ผู้เขียน หัวข้อ: เช่ารถขับเที่ยว Germany: Munchen - Insbruck - Salzburg - Halstat  (อ่าน 16667 ครั้ง)

ออฟไลน์ สายล่อฟ้า

• *
  • Popular Vote : 11
เช่ารถขับเที่ยว Germany: Munchen - Insbruck - Salzburg - Halstat
« เมื่อ: มีนาคม 01, 2013, 03:54:32 PM »
Munchen, Germany ไปเช่ารถ เพื่อขับเที่ยว ระหว่าง Munchen - Insburck - Halstat - Salzburg ทางผมได้จอง BMW 1'series cabriolet (เปิดประทุน) เอาไว้ตั้งแต่อยู่ กรุงเทพ แต่....พอไปรับรถที่ศูนย์เช่า พนักงานสาวชาวเยอรมันซึ่งภาษาอังกฤษไม่ค่อยแข็งแรงได้แจ้งว่า 1'series นั้นรถหมด แต่เขาจะให้ BMW Z4 ตัวในรูปมาให้ใช้แทน ทางผมพอรู้เรื่องดังกล่าวเลยเซ็งเป็นอย่างมาก เสียใจ เพราะใจอยากจะลองขับ 1'series cabriolet มากๆ เลยบอกเขาช่วยหาคันอื่นได้ไหม เนื่องจากมีสัมภาระต้องใส่ Z4 มันไม่สามารถใส่ได้ มันเป็นแค่รถหล่อๆ เอาไว้อวดสาว เท่านั้น แต่ทางศูนย์แจ้งว่า เหลือแต่ BMW 3'series สี่ประตู ทำมะดา เท่านั้น ซึ่งทางผมก้อไม่ประสงค์ใช้อยู่แล้ว อยากขับ 1'series cabriolet ซึ่งไม่มีในไทยเลย มากกว่า (Z4 วิ่งกันเกลื่อนเมืองใน กทม) แถม เจ้า Z4 ยังคับแคบสไตล์ Roadster ไม่สะดวกสบายเลย ดังนั้นผมก้อเลย เอาวะ ลองยัดกระเป๋าเข้าไปในฝาท้ายที่แสนจะคับแคบ แถมถ้าปิดตัวล้อคไม่ดี รถจะสั่งให้ระบบเปิดประทุนแบบอัตโนมัติ ล้อคและไม่เปิดประทุนให้ ซึ่งมันเซ็งมากๆ เพราะ ในขณะที่ 1series ใช้ระบบการเปิดด้วยมือ แบบ manual ไปเลยง่ายดี.

พอเข้ามาดูภายใน ระบบเกียร์ส่งกำลังดันเป็นเกียร์ไฟฟ้าอัตโนมัติแบบ 8 speed (บ้าพลังดีนะแปดเกียร์ กูจะเปลี่ยนเกียร์ให้ได้เหมือนตอนเล่นเกม รถแข่งบนเครื่อง Playstation เลย คอยดูเหอะ) ตอนนั้นคิดในใจด้วยความเหยียดหยาม เนื่องจากที่ได้ศึกษาข้อมูลมารถส่วนมากในยุโรปจะเป็นระบบเกียร์Manual ไม่นิยมเกียร์ออโต้ครับ (เหตุผลคิดเองว่าน่าจะมาจากให้คนมี skill ในการขับรถ และคำนึงถึงเรื่องความปลอดภัย ไม่ใช่สักแต่ ใส่เกียร์ D แล้วเหยียบอย่างเดียว เด็กอายุ15 ก้อขับได้สบาย แต่ความรับผิดชอบบนถนนต่อเพื่อนร่วมทางยังแทบไม่มี) กลับมาที่รถต่อ อุตส่ามาถึงนี่ทั้งทีดันต้องมาใช้เกียร์ ออโต้อีกเซ็งข้อสองเลยละครับ ในขณะที่ 1series นั้นเป็นแบบเกียร์ manual หมดไม่มีออโต้ (พนักงานสาวพยายามแจ้งข้อมูล เพื่อโน้มน้าวให้เรารีบๆ ขับเจ้า Roadster คันนี้ออกๆ ไปจากศูนย์ซะที เนื่องจากเรื่องมากชะมัด) ตัดมาถึงฉากที่ผมตกลงโอเคก้อได้วะ เอากุญแจมา พนักงานสาวชาวเยอรมันเดินมาอธิบายวิธีใช้งาน การเปิดประทุน ต่างๆ นา และขึ้นมานั่งข้างๆผม เพื่ออธิบายวิธีการใช้ Navigator ด้วย กลิ่นสาวเยอรมันช่างหอมจิงๆ อยากจะสตาท รถและขับพาสาวเยอรมันไปทริปด้วยกัน และถีบเพื่อนที่มาด้วยกันลงไปจิงๆ หลังจากเธอลงจากรถไปผมและเพื่อสองคนขึ้นมานั่งด้วยความอึดอัดคับแคบ จากรถสไตล์ Roadster และขับออกไปอย่างทุลักทุเล เนื่องจากเป็นtripแรกบนแผ่นดินยุโรป บนถนนของเมืองมิวนิค นี่แหละครับจะเป็นสนามทดสอบการขับรถครั้งแรกในยุโรป เดี๋ยวมาเขียนต่อนะครับ

ออฟไลน์ babysaloon

• *
  • Popular Vote : 10
Re: เช่ารถขับเที่ยว Germany: Munchen - Insbruck - Salzburg - Halstat
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 01, 2013, 05:05:52 PM »
รอชมครับพี่ :bbbear_17:

ออฟไลน์ Pj_yo

• OMAC 125
  • *
  • Popular Vote : 89
  • Subaru in blood
    • http://www.facebook.com/pjac125
Re: เช่ารถขับเที่ยว Germany: Munchen - Insbruck - Salzburg - Halstat
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 01, 2013, 05:47:39 PM »
วิวสวยมากครับผม   :bbbear_34:

ออฟไลน์ Hiter

• ยังไงกัน...
  • *
  • Popular Vote : 62
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 01, 2013, 09:45:15 PM »
กรี๊ดมากๆครับ ค่าเช่าตกวันล่ะเท่าไหร่อ่ะครับพี่ อยากลองซักครั้งมากๆครับ

:bbbear_23: :bbbear_23:

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 01, 2013, 10:38:56 PM »
กรี๊ดมากๆครับ ค่าเช่าตกวันล่ะเท่าไหร่อ่ะครับพี่ อยากลองซักครั้งมากๆครับ

:bbbear_23: :bbbear_23:

ค่าเช่าตกวันละ 2500 -2700 บาท ครับ ตนนั้นผมจองล่วงหน้าไป
ราคาที่ว่านี้เป็นราคาค่าเช่าของ 1'Serie Cabriolet คันในรูปครับ แต่รถในศูนย์เช่า เขาไม่มีเขาเลยให้ Z4 มาแทนครับ

ออฟไลน์ saran_1st

• CU Intania
  • *
  • Popular Vote : 48
  • . . Rumble . .
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 02, 2013, 12:43:06 AM »
โอ้เซ็งแทนเลยครับ

แต่แหม่ เคสแบบนี้ ถ้าเหลือแต่ Z4 เกียร์ธรรมดา ตัว 35i เครื่องสามพันทวินเทอร์โบ ก็คงแฮปปี้กว่านี้เยอะ

รอดูต่อครับๆ

ออฟไลน์ Hiter

• ยังไงกัน...
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 02, 2013, 01:35:06 PM »
ค่าเช่าตกวันละ 2500 -2700 บาท ครับ ตนนั้นผมจองล่วงหน้าไป
ราคาที่ว่านี้เป็นราคาค่าเช่าของ 1'Serie Cabriolet คันในรูปครับ แต่รถในศูนย์เช่า เขาไม่มีเขาเลยให้ Z4 มาแทนครับ

ราคาไม่แรงไปกว่าเช่ารถทั่วไปเท่าไหร่ คราวหน้าเจอกัน ซี่รี่ย์ 1 อิอิ...
ถ้าเป็นเต้อคงเซ็งเหมือนกัน เพราะซี่รี่ย์1 เปิดประทุนน่าจะขับสบายกว่าเยอะเลย

ออฟไลน์ cableroom

• Speaker...
  • *
  • Popular Vote : 15
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 03, 2013, 04:04:59 AM »
 :bbbear_34:
จำหน่าย_สายไฟเครื่องเสียง_ลำโพงเครื่องเสียง_ครบวงจร

ออฟไลน์ noom_chopper

• *
  • Popular Vote : 24
  • "อิมแวน บรรทุกหมา"
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 03, 2013, 11:15:30 AM »
 :bbbear_34: เส้นทางสวย ขับเส้นนี้กี่ทีไม่มีเบื่อเลยครับ
ยังไงก็อย่าเร็วมากนะครับ มอไซค์+จักรยานก็เยอะ แต่ไม่ค่อยมีปัญหาเพราะวินัยในการขับรถที่นั่นดีมาก
เที่ยวให้สนุก ปลอดภัยครับ
อยากสวยอย่ากลัวแพง อยากแรงอย่ากลัวพัง ไม่อยากเสียตังค์ ขับเดิมๆ

ออฟไลน์ Hattori

• The Blue Hattori
  • *
  • Popular Vote : 102
  • 2003 WRX Sti V-Limited no.419/555
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 04, 2013, 10:32:42 PM »
รอชมนะครับ

ออฟไลน์ Hattori

• The Blue Hattori
  • *
  • Popular Vote : 102
  • 2003 WRX Sti V-Limited no.419/555
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 04, 2013, 10:34:09 PM »
:bbbear_34: เส้นทางสวย ขับเส้นนี้กี่ทีไม่มีเบื่อเลยครับ
ยังไงก็อย่าเร็วมากนะครับ มอไซค์+จักรยานก็เยอะ แต่ไม่ค่อยมีปัญหาเพราะวินัยในการขับรถที่นั่นดีมาก
เที่ยวให้สนุก ปลอดภัยครับ

คนเค้าเคยไปถึงไส้กรอกเยอรมันมาแย้วว ...

:bbbear_23:

ออฟไลน์ POP_EMS

• *
  • Popular Vote : 13
  • www.facebook.com/liquimolymotorsportthailand
    • liquimolymotorsportthailand
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 11, 2013, 01:48:58 PM »

• *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 01, 2013, 04:47:25 PM »
หลังออกจากศูนย์เช่ารถของ BMW ซึ่งอยู่ที่เดียวกับ BMW head quarter และ BMW museum (ภาษาเยอรมันออกเสียงว่า มู ซี อุ้ม) ซึ่งได้เข้าไปเที่ยวชมมาก่อนหน้านี้แล้ว BMW Museum เป็นมิวเซียมที่ ประยุกต์ใช้การแสดงงาน แบบ Modern art ยุคใหม่มาประยุกต์ใช้กับการแสดงรถยนต์ของ BMW ตั้งแต่อดีต จนถึงปัจจุบัน รวมไปจนถึงแนวคิดการพัฒนารถของ BMW ในอนาคตครับ   และที่สำคัญมีห้องนึงที่แสดงเกี่ยวกับประวัติการแข่งขันของทีม BMW ในยุโรป ช่วงก่อนสงครามโลกครั้งที่สอง ซึ่งมีการแข่งขันครั้งนึงที่จัดขึ้นที่ประเทศอังกฤษ ในทีม BMW มี พระองค์เจ้าพีระ เป็นหนึ่งในสมาชิกในทีมเข้าแข่งขันด้วย เขาบรรยายโดยเรียกว่า “Prince PIRA of Siam” แต่น่าเสียดายที่ท่านไม่ชนะการแข่งครั้งนั้นเนื่องจากมีปัญหาขัดข้องเกี่ยวกับตัวรถ รู้สึกว่าจะเป็นเกียร์ ประมานนั้น ครับ ซึ่ง ตัวรถที่ใช้ในการแข่งขันที่ท่านทรงขับ และเป็นตัวหลักสำหรับทีมแข่งของ BMW ในยุคนั้นคือ BMW328 Cotura RS คันในรูปเลยครับ ซึ่งคันนี้ใช้เครื่อง หกสูบเรียง ครับ คันนี้ BMW ใช้เป็นต้นแบบในการออกแบบ เจ้า Z4 คันที่ผมขับ ในทริปนี้แหละครับ

• *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 01, 2013, 04:58:12 PM »
บรรยากาศในเมืองมิวนิค ไปเจอ Taxi คันนึง ต้องรีบเก็บภาพเลยครับ

ออฟไลน์ kanzzaa

• ยกก็แพ้ แช่ก็พัง
  • *
  • Symmetrical All-Wheel Drive
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 02, 2013, 12:19:36 AM »
แม่เจ้าBENZกับFORESTER :bbbear_34: