเจอลัมโบ กับพานาเมร่า  :bbbear_17: