ผู้เขียน หัวข้อ: ### หม้อน้ำ KOYORAD ###  (อ่าน 31171 ครั้ง)

ออฟไลน์ Tabuu

• *
  • Popular Vote : 48
  • "บุญมี"
### หม้อน้ำ KOYORAD ###
« เมื่อ: ตุลาคม 24, 2012, 10:17:08 PM »

KOYORAD HI-PERFORMANCE RADIATOR

THAILAND AUTHORIZED DISTRIBUTOR by Mc Motiv Engineering Co.,Ltd.

บริษัท แมค โมทีฟ เอ็นจิเนียริง จำกัด ตัวแทนผู้นำเข้า และ จัดจำหน่าย หม้อน้ำอลูมิเนียม KOYORAD
ได้รับการแต่งตั้งอย่างเป็นทางการจาก KOYO RADIATOR Co.,Ltd. โดยตรง ซึ่งจะทำให้ท่านได้สินค้าที่เป็น "ของแท้" เท่านั้น
สินค้าของทางเราจะนำเข้าจาก KOYORAD โดยตรงเท่านั้น  ยืนยันได้จากหนังสือแต่งตั้งอย่างเป็นทางการ (รูปด้านท้าย)

ดังนั้นท่านจะได้รับสินค้าที่มั่นใจได้ว่า "แท้" อย่างแน่นอน  //  โปรดระวังสินค้าลอกเลียนแบบ หรือตัวแทนแอบอ้าง

หม้อน้ำอลูมิเนียม KOYORAD ผลิตจากอลูมิเนียมที่ดีที่สุด และด้วยการทดสอบที่ได้มาตรฐานจากการผลิต
เพื่อคุณภาพที่เหนือกว่า เป็นสิ่งที่ทำให้ หม้อน้ำ KOYORAD สามารถมั่นใจได้ในคุณภาพ ได้รับการยอมรับทั่วโลก

ด้วยคุณภาพอันเป็นที่ยอมรับจากนักแข่งมากมายเลือกใช้หม้อน้ำ KOYORAD ในหลายๆการแข่งขัน ทั้ง D1 Granprix รวมถึงรายการ Endurance ต่างๆ มากมาย พิสูจน์ได้ว่า หม้อน้ำ KOYORAD สามารถระบายความร้อนจากเครื่องยนต์ได้ดี และยังช่วยให้ทำงานของเครื่องยนต์ทำงานได้เต็มประสิทธิภาพอีกด้วย

สนใจติดต่อสอบถามสำหรับรถรุ่นต่างๆ ได้ที่ sales@mcmotiv.com หรือ โทร 089-1038847

รับบัตรเครดิตทุกธนาคาร

บัตรเครดิตกสิกร โปรโมชั่น ผ่อน 0% 3 เดือน หรือนานสูงสุด 6 เดือน

We take the HEAT..."YOU" keep the "COOL"

ด้วยคุณภาพอันเป็นที่ยอมรับจากนักแข่งมากมายเลือกใช้หม้อน้ำ KOYORAD ในหลายๆการแข่งขัน ทั้ง D1 Granprix รวมถึงรายการ Endurance ต่างๆ มากมาย พิสูจน์ได้ว่า หม้อน้ำ KOYORAD สามารถระบายความร้อนจากเครื่องยนต์ได้ดี และยังช่วยให้ทำงานของเครื่องยนต์ทำงานได้เต็มประสิทธิภาพอีกด้วย

We take the HEAT... You keep the COOL

------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

มีโปรฯด้วย แจ๋วเลย มีคำถามดังนี้ครับ

1. มีสเป็คคร่าวๆ มั้ยครับ ลองจับคู่แนะนำตรงรุ่นพร้อมราคาให้หน่อยสิครับ จะได้เกิดไอเดีย

2. แล้วค่าติดตั้งตามอู่สักประมาณสักกี่ตังค์ครับ ถ้ามีดึลกับอู่แนะนำไว้บ้างแล้วจะแจ่มมากครับ เพราะขนาดแค่จะถ่ายระบบน้ำหล่อเย็น ผมลองให้อู่ทั่วไปกับ Autobac ดูระบบวนน้ำของอิมหมูผมยังยกมือยอมแพ้เลย ไม่กล้าทำ

3. ตามสเป็คควรใช้กับน้ำยาหล่อเย็นประเภทไหนครับถึงจะไม่ต้องกังวลเรื่องการกัดกร่อน ระหว่าง Inorganic Additive Technology (IAT) ซึ่งโดยทั่วไปสีเขียว กับ Organic Additive Technology (OAT) โดยทั่วไปสีแดง (เช่นของ Toyota) เพราะช่างมักจะแนะนำผมเสมอว่าสีเขียวจะกัด ในขณะที่สีแดงเป็นน้ำมันเคลือบ บางทีฟังก็ไม่แน่ใจ แต่เคยเห็นกับตาหลายเคสว่าเป็นอย่างนั้นจริงๆ ช่วยแนะนำด้วยครับ

:bbbear_30:

เป็นคำถามที่ดีมากๆครับ  ขอตอบให้ทีละข้อเลยนะครับ

1. สำหรับ spec ของหม้อน้ำ จะเป็น Full AL ขนาดจะ "ตรงตามรุ่น" รถเลยครับ GC,GD,GH,GRB ทุกรุ่นสามารถใส่ได้ทันที เพียงระบุตัวถัง
และ นอกจากวัสดุที่ต่างจากหม้อเดิม ก็คือความหนา หม้อน้ำเดิมความหนาประมาณ 25 mm. (สำหรับ subaru)
แต่สำหรับหม้อน้ำ Full AL "Koyorad" จะมีความหนาให้เลือก คือ 36 mm. และ 53 mm. ขึ้นอยู่กับความต้องการ และ พื้นที่ที่สามารถใส่ได้ครับ
ซึ่งขนาดที่นิยมและเหมาะสมคุ้มค่า ก็จะเป็นรุ่น ความหนา 53 mm. ช่วยเพิ่มประสิทธิภาพการระบายความร้อน เพิ่มเนื้อที่ของปริมาณน้ำในการถ่ายเทความร้อนได้ดียิ่งขึ้น

ขนาดหม้อน้ำ
GC/GF = 670 x 399 x 53(36) mm. ราคา 19,000
GD/GG = 340 x 701 x 53(36) mm. ราคา 19,000
GRB     = 340 x 706 x 53(36) mm. ราคา 22,000

2. ในส่วนของค่าติดตั้ง ตามอู่ทั่วไปน่าจะประมาณ 1000-2000 บาท ณ ตอนนี้ยังไม่ได้ดีลกับอู่ไหนเป็นพิเศษครับ ขึ้นอยู่กับความสะดวกในการเข้าเปลี่ยนของลูกค้าเป็นหลักมากกว่า
บางท่านติดตั้งเองก็มี บางท่านเน้นใกล้บ้าน บางท่านเน้นว่าต้องอู่ประจำเท่านั้น หรือบางท่านเปลี่ยนง่ายๆ ตามอู่ทั่วๆไป
ส่วนถ้าสำหรับผมเองก็แนะนำอู่ซูบารุเราๆครับ ใครถนัดอู่ไหนไปอู่นั้น หากมารับของที่ผม ผมจะแนะไปพี่ทวีครับ เพราะใกล้ และสะดวกทั้งการส่งของ หรือติดตั้ง

3. หากพูดถึงตาม spec ว่าควรใช้น้ำยาหล่อเย็นประเภทไหนนั้น ต้องตอบว่าอ้างอิงตาม manual ได้เลย(หากมีระบุไว้) ซึ่งเป็น spec กลางๆ เหมาะสมกับ subaru

น้ำยาหม้อน้ำ(Anti freeze/Anti boil coolant) ไม่ว่าจะสีเขียวหรือสีแดง based คือ Ethylene Glycol ช่วยในการป้องกันสนิม ตะกรัน และยับยั้งการกรัดกร่อน
ไม่ต้องกังวลกับเรื่องการกัดกร่อนทั้งคู่ครับ เนื่องจากทำมาเพื่อป้องกันการกัดกร่อนอยู่แล้วโดยเฉพาะ จะกัดกร่อนหรือไม่นั้นขึ้นอยู่กับส่วนผสมที่เราใช้
หรือ ประสิทธิภาพของน้ำยาหล่อเย็นที่เราเลือกใช้มากกว่าครับ 
สีที่เราเห็นว่าแดงหรือเขียวนั้นก็เป็น additive ชนิดหนึ่งช่วยบ่งบอกให้เราทราบถึงเวลาที่หม้อน้ำรั่ว หรือระบบรั่ว จะได้เห็นได้ชัดเจน
แต่สีแดงนั้นมักจะเป็น Organic Additive Technology(OAT) จะมีส่วนผสมเป็นกรดหน่อยๆ จะป้องกันการเกิดตะกรันได้ดีกว่า
และเดี๋ยวนี้ไม่จำเป็นต้องสีแดงเท่านั้นครับ coolant บางยี่ห้อ Organic Additive Technology(OAT) ก็เป็นสีเขียวด้วยแล้ว
หลักๆ เน้นให้ดูที่ข้างขวดเป็นหลักครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 24, 2014, 05:41:48 PM โดย Tabuu »
"KOYORAD" and "Dixcel" Thailand Authorized Distributor

• *
  • "บุญมี"
Re: ===== เบรค DIXCEL จาน+ผ้า ระดับ Hi-Performance =====
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2012, 10:14:43 AM »
 :bbbear_7:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 27, 2012, 03:47:02 PM โดย Tabuu »
"KOYORAD" and "Dixcel" Thailand Authorized Distributor

ออฟไลน์ Grf2009

• Mycar subaru grf2008 impreza sti 2.5 TURBO MANUAL ings+1 and TUNING E85
  • *
  • Popular Vote : 23
  • pro
    • http://m.facebook.com/xoautosport/
Re: ===== เบรค DIXCEL จาน+ผ้า ระดับ Hi-Performance =====
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2012, 06:10:00 AM »
dixcel stop 3.5m sudyod :bbbear_16:dixcel type m superstop brake su koi
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 28, 2012, 06:14:08 AM โดย grb2007 »
SUBARU Confidence in Motion IMPREZA Lover Power Your Crazy

• *
  • "บุญมี"
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2012, 11:21:26 AM »
จาน 2 ชิ้น DIXCEL ตรงรุ่น GDB

เบรคดูดๆ หนึบๆ

ออฟไลน์ Hattori

• The Blue Hattori
  • *
  • Popular Vote : 102
  • 2003 WRX Sti V-Limited no.419/555
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2012, 08:11:26 AM »
 :bbbear_34:

ออฟไลน์ mystic

• แก๊งค์ฝั่งธน (มดแคระ)
  • *
  • Popular Vote : 172
  • Gcปลอม
    • http://www.guitarthai.com/classified/question.asp?QID=438207
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2012, 08:59:48 AM »

:bbbear_8: :bbbear_8: :bbbear_8:

85sound and music studio 086-6896625

ออฟไลน์ Bossma

• ???
  • *
  • Popular Vote : 146
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2012, 12:05:27 AM »
มาฟันธงอีกที. หนึบมากๆ ใช้แล้วประทับใจ :bbbear_34:

ออฟไลน์ nirun2882

• *
  • Popular Vote : 5
  • ดีชั่วรู้หมด แต่อดไม่ได้ 55
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2012, 09:31:43 AM »

จานเซาะร่อง หน้าหลัง  ผ้าเบรค เกรด Z  GC .ใช้ เบรค แบมโบ้ทอง
ขอราคาด้วยนะครับ แม็ก 17 ขอบคุณครับ :bbbear_16:

• *
  • "บุญมี"
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2012, 10:05:16 AM »
จานเซาะร่อง หน้าหลัง  ผ้าเบรค เกรด Z  GC .ใช้ เบรค แบมโบ้ทอง
ขอราคาด้วยนะครับ แม็ก 17 ขอบคุณครับ :bbbear_16:

ใส่ Brembo นะครับ

ผ้าเบรค Type Z หน้า 9,900 หลัง 8,900
จานเบรค Type SD หน้า 15,500 หลัง 12,500

:bbbear_19:

ออฟไลน์ nirun2882

• *
  • Popular Vote : 5
  • ดีชั่วรู้หมด แต่อดไม่ได้ 55
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2012, 06:05:41 AM »
ใส่ Brembo นะครับ

ผ้าเบรค Type Z หน้า 9,900 หลัง 8,900
จานเบรค Type SD หน้า 15,500 หลัง 12,500

(ขอบคุญครับ เดี๋ยกลับจากจีน   ผมโทรสั่งนะครับ  เออจานถ้าขนาดใหญ่กว่าเดิมนี่ ใส่ได้ใหญ่สุดเท่าไหร่ ราคาเท่ากันไหม๊  ผ้าเเบรคด้วยครับ  ขอบคุญครับ

• *
  • "บุญมี"
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2012, 11:20:09 AM »
(ขอบคุญครับ เดี๋ยกลับจากจีน   ผมโทรสั่งนะครับ  เออจานถ้าขนาดใหญ่กว่าเดิมนี่ ใส่ได้ใหญ่สุดเท่าไหร่ ราคาเท่ากันไหม๊  ผ้าเเบรคด้วยครับ  ขอบคุญครับ

โทรมาได้ทันทีครับ

ไม่จำเป็นต้องขยายแล้วครับ ถือว่าเพียงพอมากๆแล้วครับ เหลือๆ

• *
  • "บุญมี"
===== เบรค DIXCEL อาจารย์ต่อกับผ้าชุดใหม่=====
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2012, 11:37:25 AM »
อาจารย์ต่อมาจัดไป

• *
  • "บุญมี"
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2012, 11:24:47 AM »

ออฟไลน์ EARTH

• *
  • Popular Vote : 7
  • ชอบขับ 4WD
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2012, 06:02:06 PM »
ขอถามครับ พอขับเร็วมากๆๆแล้วเบรคมันสั่นมากครับ แต่พอสักพักก็หายเป็นเพราะอะไรครับ เปลี่ยนเบรคและจานพร้อมกันจะหามั้ยครับ  :bbbear_4:
ปล.บัตรอื่นผ่อนได้มั้ยครับ  :bbbear_38:

• *
  • "บุญมี"
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2012, 10:38:04 PM »
ขอถามครับ พอขับเร็วมากๆๆแล้วเบรคมันสั่นมากครับ แต่พอสักพักก็หายเป็นเพราะอะไรครับ เปลี่ยนเบรคและจานพร้อมกันจะหามั้ยครับ  :bbbear_4:
ปล.บัตรอื่นผ่อนได้มั้ยครับ  :bbbear_38:

เบรคสั่น อาจเกิดได้จาก จานเบรคไม่เรียบ จานเบรคคด ผ้าเบรคหน้าไม่เรียบ ลูกสูบเบรคทำงานได้ไม่สมบูรณ์ หรือระบบช่วงล่างอื่นๆ

คำว่าสักพักก็หาย นี่หมายถึงอะไรครับ เบรคไปซักพักก็หาย หรือขับไปซักพักก็หาย

เปลี่ยนผ้าเบรค และจานพร้อมกัน โอกาสที่จะหายสั่นก็มีสูงครับ แต่ไม่อยากบอกว่าเปลี่ยนแล้วหายแน่นอน เพราะอาจจะยังมีสาเหตุอื่นที่มองไม่เห็น แต่ถ้าเป็นแค่จานไม่เรียบ ผ้าไม่ดี ก็หายครับ

บัตรที่ผ่อนได้ก็มีแต่บัตรกสิกรครับผม